• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn các bạn làm firmware Anh-Hoa-Việt

mathanh

Hướng dẫn các bạn làm firmware Anh-Hoa-Việt và các ngôn ngữ khác

làm tiếng hoa ta sẻ chép dữ liệu của tiếng hoa đề lên dữ liệu của tiếng việt.

còn những ngôn ngữ khác ta sẻ chép ngược lại dữ liệu tiếng việt đề lên dữ liệu gói ngôn ngữ mà mình muốn làm.

ở đây mình hướng dẫn làm anh hoa việt vì tiếng hoa khó hơn các ngôn ngữ khác

bài 1 này chỉ thích hợp cho firmware 4.0

firmware v50 xem bài thứ 2 nha

các bạn cần chuẩn bị NokiaEditor Beta7

gói ngôn ngữ tiếng mình cần làm

Mở NokiaEditor ra chọn Extract bung gói ngô ngữ tiếng việt ra trước sau đó bung gói ngôn ngữ tiếng hoa đề lên gói tiếng việt

sau khi bung gói xong ta sẻ có gói thư mục rofs2

các bạn vào mục rofs2 sẻ thấy có những file có đuôi là .r01 .r30 .r31 .r96 .r158

tương ứng
.r01 tiếng anh
.r30 tiếng hoa hongkong
.r31 tiếng hoa china
.r96 tiếng việt
.r158 tiếng anh

ở đây tôi quyết định xóa tiếng anh .r01 đi

các bạn quay ra ngoài khỏi thư mục rofs2 nhấp chuột phải, chọn mục tìm kiếm hoăc nhấn (Ctrl F)

hiện ra bản tìm kiếm các bạn cứ thế nhập vào các từ (.r01) (.h01) (.o0001) và xóa các file tìm thấy đi

sao đó các bạn quay vào trong rofs2 xóa tiếp thư mục 01

nó nằm ở đương dẫn như sao
\private\101F4CD2\Content\ xóa 01
\resource\applicationhelps\ xóa 01
\resource\xhtml\ xóa 01
\resource\font\ thay bộ fonts do mình đính kèm

xóa luôn bộ font chữ \resource\fonts và thay bộ fonts đính kèm của mình vào.
vào sys\bin xóa file vodbnolatin.dll chúng ta kô cần file này vì ta không dùng chữ viết tay tiếng việt và mục đích là giảm thiểu dụng lượng file rofs2 kô vượt quá 32,5mb (nếu muốn giữ vodbnolatin.dll chúng ta sẻ đóng gói nó vào RM-356_40.0.005_C01_prd.rofs3.fpsx)

các ban cũng có thể xóa luôn file MailForExchange_S60_5_0_urel.sisx trong mục System\data\sis để hạ dung lượng rofs2 nếu bạn cũng kô dùng tới pm này

giờ thêm ngôn ngữ khởi động

sau khi làm xong các công đoạn trên các bạn vào \resource\Bootdata mở file languages.txt

thêm vào 96 có thêm dấu xuống dòng nha ở dưới 96 chỉ 1 dòng thôi (xem hình)

ra khỏi rofs2 ta kiểm tra lại không vượt quá dung lượng cho phép dưới 32,5mb là ok

rồi ở NokiaEdit chọn Repack nén lại là xong rồi đó đêm đi flash vào máy và thưởng thức thôi

lưu ý

không được bung gói ngôn ngữ tiếng việt đề lên gói ngôn ngữ tiếng hoa sẻ bị ô vuông và không thấy chữ sau khi đêm đi flash máy.

chú ý thêm

nếu muốn ở giao diện tiếng việt để gõ được tiếng hoa và tiếng việt, thì các bạn phải mượn tiếng anh chạy tiếng việt, sao chép tất cả file .r96 ra 1 thư mục và sửa đuôi .r96 thành .r158 sao đó chép đề lên .r158 bạn sẻ gỏ được anh hoa việt. sửa luôn .h96 .o00096 và các thư mục 96 thành của 158 nha

nếu các bạn làm vậy sẻ không có giao diện tiếng anh nửa nếu muốn có cả tiếng anh thì các bạn không xóa .r01 , đến lúc đó các bạn sẻ tìm cách khác hạ dung lượng rofs2 sao cho không vượt quá 32,5mb là được

thường mình làm xong nó vượt quá 32mb mình tách ra đóng gói vào RM-356_40.0.005_C01_prd.rofs3.fpsx mình kô hè xóa 1 file nào

nếu các bạn không muốn bỏ vodbnolatin.dll các bạn có thể đóng gói nó vào RM-356_40.0.005_C01_prd.rofs3.fpsx

1 máy chúng ta có thể thêm khoảng 12 ngôn ngữ trở xuống
bộ fonts tiếng hoa việt tải tại đây

hình trên đt của mình vẩn để nguyên các ngôn ngữ và mượn r.158 chạy tiêng việt và các bộ gỏ anh hoa việt, tiếng anh trên đầu củng là tiếng việt đó.. chỉ tiếng anh bên dưới cùng mới là tiếng anh

