• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách đổi CDA cho điện thoại UIQ3

CongVoi

Super V.I.P
Với những anh em sử dụng máy sonyEricsson không phải hàng công ty có thể gặp những khó chịu như không update được firmware, có những chương trình không cần thiết làm tốn bộ nhớ, bàn phím tiếng trung không dùng được, máy chạy chậm...
Với cách này thì bạn có thể chuyển CDA một cách đơn giản, khắc phục được tất cả các vấn đề trên và quan trọng là không mất xu nào. hehe...

Yêu cầu:
1. Máy đã được sạc đầy pin.

2. Cài đặt SonyEricsson Update Service (SEUS) theo như trong hướng dẫn
http://www.sonyericsson.com/cws/support/phones/topic/updateserviceapplication/p990i?cc=vn&lc=vi

3. Download bản XS++ 3.2 này về: Bản Mới Nhất ( 2/4/09) http://www.4shared.com/file/84748094/8dce7c14/XS_32.html

4. Download tiếp file đính kèm này về: ( Ở Cuối bài)
EPOC_Smartphone_Version_GDFS_Scripts_Pack.rar

5. Giải nén 2 file vừa download về

Nào, bắt đầu hồi hộp nhé. Quá trình này sẽ mất nhiều thời gian nên bạn cần chuẩn bị trước về thời gian đấy.

Phần I:
1. Chạy file XS++ trong thư mục XS++ đã giải nén.

2. Tích vào "Smartphone connect" và bấm "Connect"

3. Cắm cáp vào máy tính, tắt điện thoại, Giữ phím "C" đồng thời cắm điện thoại vào máy tính như trong bảng hướng dẫn. Lúc này máy sẽ hiện ra thông tin hiện thời về CDA của máy.

4. Tích vào GDFS. Tại phần "GDFS Script" bấm vào phím có dấu "..." để dẫn tới file mà bạn muốn chuyển CDA. Dẫn tới thư mục "EPOC_Smartphon e_Version_GDFS_ Scripts_Pack" mà lúc nãy bạn đã giải nén ra. Chọn file có chứa CDA mà bạn cần. Ví dụ tôi chọn file "P1i_R9G007_R2A 03_R6D23_CDA162 022_1(GW1)_R6D2 2.gdfs" để chuyển con P1i của tôi sang bản GW1.
Bấm Open để chọn
Bấm Run Script

5. Tới khi nào máy báo xong xuôi, yêu cầu bạn rút máy ra thì xong được phần I rồi đấy.

Phần II
1. Chạy chương trình SEUS
2. làm theo các hướng dẫn hiện trên màn hình. Tốt nhất là lúc nó yêu cầu mình chọn vùng thì mình chọn việt Nam, toàn tiếng Việt làm cho nhanh.
3. Bạn phải chạy SEUS đủ 3 lần thì khi đó điện thoại của bạn mới hoàn toàn chuyển sang CDA mới.

(Theo bài viết của Handheld.vn)

Last edited by a moderator:

vplam

hồi trước mình có update y hệt như thế này và đã thành công
nay muốn làm thêm lần nữa,mình muốn cho máy về y hệt như lúc mới mua
nhưng sau khi update,máy vẫn y như cũ,vẫn ocnf bao nhiêu phần mềm,vậy phải làm thế nào hả bạn

Caohieu88

Bạn Congvoi ơi, máy mình Firm mới nhất là G7A01 thuộc Generic trade, bây giờ chuyển CDA sang GW1 để up lên R6E28 thì có được ko ? Vì máy mình ko đọc được WMV và một số WMA bit rate 128, chán quá>>>
Máy mình hiện giờ là 16/2008/59 R7A01 thì bạn khuyên mình nên đổi sang GW1 hay GW2, vì mình thấy trong diễn đàn bạn khen GW2 hơn, nhưng mình tra thấy GW1 có bản check mới nhất (1/4/2008) trong khi GW2 là (21/9/2007)

Chỉnh sửa cuối:

hieusaco

Bạn Congvoi ơi, máy mình Firm mới nhất là G7A01 thuộc Generic trade, bây giờ chuyển CDA sang GW1 để up lên R6E28 thì có được ko ? Vì máy mình ko đọc được WMV và một số WMA bit rate 128, chán quá>>>
Máy mình hiện giờ là 16/2008/59 R7A01 thì bạn khuyên mình nên đổi sang GW1 hay GW2, vì mình thấy trong diễn đàn bạn khen GW2 hơn, nhưng mình tra thấy GW1 có bản check mới nhất (1/4/2008) trong khi GW2 là (21/9/2007)
Mình nghĩ là GW1 hay GW2 thì đều là phiên bản mới như nhau (đều là ngày 01.08.2007, còn ngày bạn đưa ra là ngày họ kiểm tra lại thôi), vì vậy chắc cũng không khác nhau. Mọi người khen GW2 nhiều vì khi dùng mạng mobi nó ít bị lỗi sóng hơn GW1 chứ còn mọi cái đều giống nhau thôi do đó nếu bạn dùng mobi thì nên chuyển sang GW2, còn không thì GW1 hay GW2 đều giống nhau

