• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC TRINITY - HardSPL & UnlockSIM

PhamQuang

Manager
SIM Unlock CID v1 for HTC Trinity​

Theo kinh nghiệm khi dùng Hermes, Trinity để tránh mọi rủi ro khi cài rom,bạn nên thực hiện qua các bước này trước:

Bước1: Unlock CID, đưa máy về super CID.nếu có rồi thì thôi
link
tải về ,giải nén và run file AUTO_Unlock_v1.bat,chờ đợi một lúc,hoàn toàn tự động.
Bước 3:Đưa máy về Hard SPL(bảo đảm khi cài rom,lỡ có trục trặc vẫn cứu được).
link
tải về ,giải nén và run file ROMUpdateUtility.exe,chờ đợi một lúc,hoàn toàn tự động.

Bước 3: cài rom bạn thích.có thể tải về và cài ROM 6 đã đưa ở trên.
Bước 4: không cần thiết lắm nếu máy ban gọi và nghe tôt.Nếu máy có vấn đề vể sóng .tải và cài Radio mới nhất thêo link sau.
link
tải về ,giải nén và run file ROMUpdateUtility.exe,chờ đợi một lúc,hoàn toàn tự động.

Theo kinh nghiệm của tôi, các bước 1 và 2 thật sự rất càn thiết ,toi đã thử với herme và trinity,khi lam xong hai buoc đầu roi,và cài đi cài lại nhều rom không bị một trở ngại nào cả.
Đang test rom 6 cho trinity ,khi nao xong se post hinh cho anh em xem thử.

Trích bài viết của thành viên Hailua

PhamQuang

Manager
Bộ Tool trên rất quan trọng và hữu ích với những ai có ý định Up ROM mới.
Tool có 2 chức năng:
- SIM Unlock
- Tạo SuperCID cho máy.

Trong các bước, quan trọng nhất là bước Copy Tool: Trin_Unlock_v1.exe
vào PPC (vào thẻ cũng được) và chạy.
Quá trình như hình minh họa sau:

Sau khi quá trình trên hoàn thành, máy Trinity của bạn đã được SIM Unlock và SuperCID. Có thể Up bất kỳ ROM nào.

Công cụ kèm theo là đưa Trinity về trạng thái Bootloader của HTC Trinity, giúp Up ROM các các thứ khác trước khi máy chưa được UnlockCID, đó là:
SSPL-TRIN.exe của Des

Chỉ cần copy vào PPC và nhấn chạy, máy sẽ đưa về trạng thái Bootloader.

Các công cụ đưa kèm dưới đây.

PhamQuang

Manager
Hard-SPL v1.20.Olipro for HTC Trinity​

Tool hỗ trợ HTC Trinity để đưa máy có SSPL v1.20.Olipro.
Giúp máy ổn định và an toàn hơn trong quá trình Up các ROM lạ.
Sau khi Up Tool này xong, đưa máy vào trạng thái Bootloader, các bạn sẽ thấy các thông số hiển thị như sau:

Mã:
TRIN100
IPL-0.50

TRIN100
SPL-1.20.Olipro

Kết nối máy đã UnlockCID và chạy Tool dưới đây là xong.

Đọc và tham khảo kỹ 3 bài trong Thread này, con HTC Trinity của bạn đã có thể sử dụng hoặc Up ROM thoải mái, không còn gì đáng ngại.

thinh30

Unlock CID trinity bằng hình ảnh

Bài viết ở trên đã đầy đủ, tuy nhiên tôi xin copy một phần khác để giúp bạn dễ hiểu hơn trong suốt quá trình unlock CID.

Bản quyền: PDAMOBIZ http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=81144

1. Kiểm tra superCID: theo hình này thì chưa superCID

2. Tải file: HTC_Trinity_SIM_CID_Unlock_v1.zip và giải nén

3. Nối trinity với máy PC (lưu ý máy đã cài Active Sync 4.5)

4. Bấm AUTO_Unlock_v1.bat:

tiếp tục

máy vào trạng thái botloader

5. Máy bắt đầu hạ version xuống bằng quá trình UPROM (sẽ down radio xuống còn 1.16):

Tiếp tục

Bấm update

Bấm Next

6. Quá trình update(UPROM) diễn ra : từ 0%

100%

restart máy của bạn

7. Máy sẽ tiếp tục connect với PC

8. PC của bạn tiếp tục hiện màn hình DOS, nhấn spacebar

9. Unlock: bấm Yes

Quay trở về máy trinity : sẽ hiện lên các hình sau:

Bấm unlock cả SIM và CID

10. Xong:

sau khi unlock radio chỉ còn : 1.16, bạn sẽ tự tay upgrade lên 1.46 sau

11. check superCID : bây giờ đã superCID =D>

Chỉnh sửa cuối:

thinh30

Unlock SIM & CID

CÁCH UNLOCK SIM & CID, CÀI SSPL VÀ HARD-SPL, HARD RESET VÀ BOOTLOADER
Hướng dẫn cách UNLOCK Sim và CID cho TRINITY:

1- Giả nén tệp “HTC_Trinity_SIM_CID_Unlock_v1.zip”
2- Copy file SSPL_TRIN.exe trong folder SSPL vào PPC và chạy nó.
3- Bạn sẽ thấy 3 vạch màu ở màn hình của PPC. -> "đây là cách đưa máyvề trạng thái bootloader"
4- Tắt activesync ở PC (file -> connection settings -> uncheck "allow USB connections").
5- Nối PPC với PC bằng cáp.
6- Chạy RUU/ROMUpgradeUtility.exe trong folder RUU.
7- Thực hiện đúng quy trình trong màn hình windows trên PC (chọn ‘next’).
8- Chọt lỗ RESET để khởi động lại PPC.
9- Chuyển file TRIN_Unlock_v1.exe trong folder UNLOCK vào PPC và chạy nó.
10- Chọt ‘Unlock Button’, chọn Unlock Option, sau đó chọn tiếp SIM/CID unlock.
11- Chọt ‘Unlock’ và chờ đợi PPC hoàn thành.
12- Chờ khoảng 10 giây sau khi PPC hoàn thành việc Unlock và chọt lỗ Reset.

• Sau khi Unlock SIM và CID các bạn có thể up bất kỳ bản ROM nào bạn thích! Vì file lớn nên các bạn tải từ link này: http://pof.eslack.org/trinity-unlocker/

Hướng dẫn cách cài đặt Hard-SPL cho TRINITY

Khi cài đặt Hard-SPL, bạn sẽ tránh được rủi ro chết máy có thể xảy ra vì lý do nào đó trong quá trình up Rom (độ an toàn cao hơn SSPL!!!)

1- Tắt activesync ở PC (file -> connection settings -> uncheck "allow USB connections").
2- Nối PPC với PC bằng cáp.
3- Chạy file ROMUpdateUtility.exe trong tệp Hard-SPL-TRIN.zip.
4- Thực hiện đúng quy trình trong màn hình windows trên PC (chọn ‘next’).
5- Khởi động lại máy. Bạn có thể kiểm tra SPL này ở chế độ bootloader, nó được thể hiện là ‘1.20.Olipro’.

Hướng dẫn cách Soft Reset, Hard Reset và Bootloader

Soft Reset: chọt lỗ reset phía dưới PPC.

Hard Reset: ấn và giữ cùng lúc 2 phím ‘phải và trái’ (phím ‘-‘) của bàn phím, dùng bút chọt lỗ reset phí dưới PPC. Bạn sẽ thấy trên màn hình 'press SEND to restore factory default, press END to exit', chọn ‘SEND’ sau đó chọn tiếp OK. PPC sẽ trở lại trạng thái mặc định ban đầu khi chưa cài đặt ứng dụng.

Bootloader: ấn và giữ 2 phím Power và Camera cùng lúc, chọt lỗ reset bên dưới PPC. Màn hình sẽ hiện 3 vạch màu, bạn sẽ thấy SPL của PPC.

Hướng dẫn cách up Rom bằng SSPL

Đôi khi, sau khi bạn up rom nào đó SPL sẽ có một giá trị nào đó mà không phải là SPL chuẩn hoặc ‘1.20.olipro’. Điều này sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến kết quả của việc up Rom! Và để tránh rủi ro có thể xảy ra cũng như đơn giản hóa việc cài đặt SPL cho PPC (ví dụ như cài Hared-SPL mất thời gian hơn), bạn có thể cài SSPL cho PPC như sau:

1- Copy file SSPL-TRIN.exe vào PPC và chạy nó.
2- Bạn sẽ thấy màn hình với 3 vạch màu.
3- Tắt activesync ở PC (file -> connection settings -> uncheck "allow USB connections").
4- Nối PPC với PC bằng cáp.
5- Chạy rom bạn muốn cài đặt (nhớ luôn luôn phải chạy file ROMUpdateUtility.exe).

Bài giải thích của: nugift

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=7806

thinh30

HTC Trinity BootLoader

HTC Trinity BootLoader

“Bootloader” là một trạng thái của máy mà lúc này bạn có thể thay đổi những thông số/chỉ số của phần mềm ở mức thấp (low-level), thông số của phần cứng của Trinity, thay đổi hay đọc ROM cũng như cung cấp các thông tin liên quan.