----------------------------------------------------------------------------------------
bài 2 làm firmware v50 anh hoa việt

bung gói ngôn ngữ tiếng hoa hk v23 ra

chép 3 thư mục private-- resource-- sys để riêng ra 1 chổ khác, rồi quay ra khỏi ROFS2 xóa bỏ toàn bộ rofs2 đi

sau đó bung gói ngôn ngữ tiếng việt v20 ra

sau đó chép đề lại 3 mục private-- resource-- sys của gói tiếng hoa vào lại ROFS2 của gói tiếng việt

mở resource

các bạn chép tiếp 3 mục cntmodel-- fep-- multitap này để riêng ra để tránh xóa nhầm

quay ra khỏi rofs2 nhấp chuột phải chọn tìm kiếm mã gói ngôn ngữ muốn xóa như bài v40

ở đây mình xóa gói hk có mã là .r30 có các hiện ra bản tìm kiếm các bạn cứ thế nhập vào các từ (.r30) (.h30) (.o0030) và xóa các file tìm thấy đi

sao đó các bạn quay vào trong rofs2 xóa tiếp các thư mục 30 bằng tay

nó nằm ở đương dẫn như sao
\private\101F4CD2\Content\ xóa 30
\resource\applicationhelps\ xóa 30
\resource\xhtml\ xóa 30
\resource\fonts\ thay bộ fonts mình đính kèm ở bài viết

các bạn làm các bước tìm ngôn ngữ và xóa nó đi, rồi sau đó chép đề 3 mục cntmodel-- fep-- multitap vào lại resource

sau khi làm xong các công đoạn trên các bạn vào \resource\Bootdata mở file languages.txt
thêm vào mã ngôn có thêm dấu xuống dòng nha ở dưới 01 chỉ 1 dòng thôi (xem hình)

sau đó đóng gói lại

lưu ý nếu thư mục rofs2 vượt quá 36mb thì các bạn tách bộ FONTS và 2 file HWRES.dllvodbnolatin.dll đóng gói vào
RM-356_40.0.005_C01_prd.rofs3.fpsx
theo đúng thư mục mà nó tồn tại

ở phần loại tệp chọn là ALL nó sẻ hiện ra RM-356_40.0.005_C01_prd.rofs3.fpsx
gói rofs2 tối đa là dưới 31mb
gói rofs3 tối đa dưới 15mb
tha hồ mod

bộ anh hoa viêt và bộ gỏ anh hoa việt do mình mod đây

khi flash xong chọn ngôn ngữ tiếng anh đầu tiên sẻ có giao diện tiếng việt và bộ gỏ anh hoa việt
còn những ngôn ngữ việt hoa anh còn lại sẻ có bộ gỏ riêng + tiếng anh kô xâm phạm bộ gỏ tiếng hoa nha
nếu chọn tiếng hoa bị văng ra thì vô cài đặt chọn lại ngôn ngữ viết là ok

tải tại đây

Chỉnh sửa cuối:

mathanh

[HIDE]các bạn thông cảm nha tại máy mình là windown tiếng việt nên hình minh họa là tiếng việt

còn nửa mình vừa làm xong bộ fonts việt hoa (không phải hoa việt) , để làm đề fw tiếng việt lên fw tiếng hoa để có thể thêm orange ở ngoài màn hình chờ không bị lổi font ô vuông, có ai tình nguyện tets giúp kô. người tets phải là người biết mod orange vào fw nha[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:

jinsk8r

Sao k cho vào mấy topic trước bạn lập đó @.@ mở topic mới hơi loãng

paulwoong

đã làm thành công theo cách của mathanh hướng dẫn.!thật tuyệt với.!thanks mathanh nhiếu nha.!mình theo cách này làm cho máy e71 cũng được phải không ???với lại cho hỏi cái mathanh oi.!cái vụ để ở giao diện tiếng việt mà gõ được tiếng hoa thì fải đổi các file 96 thành 158 vậy chẵn khác nào là xoá file 96 giống như xoá file 01 fải k?

Chỉnh sửa cuối:

AquaSta

Moderator
@paulwoong: E71 file PPM của nó hơi khác với các file PPM của S60v5 vì thế bạn phải dùng NokiaCooker BETA để làm. Tuy nhiên NokiaCooker BETA giới hạn ở chỗ nó giới hạn dung lượng, tuy nhiên bạn cũng có thể giải quyết bằng cách xóa bỏ lang bạn không cần và thêm vào lang bạn cần

jinsk8r

@paulwoong: E71 file PPM của nó hơi khác với các file PPM của S60v5 vì thế bạn phải dùng NokiaCooker BETA để làm. Tuy nhiên NokiaCooker BETA giới hạn ở chỗ nó giới hạn dung lượng, tuy nhiên bạn cũng có thể giải quyết bằng cách xóa bỏ lang bạn không cần và thêm vào lang bạn cần
Ko phải NokiaCooker giới hạn dung lượng mà dung lượng FW ko thể lớn hơn dung lượng cho phép trong bộ nhớ trong của máy bạn à

