• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách tạo SplashScreen cho WhiteStone !

Những người chơi WM không còn lạ gì với SplashScreen cả, SplashScreen là hình khởi động hiện lên đầu tiên khi ta khởi động lại máy.

SplashScreen không thể thay đổi khi ta úp các bản rom không tích hợp SplashScreen (như rom cook đó) nên nó chỉ bị thay đổi khi ta úp Ship Rom hay các bản rom có tích hợp SplashScreen.

Cách tạo SplashScreen rất đơn giản nếu không muốn nói là không có gì đơn giản hơn nữa...:D

Trong bài này mình sẽ cung cấp tool để các bạn có thể tạo SplashScreen theo ý thích riêng của mình...

Công cụ cần dùng để tạo SplashScreen là Tools nbimg.exe của tác giả Paul Oliva từ xda-developers. Thanks Paul Oliva !

Các bạn cần một tấm hình độ phân giải 480x800 pixels định dạng .bmp và đặt tên là splash.bmp (nếu không có hình định dạng .bmp thì các bạn dùng Paint của Windows để tạo bằng cách mở tấm hình bằng Paint rồi Save as... dưới dạng .bmp là được) rồi để chung cùng với folder với file nbimg.exe...

Các bạn tạo file .bat theo code dưới, save lại rồi đặt tên tùy ý (của mình là Tạo Splash.bat):

Mã:
nbimg.exe -F Splash.bmp -p 18400 -t 255 -w 480 -h 800 -T 0x600 -S 64 -D WHIT100
=== nbimg v1.1
=== Convert NB <--> BMP splash screens
=== (c)2008 Paul Oliva - pof @ xda-developers
Bạn để file .bat này cùng với tấm hình và file nbimg.exe...

Để tạo SplashScreen bạn chỉ cần kéo thả hình splash.bmp vào file .bat... Lúc đó trong folder sẽ xuất hiện 2 file là Splash.bmp.nb & Splash.bmp.nbh

Các bạn xóa file Splash.bmp.nb đi vì không cần tới nó vì nó dùng để tích hợp vô rom, còn các bạn copy file Splash.bmp.nbh vô tools úp rom rồi úp như úp rom thôi...\-/

Lưu ý là PC phải có Net CF nhé...:))

P/S: Bạn nào lười nghịch thì gửi hình cho mình, mình sẽ tạo "miễn phí" cho nhé...=))

Chỉnh sửa cuối:

syberia

Ôi, nhanh quá, đẹp quá \-/

Thế úp splash mới rồi mình HR có mất ko Dũng ?

Chỉnh sửa cuối:

nguoihoiduong

Mã:
Các bạn xóa file Splash.bmp.nb đi vì không cần tới nó vì nó dùng để tích hợp vô rom, còn các bạn copy file Splash.bmp.nbh vô tools úp rom rồi úp như úp rom thôi...Click here to enlarge

Lưu ý là PC phải có Net CF nhé...Click here to enlarge
vậy bác cho e hỏi là tools up rom là tool nào ?
hay là bác hướng dẫn cụ thể về cách làm rom cho ae nghịch
thanks bác

syberia

hôm nay up ROM mới định làm thử phát, nhưng không hiểu sao kéo thả vào chẳng thấy có hiện tượng gì cả.