“Bootloader” thực hiện bằng 2 cách:
1. Bấm đồng thời 2 nút POWER và Camera (cả 2 đều ở bên hông) + sau đó dùng bút chọt vào lỗ reset.
2. Copy file SSPL_TRIN.exe vào trong PPC và chạy.
Trạng thái “Bootloader” máy sẽ có 3 vạch màu như đã mô tả ở trên.

“Bootloader” của trinity cũng tương tự như các máy HTC khác, tuy nhiên nó thiếu 2 điều rất quan trọng:
1. không có mục “help”
2. không có Lệnh copy (dump) dữ liệu từ ROM ra thẻ nhớ miniSD hay Lệnh phục hồi ROM cũ trở lại.

Bạn có thể vào kết nối/giao tiếp với trạng thái “Bootloader” với Windows bằng cách sử dụng chường trình có tên là “mtty” (download: http://wiki.xda-developers.com/uploads/mtty.exe)
Chú ‎y‎: bạn phải tắt kết nối USB của ActiveSync, trước khi kết nối PC với trạng thái “Bootloader” của trinity (File --> Connection settings --> uncheck "allow USB connections")

Cũng lưu ‎y là một vài lệnh là bị khóa nếu không có password.

http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Trinity_BootLoader

PhamQuang

Manager
Bạn Thinh30 !!!

Các điều bạn viết ra là sưu tầm hay tự viết vậy.

- Về khái niệm ROM, CID, IPL, SPL,.... Mod. Funtiger đã có nhiều bài nói rồi bạn ạ.
- Về UnlockCID và nâng SPL, bạn có đọc các bài trên hay không vậy???

Sao lại đi copy các bài của forum khác về, mà không chú ý là forum nhà đã có từ lâu và thậm chí gọn gàng cụ thể hơn. :D

kwanlee

xin hỏi các bác là việc Unlock CID và tạo SSPL v1.20.Olipro cho trinity chỉ cần làm 1 lần trước khi up rom lạ hay là mỗi khi UP rom khác cho trinity thì lạ phải tiến hành các bước (Unlock CID và tạo SSPL v1.20.Olipro) từ đầu ??

Xin cám ơn !

thinh30

xin hỏi các bác là việc Unlock CID và tạo SSPL v1.20.Olipro cho trinity chỉ cần làm 1 lần trước khi up rom lạ hay là mỗi khi UP rom khác cho trinity thì lạ phải tiến hành các bước (Unlock CID và tạo SSPL v1.20.Olipro) từ đầu ??

Xin cám ơn !

1. Unlock CID: 1 lần duy nhất
2. Cài Hard-SPL Olipro 1.20/hay Hard-SPL Olipro 1.30: 1 lần duy nhất.

Sau đó bạn có thể upROM các bản PDAVIET chạy rất tốt (ví dụ bản 3.00.07.17 hay 3.00.07.18 đều được cả) mà không cần phải làm các bước 1 &2.

kwanlee

1. Unlock CID: 1 lần duy nhất
2. Cài Hard-SPL Olipro 1.20/hay Hard-SPL Olipro 1.30: 1 lần duy nhất.

Sau đó bạn có thể upROM các bản PDAVIET chạy rất tốt (ví dụ bản 3.00.07.17 hay 3.00.07.18 đều được cả) mà không cần phải làm các bước 1 &2.

cám ơn hồi âm của bạn

tôi làm theo hướng dẫn unlock CID và cài cài Hard-SPL Olipro v1.20 sau đó flash thành công rom dopod (official ) ANZ ROM version 3.00.707.18.
xem trong bootloader ( power+cam+reset) thì có các thông số sau:

TRIN100
IPL-1.00

TRIN100
SPL-3.03.0000

Olipro.120 biến đâu mất rồi . :(

sau đó thử up sang ROM khác thì đều bị lỗi ko up được .

nếu mà lại các bước unlock CID và cài hard .SPL thì lại flash ROM khác được.
bạn nói là chỉ cần làm 1 lần duy nhất ?? có lẽ tôi chưa làm đúng các bước chăng!

thanks!!

thinh30

cám ơn hồi âm của bạn

tôi làm theo hướng dẫn unlock CID và cài cài Hard-SPL Olipro v1.20 sau đó flash thành công rom dopod (official ) ANZ ROM version 3.00.707.18.
xem trong bootloader ( power+cam+reset) thì có các thông số sau:

TRIN100
IPL-1.00

TRIN100
SPL-3.03.0000

Olipro.120 biến đâu mất rồi . :(

sau đó thử up sang ROM khác thì đều bị lỗi ko up được .

nếu mà lại các bước unlock CID và cài hard .SPL thì lại flash ROM khác được.
bạn nói là chỉ cần làm 1 lần duy nhất ?? có lẽ tôi chưa làm đúng các bước chăng!

thanks!!