AquaSta

Moderator
Ko phải NokiaCooker giới hạn dung lượng mà dung lượng FW ko thể lớn hơn dung lượng cho phép trong bộ nhớ trong của máy bạn à
Bạn cứ thử với hai thằng NokiaEditor do PNHT và NokiaCooker do Ilsolo thì biết, thử ngay với rofs của 5800 trên máy bạn nhé!

mathanh

Sao k cho vào mấy topic trước bạn lập đó @.@ mở topic mới hơi loãng
không phải đâu, tại thấy có topic hương dẫn làm đọc xong thấy mắc cười quá nên phải hướng dẫn lại thôi,nếu kô hướng dẫn mình sợ hôp thư đến của mình bị wa tải mất

tal0v3t

Xin hướng dẫn làm fw có 3 ngôn ngữ Anh + Việt + Nga

Mình k tham gia rum lâu rồi,h chả bít làm cái này như nào,đã đọc nhìu bài ,nhưng đầu óc hơi kém nên k khoai được..các bác giúp mình với nhé..cảm ơn các bác :D

chimdb

Mình có đọc qua mấy topic trước của bạn mathanh thì thấy bạn chỉ cho người khác con cá mà không chỉ người ta bắt cá, khả năng là giữ mánh,lăng xê bản thân chứ không hề có thiện chí chia sẻ kiến thức cho những thành viên khác , và theo mình biết cái topic fw cooking anh hoa viet của bạn nó ra cả vài tháng rồi mà đến h sau khi có cái hướng dẫn của konken1987 mới lập topic mới này, mục đích cũng để hơn thiệt với người khác mới làm thôi,Nếu có tài + nhiệt tình hi vọng bạn (nói ít làm nhiều) chứ đừng kiểu này ng khác khinh cho chứ hay ho gì.

AquaSta

Moderator
Ko thành vấn đề :D nhưng 1 trong 2 chứ ko phải cả 2 đâu nhé :-" hê hê
À nhân tiện nếu mod thì bạn mod lun cái Rompatcher 2.3 final vào ổ Z lun nhé, để mình hack cho tiện :D
Bản ROmpatcher mod ko có pop up này nhé:
http://www.mediafire.com/?y0fmqf2uz55
OK, cho Smart Movie nhé! Trước giờ anh em cho mấy lần rùi nhưng các bác ý toàn cướp lại, ặc ặc
Hehe, phải cho RP+ 2.3 vào chứ, không cho vào thì nói làm gì :p
Chít, em xóa mất bộ fw 21.0.102 rùi giờ phải down lại mất gần 20 phút nữa, hic hic

dung1291985

:D okie, căn bản là bản ko có popup, mở ra đỡ phải đọc cái popup đó thôi, font chắc bạn dùng lun font của chủ topic nhé, mình ko cần gõ tiếng Hoa đâu, chủ yếu muốn máy mặc định đọc được tiếng Trung đỡ phải cài thêm font.

jinsk8r

Ko thành vấn đề :D nhưng 1 trong 2 chứ ko phải cả 2 đâu nhé :-" hê hê
À nhân tiện nếu mod thì bạn mod lun cái Rompatcher 2.3 final vào ổ Z lun nhé, để mình hack cho tiện :D
Bản ROmpatcher mod ko có pop up này nhé:
http://www.mediafire.com/?y0fmqf2uz55
RP+ ko popup là bản 2.3 phải ko bạn?

Bạn vào topic tổng hợp Mod|Cook FW có RP+ 2.3 bản thường và file giúp auto apply. chép đè RP+ của bạn lên là đẹp rồi ^^

AquaSta

Moderator
RP+ ko popup là bản 2.3 phải ko bạn?

Bạn vào topic tổng hợp Mod|Cook FW có RP+ 2.3 bản thường và file giúp auto apply. chép đè RP+ của bạn lên là đẹp rồi ^^
Là bản ko bản chọn OK trước khi vào chọn Patch, chứ không phải autostart

AquaSta

Moderator
Do dung lượng hơi to, mà chưa chắc PPM của N97 giới hạn là bao nhiêu nên em chia vào Variant nữa.
Trong PPM gồm r01, r02, r96, RP+2.3 theo yêu cầu + autostart, Fonts do mathanh đưa ở bài 1
Trong Variant gồm r31 và r159
Đầy đủ từ điển tiên đoán (T9)
http://www.mediafire.com/?mwlzymd0tnz PPM
http://www.mediafire.com/?hzjrjhjt2z5 Variant
Chú ý dùng riêng rẽ thằng nào thì có ngôn ngữ đó. Cấm chỉ định dùng Phoenix
Flash xong ok thì trao quà cho em nhé! Số của em nó là 351863010175848 (Nokia N70-1). Hôm nay đang làm mất điện nên lại phải làm lại :D:|

paulwoong

tham khảo cách làm ngôn ngữ trên diễn đàn làm làm đc hết thôi.!cô lên bạn.!