• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÁC BƯỚC UP ROM CHO I8000 (WIN7/VISTA)

Sonblack

Super V.I.P
HƯỚNG DẪN CÁC BƯỚC UP ROM CHO I8000
TRÊN WINDOWS 7 / VISTA

Đúng ra là đã post bài hướng dẫn từ lâu rồi nhưng bận bịu việc công ty quá, bữa nay rãnh ngồi tranh thủ post như đã hứa. Hy vọng nó vẫn có ích cho những người mới bắt đầu dùng I8000.

1. Công cụ:
Sử dụng tool OCTANS Downloader v2.11, v2.13 hoặc v2.14
Download tại đây: OCTANS DOWNLOADER V2.11 hoặc OCTANS DOWNLOADER V2.13 và mới nhất là OCTANS DOWNLOADER V2.14 (nên dùng cái này)

2. Yêu cầu:

- Windows 7 / Vista
- Samsung CDMA Modem 4.1.34 (Download và cài đặt trước vào máy tính từ file setup.exe)
- Vista Driver v5 (dùng cho cả Windows 7, download)

3. Các bước chuẩn bị:

Trong bài hướng dẫn này, tôi hướng dẫn trên nền Windows 7.
Với các PC mới cài đặt Windows 7, chưa có gì thì kết nối ngay I8000 (không tắt máy) với PC qua cáp nối. PC sẽ tự cài đặt các driver cần thiết và Windows Mobile Device Center. Nhưng nếu chỉ như vậy thôi thì các bạn cũng chưa thể up được ROM đâu nhé! :D

Tự động cài đặt driver Windows Mobile Remote

Tự động cài đặt driver Samsung GT-I8000

Tự động cài đặt Windows Mobile Device Center

Khi các bước cài đặt trên hoàn tất, PC sẽ kết nối với I8000. Rồi thì các bạn ngắt kết nối. Tắt máy I8000.

Tiếp theo lại kết nối với PC nhưng trong tình trạng I8000 đang tắt nhé! :D

Khi đó trên màn hình PC bạn sẽ thấy một hộp thoại hiển thị thông báo quá trình thực hiện, cứ mặc kệ nó cho đến khi thấy tương tự như thế này. Bấm Close!

Tiếp theo, bạn vào Control Panel - System - Device Manager, tìm ra cái giống hình dưới đây:

Bấm đúp vào Samsung MITs USB Sync, bạn sẽ thấy hộp thoại như hình sau:

Click Update Driver, rồi chọn
Browse my computer for driver software, Let me Pick from a list of device drivers on my computer, rồi click Have Disk dẫn tới thư mục bạn chứa cái Vista Driver 5 (đã download ở trên), dĩ nhiên chọn xong phải nhấn OK để nó cài đặt driver. Xong thì rút cáp nối I8000 và PC ra. Khi nào up rom thì hãy kết nối lại như làm trên Windows XP.

Bước chuẩn bị cuối cùng, bạn tìm đến nơi chứa cái file exe có tên Octans Downloader đã chỉ ra ở trên (nên dùng cái có version mới nhất), click chuột phải lên file đó, chọn Properties, chọn tab Compatibility, đánh dấu cái ô Run this program in compatibility mode for, chọn Windows XP (Service Pack 3), nhấn Apply rồi OK.

Các bước chuẩn bị đã xong, bây giờ có thể tiến hành up rom được rồi đó các bạn. Và nên nhớ là chạy cái file exe mà tôi vừa hướng dẫn thực hiện bước cuối cùng ở trên để up rom.

4. Các bước up rom:
Xem mục 3 tại topic: HƯỚNG DẪN CÁC BƯỚC UP ROM CHO I8000 (WINDOWS XP)

Sonblack

binhhdda

Mình đã làm theo hướng dẫn nhưng không hiểu sao khi cắm lai i8000 thì trên Octan báo dòng chữ sau:
OnDeviceChange \\?\USB#VID_04E8&PID_6619#5&2cd7f3f1&0&3#{25dbce51-6c8f-4a72-8a6d-b54c2b4fc835}
và phân bên bấm vào nút (see log) thấy báo: [Error:0] USB no ack. Check ActiveSync. TimeOut:-1
Bác Sơn có thể giúp mình bị lỗi gì không?
Thanks!

