• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách tạo Font GDR cho S60

mrbiettuot

Để phục vụ cho công việc chỉnh sửa software, game mang đậm chất tự tui, chỉnh sửa font theo một cách điệu mới là một ý tưởng hay để tạo nên sự khác biệt. Bài viết này giới thiệu về cách sử dụng nguồn font phong phú của window *.ttf để sử dụng, convert thành bộ font trong Symbian60 *.gdr

Đầu tiên bạn cần có chương trình Easy GDR Creator. Bạn có thể tải tại đây :
http://www.mediafire.com/?6mkrtclttfg

Sau khi down load chương trình về. Bạn chạy file exe để cài đặt chương trình trên máy tính Sau khi cài đặt xong bạn mở chương trình ra

Sau khi mở chương trình nó sẽ có giao diện giống như hình dưới mình đã chụp.

Bây giờ bạn chọn LatinBold19 để chọn Fonts cho chữ Menu.

Sau khi đã chọn LatinBold19 thì bạn ấn vào ********? ở hàng thứ nhất để bắt đầu chọn Font.
Font của các bạn trong máy tính đều nằm ở trong C\Window\Fonts.

Lúc này nếu bạn double-click vào Font thì nó sẽ mở Font đó ra chứ không chọn Font đó, vì vậy để chọn Font bạn phải đánh vài chữ xuống dưới ô chọn ví dụ như mình chọn Font VNArial thì bạn có thể đánh vào VN. Nó sẽ hiện ra 1 list các Font bắt đầu với 2 chữ vn. Lúc này bạn chỉ cần chọn Font VnArial là được. (Không nên chọn các Font thư pháp tại vì Font thư pháp khi lên di động do kích cỡ quá nhỏ nên sẽ không nhìn thấy gì hết.

Sau khi đã chọn Font xong bạn ấn vào cái ASCII/Unicode. Những phần ở dưới các bạn để nguyên, không đụng chạm gì đến hết cả. Đừng đụng chạm linh tinh đến lúc vào máy lỗi thì mệt lắm đấy . Tiếp theo bạn ấn vào dấu ********? ở hàng thứ 2 để xem trước Font. Như vậy là bạn đã làm xong Font cho chữ Menu rồi.

Bạn tiếp tục làm các bước trên với các mục LatinBold17, LatinBold13, LatinBold12, LatinPlain12 để làm Font cho các phần còn lại: chữ Options và Exit ở đáy màn hình, chữ trong message, chữ trong box và tên icon ngoài màn hình menu. Ở bước này nếu muốn dùng chung một Font bạn có thể copy đường dẫn ở ô trước sang các ô còn lại cho nhanh (Bước này tuyệt đối không được chỉnh size gì đâu nhé. Chỉ có chọn Font, ASCII/Unicode và chọn ********? để kiểm tra thôi.)

Sau khi đã hoàn thành Font cho tất cả các mục (LatinPlain12, LatinBold12, LatinBold13, LatinBold17, LatinBold 19), thì các bạn ấn vào Compile to GDR để xuất file ra. Nó sẽ hỏi bạn xem lưu ở đâu và tên là gì. Bạn chỉ cần chọn nơi lưu và thư mục là OK.

Bước cuối cùng là đưa Font vào máy và cài đặt. Trong bước cài đặt này nếu máy bạn có font gdr từ trước thì bắt buộc phải dùng chương trình FontRemover để xóa Font trước. Sau khi xóa Font xong thì bạn tạo thư mục fonts trong C\system\ rồi copy font gdr của bạn vào đó.

Cuối cùng là restart máy và nhâm nhi tách cafe, tự sướng về thành quả tuyệt vời của chính mình

Có tham khảo nguồn từ GSM
=D>

manhtu

Phần mềm này có lâu lắm rồi, cách đây vào năm rồi
Làm bằng pm này mà cho font vào điện thoại, hiển thị full tiếng Việt mới là giỏi đấy. Cái này chỉ hợp với tây thôi.

ocotien

Nhưng làm fonts cho vào máy không hiển thị Unicode tiếng việt được