CongVoi

Super V.I.P

Bạn Congvoi ơi, trả lời giùm mình với, mình muốn đổi CDA quá ^ ^

Chờ mãi chẳng thấy bác nào vào trả lời cả, buồn wwaaaa * *

Mình đang dùng GW2 nè,thấy khá là ổn định.Sorry vì trả lời bạn muộn,vì hem chú ý mấy mục này :):)

vnsite

trong EPOC_Smartphone_Version_GDFS_Scripts_Pack.rar‎ làm gì có phiên bản R6E28 mình mua nhầm phải con P990i hồng kông tức muốn chết .......Chạy chương trình SEUS nó chỉ lên được R6D23 thôi, các bác nào biết cách chỉ dùm mình mình muốn lên R6E28 để gõ tiếng việt

CongVoi

Super V.I.P
trong EPOC_Smartphone_Version_GDFS_Scripts_Pack.rar‎ làm gì có phiên bản R6E28 mình mua nhầm phải con P990i hồng kông tức muốn chết .......Chạy chương trình SEUS nó chỉ lên được R6D23 thôi, các bác nào biết cách chỉ dùm mình mình muốn lên R6E28 để gõ tiếng việt

Bạn muốn mất tiếng China đi thì đơn giản lắm,chỉ cần áp dụng cách đổi bên trên,bạn chọn cái P990i_R9F011_R5A01_R5A17_CDA162007_2(GW2)_R5A13.gdfs.Đổi xong rồi thì chạy FW nó sẽ tự động cập nhật cho bạn bản mới nhất là R6E28 đó.Mọi chi tiết liên quan đến FW vào đây tham khảo nha: http://pdaviet.net/showthread.php?t=27793

THAMTUTU

Các bác có thể giải thích cho mình biết giữa CDA và FW khác nhau như thế nào không mà mình thấy tách riêng phần hườg dẫn đổi CDA và FW vậy. Mình là người mới sd SE P1i nên không rành lắm. Mình thấy trong FW đã có CDA còn gì. Mong các bác chỉ dùm nhé cám ơn nhiều

smuggler

bác CongVoi ơi...FW của mình hiện là bản GW mới nhất nhưng cái CDA của mình thì là R5A02...vậy cho mình hỏi CDA của mình là cũ hay mới vậy(P1i)

hieusaco

Các bác có thể giải thích cho mình biết giữa CDA và FW khác nhau như thế nào không mà mình thấy tách riêng phần hườg dẫn đổi CDA và FW vậy. Mình là người mới sd SE P1i nên không rành lắm. Mình thấy trong FW đã có CDA còn gì. Mong các bác chỉ dùm nhé cám ơn nhiều

bác CongVoi ơi...FW của mình hiện là bản GW mới nhất nhưng cái CDA của mình thì là R5A02...vậy cho mình hỏi CDA của mình là cũ hay mới vậy(P1i)

GW là có thể hiểu là symbian nó quy định từng vùng, khu vực trên thế giới để nó viết chương trình cho tương thích với công nghệ phát sóng tại đó và nó đánh mã CDA để dễ quản lý. còn FW là phiên bản của phần mềm và nó được nâng cấp sửa chữa qua các phiên bản sau. Vì vậy CDA và FM có thể tách ra mà. Ứng với mỗi GW sẽ có 1 phiên bản FM riêng (nhưng về cơ bản là giống nhau)

smuggler

bác ơi!e xài con P1i nhưng sao máy e vô load mấy ứng dụng sao chậm vậy nhĩ(con P1i này "made in china",nó có ảnh hưởng ji ko hả bác)...gà hỏi xin đừng giận

hieusaco

Bạn chưa cho biết là máy của bạn CDA của vùng nào nên mình không rõ phiên bản đó có là mới không? Bạn có thể vào đây tham khảo xem của mình có phải mới nhất không nhé: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=27792
Còn máy chậm có thể do bạn cài nhiều chương trình vào ổ C.

Chỉnh sửa cuối:

cadum

Sao mình thấy là ko cần chạy đủ 3 lần SEUS, mình chạy có 1 lần là đã thấy CDA trong máy khác rồi, kiểm tra bằng cách vào system ìnormation. Mình xài P1i.

smuggler

bạn ơi chạy 3 lan SEUS 3 lan có nghĩa làm y như nó hướng dẫn đúng 3 lần hả bạn...cũng chưa rõ chỗ này cho lắm mong bạn giúp

smuggler

bạn CongVoi ơi!mình chuyển CDA rồi...có phải lúc mở máy lại nó bắt mình cài lại ngày giờ và ngôn ngữ ko...nói chung là nhiều lắm...có đúng như vậy ko hả bạn