• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách quay trở lại giao diện quen thuộc Windows 7 từ Windows 8

Hướng dẫn cách quay trở lại giao diện quen thuộc Windows 7 từ Windows 8

Nếu bạn đã cài thử phiên bản dành cho nhà phát triển của Windows 8 thì hẳn bạn cũng biết cách sử dụng của giao diện Metro mới có phần hơi khó chịu với người dùng. Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn loại bỏ vấn đề đó.

Windows 8 có nhiều thay đổi, đặc biệt dễ thấy nhất chính là ở giao diện. Start Menu, Windows Explorer và Task Manager đều được tân trang mới. Nếu bạn chỉ muốn thử trải nghiệm các tính năng tiềm ẩn mới mẻ của Windows 8, nhưng lại không thích giao diện mới của hệ điều hành này và muốn quay về giống với Windows 7 để dễ dàng thao tác thì thủ thuật sau đây sẽ biến Start Menu, Windows Explorer và Task Manager của Windows 8 trở về với Windows 7 quen thuộc.

Đầu tiên trong hộp thoại Run, bạn gõ regedit để tiến hành chỉnh sửa Registry của Windows.

Tìm đến khóa HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer ở cột bên trái.

Ở khung bên phải của giao diện Registry, bạn nhấp đôi vào khóa RPEnabled, sau đó thay đổi giá trị ở trường DWORD Value thành 0.

Bây giờ bạn có thể khởi động lại để xem sự thay đổi. Menu Ribbon của Windows Explorer cũng như Start Menu, Task Manager… đều được quay về giống với Windows 7 mặc dù bạn đang dùng bản thử nghiệm của Windows 8.

Để quay lại như cũ, tại mục DWORD Value bạn thay thành 1.

Nguồn Windowsvn.

jonyhoanganh

Win8 beta k có cái chìa khoá RPEnabled bác à,tạo thêm cũng k được. Chỉ có bản developer mới có thôi.:(

Win8 beta k có cái chìa khoá RPEnabled bác à,tạo thêm cũng k được. Chỉ có bản developer mới có thôi.:(
Đúng vậy...:( Đã tạo thêm mà khởi động lại không thấy thay đổi gì, vẫn y nguyên...~X( Nhưng thấy giao diện menu Ribbon cũng đẹp và khác lại nữa.. Để nguyên thủy dùng cho sướng, khi nào bản RC ra chắc sẽ thay đổi được.

NhatToai

Super V.I.P
Từ phiên bản windows8 build 8220(bản hiện tại là Windows8 CP build 8250) thì MS đã loại bỏ hoàn toàn tính năng khôi phục nút Start như windows7 roài.

Từ phiên bản windows8 build 8220(bản hiện tại là Windows8 CP build 8250) thì MS đã loại bỏ hoàn toàn tính năng khôi phục nút Start như windows7 roài.
Chà, chán nhỉ nhưng cũng có cái hay của nó. Em đang dùng Windows 8 thấy rất hài lòng...\-/