Đầu tiên bạn check super CID lại nhé: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11039

Nếu superCID thì OK rồi. Tuyệt đối không làm super CID nhiều lần.

Tuy nhiên vì bạn upROM gốc (shipping: thường bao gồm SPL+OS+Extend ROM+Radio) nên nó đổi luôn cả SPL từ 1.20 sang 3.03. Không sao, down olipro 1.30 xuống và up lại một lần nữa thì máy sẽ chuyển sang olipro 1.30.

Tuy nhiên lần sau bạn nhớ UPROM chỉ có hệ điều hành (OS) thôi nhé. tránh upROM các bản gốc (bản gốc chỉ để dự phòng khi có sự cố, tuy nhiên bạn nên down bản WM5 thôi), nó sẽ nâng lại SPL lên 3.03.0000

xem thêm ở đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11406

Chỉnh sửa cuối:

dadyntt

Sau khi unlock Sim và CID, máy báo thành công, nhưng khi mình cho Sim khác mạng vào thì máy báo là The SIM card is missing, có ai gặp vấn đề này chưa, nếu biết cách xử lý thì giúp mình với, cám ơn trước.

thinh30

Sau khi unlock Sim và CID, máy báo thành công, nhưng khi mình cho Sim khác mạng vào thì máy báo là The SIM card is missing, có ai gặp vấn đề này chưa, nếu biết cách xử lý thì giúp mình với, cám ơn trước.

Bạn uprom chưa? Bạn thử down về 1 bản rom mới ví dụ như: PDAVIET 3.0.7.20 hay 21
rồi upROM xem sao, nó sẽ xóa các dữ liệu check SIM trong ROM. sau đó bạn kiểm tra xem một lần nữa xem máy có kiểm tra SIM hay không.

dadyntt

Bạn uprom chưa? Bạn thử down về 1 bản rom mới ví dụ như: PDAVIET 3.0.7.20 hay 21
rồi upROM xem sao, nó sẽ xóa các dữ liệu check SIM trong ROM. sau đó bạn kiểm tra xem một lần nữa xem máy có kiểm tra SIM hay không.

Mình đã up nhiều Rom rồi, hiện tại mình đang dùng bản Rom PDA 18, bởi vì các bản Rom trước mình ko có y định đổi Sim khác nên ko để ý, nay dùng thử Sim với bản Rom này thì thấy báo lỗi như vậy, thực tế là có lúc máy nhận được Sim nhưng chỉ 1 khoảng thời gian lai báo The sim card is missing, mình tắt chức năng phone đi rồi bật lại vài lần thì lại được, nhưng chỉ sau đó nửa ngày, hoặc khi đang gọi điện thì nó lại báo lỗi.

hoatim

Chào các bạn, có bạn nào biết cách làm mất cái logo của nhà cung cấp dịch vụ không, ở đây là SFR, mình xài qtek s300+ (htc p3600); cứ mỗi lần mình reset máy là hiện ra dòng "SFR Bonjour" . Mình đã dùng tool ở trên unlockcid và up thử vài rom trong này, lên windows6 nhưng vẫn còn logo SFR.
Mong có bạn biết cách thì hướng dẫn mình cụ thể nha, cảm ơn trước.

PhamQuang

Manager
.....

Nếu superCID thì OK rồi. Tuyệt đối không làm super CID nhiều lần.

Thực tế chạy Tool HardSPL của Olipro nhiều lần cũng không sao đâu. :D
Tất nhiên nếu đã hiển thị tốt rồi thì chạy nhiều lại cũng vô ích.

kiennd

Chào các bạn, có bạn nào biết cách làm mất cái logo của nhà cung cấp dịch vụ không, ở đây là SFR, mình xài qtek s300+ (htc p3600); cứ mỗi lần mình reset máy là hiện ra dòng "SFR Bonjour" . Mình đã dùng tool ở trên unlockcid và up thử vài rom trong này, lên windows6 nhưng vẫn còn logo SFR.
Mong có bạn biết cách thì hướng dẫn mình cụ thể nha, cảm ơn trước.

Nó là flash screen, độc lập với những thứ bạn đã động đến ở trên.

Nếu bạn ghét nhìn thấy logo của SFR đến thế, thì thay nó bằng bất kì ảnh nào khác thôi. Bạn google sẽ ra cách làm (nếu không mình gửi cho bạn cái flash screen ROM làm sẵn có hình vợ chồng mình vậy nhé :p)