Sonblack

Super V.I.P
Xem lại là đã cài đặt Samsung CDMA Modem 4.1.34 chưa?
Kiểm tra cài đặt của ActiveSync

binhhdda

đã cài Samsung CDMA Modem 4.1.34 rùi và cũng đã cài Windows Mobile Device Center nhưng vẫn không được.

Sonblack

Super V.I.P
đã cài Samsung CDMA Modem 4.1.34 rùi và cũng đã cài Windows Mobile Device Center nhưng vẫn không được.

Tức là khi up rom đã gắn cáp và đã xuất hiện màn hình chuẩn bị up trên I8000 nhưng vẫn không hiện rõ nút trong Octans để up đúng không?

Nếu đúng vậy thì bạn chưa làm bước này: bắt đầu từ chỗ
"Bấm đúp vào Samsung MITs USB Sync, bạn sẽ thấy hộp thoại như hình sau:"

tall912346

Mình cũng bị lỗi như của bác binhhdda
Cũng đã làm đúng như bác Sonblack hướng dẫn, kể cả phần "Bấm đúp ....." nhưng vẫn bị lỗi b ác Sonblack à

Bác giúp em với

Cám ơn nhiều

koma7

[Setup] Windows XP
[Setup] Download Ram Size :41777920 bytes,(39 MB)
OnDeviceChange \\?\USB#VID_04E8&PID_6619#5&179487b4&0&1#{25dbce51-6c8f-4a72-8a6d-b54c2b4fc835}
bác ơi em làm đủ các bước mà ko up được room no ko hiện strar dowloadung bác ạ, giúp em bản room của em ko có phan csc bác ạ

Sonblack

Super V.I.P
Mình đã làm theo hướng dẫn nhưng không hiểu sao khi cắm lai i8000 thì trên Octan báo dòng chữ sau:
OnDeviceChange \\?\USB#VID_04E8&PID_6619#5&2cd7f3f1&0&3#{25dbce51-6c8f-4a72-8a6d-b54c2b4fc835}
và phân bên bấm vào nút (see log) thấy báo: [Error:0] USB no ack. Check ActiveSync. TimeOut:-1
Bác Sơn có thể giúp mình bị lỗi gì không?
Thanks!

[Setup] Windows XP
OnDeviceChange \\?\USB#VID_04E8&PID_6619#5&179487b4&0&1#{25dbce51-6c8f-4a72-8a6d-b54c2b4fc835}
bác ơi em làm đủ các bước mà ko up được room no ko hiện strar dowloadung bác ạ, giúp em bản room của em ko có phan csc bác ạ

Cả hai bạn đều không thực hiện bước Update Driver như tôi hướng dẫn ở bài đầu tiên vì vậy mới xãy ra tình trạng này.
Các bạn thực hiện thêm bước này thì nút "Start downloading" sẽ hiện lên thôi!

ks_tranminh

Không thể Up được, liên lục báo lỗi:
OnDeviceChange \\?\USB#VID_04E8&PID_6619#5&27796ce&0&5#{25dbce51-6c8f-4a72-8a6d-b54c2b4fc835}
Có ai ở HN Up thành thạo không gúp tôi. Tôi xin cảm ơn và hậu tạ!

Dao2nd

Không thể Up được, liên lục báo lỗi:
OnDeviceChange \\?\USB#VID_04E8&PID_6619#5&27796ce&0&5#{25dbce51-6c8f-4a72-8a6d-b54c2b4fc835}
Có ai ở HN Up thành thạo không gúp tôi. Tôi xin cảm ơn và hậu tạ!

Chắc chắn bạn chưa update thành công Driver như hướng dẫn. Bạn phải thấy version 5.0... chứ k phải 6.1 như ban đầu chưa update đó.

tienmanh146

Anh cho em hỏi , em đã làm y xì các bước ở trên , driver đã là 5.0 giống của anh , nhưng mà sao nó vẫn bị lỗi usb như mọi người nhỉ :(

Dao2nd

Anh cho em hỏi , em đã làm y xì các bước ở trên , driver đã là 5.0 giống của anh , nhưng mà sao nó vẫn bị lỗi usb như mọi người nhỉ :(
Bạn cắm lại usb nếu k đc nữa thì chỉ có cài lại win or up trên PC khác xem sao chứ chắc hết cách rùi nếu bạn làm đúng chính xác các bước hướng dẫn trên.

wildcat9x

thanks ban nha.ban up dung cach lam dung juiiminh dung B7610 luc dau k up dc.nhung lam nhu ban chi thi dc.thanks ban

handboy79

up rom

em làm đến bước ấn detect rùi thi nó ko hiện star dowloanding mà hien thế này
[CSC] TotalBlockCnt:[0xf]
[Setup] Windows 7
OpenService failed (1060)

giờ làm sao hả mấy pro:-?

kkkppp

HƯỚNG DẪN CÁC BƯỚC UP ROM CHO I8000
TRÊN WINDOWS 7 / VISTA

Đúng ra là đã post bài hướng dẫn từ lâu rồi nhưng bận bịu việc công ty quá, bữa nay rãnh ngồi tranh thủ post như đã hứa. Hy vọng nó vẫn có ích cho những người mới bắt đầu dùng I8000.

1. Công cụ:
Sử dụng tool OCTANS Downloader v2.11, v2.13 hoặc v2.14
Download tại đây: OCTANS DOWNLOADER V2.11 hoặc OCTANS DOWNLOADER V2.13 và mới nhất là OCTANS DOWNLOADER V2.14 (nên dùng cái này)

2. Yêu cầu:

- Windows 7 / Vista
- Samsung CDMA Modem 4.1.34 (Download và cài đặt trước vào máy tính từ file setup.exe)
- Vista Driver v5 (dùng cho cả Windows 7, download)

3. Các bước chuẩn bị:

Trong bài hướng dẫn này, tôi hướng dẫn trên nền Windows 7.
Với các PC mới cài đặt Windows 7, chưa có gì thì kết nối ngay I8000 (không tắt máy) với PC qua cáp nối. PC sẽ tự cài đặt các driver cần thiết và Windows Mobile Device Center. Nhưng nếu chỉ như vậy thôi thì các bạn cũng chưa thể up được ROM đâu nhé! :D

Tự động cài đặt driver Windows Mobile Remote

Tự động cài đặt driver Samsung GT-I8000

Tự động cài đặt Windows Mobile Device Center

Khi các bước cài đặt trên hoàn tất, PC sẽ kết nối với I8000. Rồi thì các bạn ngắt kết nối. Tắt máy I8000.

Tiếp theo lại kết nối với PC nhưng trong tình trạng I8000 đang tắt nhé! :D

Khi đó trên màn hình PC bạn sẽ thấy một hộp thoại hiển thị thông báo quá trình thực hiện, cứ mặc kệ nó cho đến khi thấy tương tự như thế này. Bấm Close!

Tiếp theo, bạn vào Control Panel - System - Device Manager, tìm ra cái giống hình dưới đây:

Bấm đúp vào Samsung MITs USB Sync, bạn sẽ thấy hộp thoại như hình sau:

Click Update Driver, rồi chọn
Browse my computer for driver software, Let me Pick from a list of device drivers on my computer, rồi click Have Disk dẫn tới thư mục bạn chứa cái Vista Driver 5 (đã download ở trên), dĩ nhiên chọn xong phải nhấn OK để nó cài đặt driver. Xong thì rút cáp nối I8000 và PC ra. Khi nào up rom thì hãy kết nối lại như làm trên Windows XP.

Bước chuẩn bị cuối cùng, bạn tìm đến nơi chứa cái file exe có tên Octans Downloader đã chỉ ra ở trên (nên dùng cái có version mới nhất), click chuột phải lên file đó, chọn Properties, chọn tab Compatibility, đánh dấu cái ô Run this program in compatibility mode for, chọn Windows XP (Service Pack 3), nhấn Apply rồi OK.

Các bước chuẩn bị đã xong, bây giờ có thể tiến hành up rom được rồi đó các bạn. Và nên nhớ là chạy cái file exe mà tôi vừa hướng dẫn thực hiện bước cuối cùng ở trên để up rom.

4. Các bước up rom:
Xem mục 3 tại topic: HƯỚNG DẪN CÁC BƯỚC UP ROM CHO I8000 (WINDOWS XP)

Sonblack

Bác Sonblack up lại cho mình cái Vista Driver v5 dành cho Win 7 để up Rom cho I8000 nhé.Thank!