• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÀI ĐẶT DANH BẠ VÀ MỘT SỐ ỨNG DỤNG CHO HD2 ANDROID

DucLong

Super V.I.P
Tôi lập topic này để chúng ta cùng nhau chia sẽ, thảo luận về cách cài đặt các ứng dụng cho HD2 chạy Android.
Các bạn có ứng dụng nào hay cùng cách cài đặt xin Post vào topic này.
Mở đầu tôi xin hướng dẫn cách cài đặt bàn phím của HTC EVO 4G cho HD2: (thanks to Motoman234 XDA)
1/ Tải file newHTC_IME.apk theo link: http://www.mediafire.com/?8g5w277ta8r4p77
2/ Copy file mới tải về vào SDCard
3/ Dùng chương trình quản lý file, root explorer copy file nói trên và pass vào system/app
4/ Reboot lại máy các bạn sẽ được thưởng thức bàn phím mới, bàn phím này có thể sử dụng được cho 5 ngôn ngữ khác nhau.
-------------
HƯỚNG DẪN CẬP NHẬT DANH BẠ
Hiện nay HD2 có thể sử dụng được win 6.5, win 7 và android do vậy một số bạn gặp khó khăn chuyển danh bạ đang sử dụng khi muốn thay đổi hệ điều hành. Hướng dẫn dưới đây giúp mọi người dễ dàng cập nhật danh bạ khi chuyển đổi hệ điều hành cho HD2.
Chúng ta đã biết cách sử dụng phầm mềm pimbackup để backup và restore danh bạ cho winmo. Nay để dễ dàng chuyển đổi danh bạ cho HD2 khi muốn dùng android hay win7 các bạn làm theo các bước sau.

I/ Hướng dẫn đưa contact từ win 6.5 lên gmail và ngược lại.
Đầu tiên chúng ta phải tạo một tài khoản gmail sau đó làm theo các bước.
1/ Mở ActiveSync trên ppc dung win 6.5
2. Vào Menu, chọn Add Server Source.
3. Đăng nhập Email Address bằng địa chỉ Gmail, -> Next.
4. Nhập địa chỉ Email (Gmail) và Password, bấm Next.
5. Trong khung Server address nhập là: https://m.google.com/syncml
6. Lựa chọn các danh mục cần sync -> bấm Finish.

II/ Hướng dẫn đưa contact (danh bạ) vào cho win7 hay android.
Sau khi flash xong hệ điều hành mới là win7 hay android chúng ta phải kết nối mạng bằng wifi hoặc GPRS… kế đó đăng nhập tài khoản gmail đã có chứa danh bạ được tạo trước đây.
Bước tiếp theo là vào chức năng sync để chuyển danh bạ có sẵn trên gmail vào máy của mình.
Ví dụ trên android: Sau khi flash rom android các bạn truy cập vào mạng bằng wifi hay GPRS, 3G đăng nhập tài khoản gmail vả vào setting/Acount & Sync/google mail rồi sync now. Đợi cho máy chuyển danh bạ vào máy xong thì thoát ra và kiểm tra lại danh bạ trên máy.
Tương tự trên win7, sau khi đăng nhập gmail các bạn tiến hành sync danh bạ để đưa vào máy.

Lưu ý:
- Việc đặt tên cho danh bạ nên ngắn gọn.
- Khi đang dùng bản gốc win6.5 và tiến hành đưa danh bạ lên gmail xong các bạn nên truy cập gmail trên pc và vào danh bạ kiểm tra xem danh bạ đã được đưa lên hay chưa để đảm bảo chắc chắn việc sync danh bạ lên gmail đã hoàn chỉnh.

phenmientay

Cảm ơn bạn. Mình xin hưởng ứng 1 mẹo mà mình mới phát hiện chiều nay ( nếu đã có bài nào giống vậy thì xin mod xóa bài của mình giùm ): chuông của tin nhắn hay âm báo trên android rất nhỏ. Mình muốn dùng file mp3 để làm chuông thì chép file mp3 đó vào thư mục sdcard\android\media\audio\ringtones hoặc alarms hoặc notifications . Sau đó vào setting\pesonalize\notifications\message, chọn file vừa chép,ta sẽ có tiếng chuông tin nhắn như ý. Còn đối với chuông thì dễ hơn. Vào menu chính chọn music, duyệt đến bài ưa thích, bấm phím menu, chọn more, set as ringtone, ok. Chúc mọi người vui vẻ.

lehung1108

Tôi lập topic này để chúng ta cùng nhau chia sẽ, thảo luận về cách cài đặt các ứng dụng cho HD2 chạy Android.
Các bạn có ứng dụng nào hay cùng cách cài đặt xin Post vào topic này.
Mở đầu tôi xin hướng dẫn cách cài đặt bàn phím của HTC EVO 4G cho HD2: (thanks to Motoman234 XDA)
1/ Tải file newHTC_IME.apk theo link: http://www.mediafire.com/?8g5w277ta8r4p77
2/ Copy file mới tải về vào SDCard
3/ Dùng chương trình quản lý file, root explorer copy file nói trên và pass vào system/app
4/ Reboot lại máy các bạn sẽ được thưởng thức bàn phím mới, bàn phím này có thể sử dụng được cho 5 ngôn ngữ khác nhau.

Mình mới dùng Android trên HD2 nên ko biết sự khác biệt giữa bàn phím cũ và bàn phím MOD giới thiệu, nếu có thể thì MOD post giúp lên cái ảnh để anh em mới như mình dễ so sánh. Thanks MOD DucLong

smile

Mình cũng mới dùng Android nên hông biết làm cách nào để kết nối HD2 với PC và cài soft bằng cách nào đây??
Đề nghị MOD có thể post 1 bài cụ thể từng bước và từng soft needed dùng để thực hiện ko?
Thanks so much!

PingMD

Cảm ơn bạn nhiều lắm. Các bạn vô Market gõ chữ "lich viet" là có 1 phần mềm âm lich rất hay, bạn nào chưa có thì thử đi nhé còn có rồi thì đừng chê bài em cùi bắp nhé.

dungphp

Mình mới dùng Android trên HD2 nên ko biết sự khác biệt giữa bàn phím cũ và bàn phím MOD giới thiệu, nếu có thể thì MOD post giúp lên cái ảnh để anh em mới như mình dễ so sánh. Thanks MOD DucLong

Đúng đấy ! Mod cho 2 cái ảnh bàn phím cũ (Desire) và bàn phím mới (EVO) lên để mọi người hiểu được vấn đề !

DucLong

Super V.I.P
Đúng đấy ! Mod cho 2 cái ảnh bàn phím cũ (Desire) và bàn phím mới (EVO) lên để mọi người hiểu được vấn đề !

Mình đang đi công tác không chụp màn hình được tuy nhiên bàn phím EVO chữ lớn hơn, dễ đánh chữ. Trường hợp cài vô không vừa ý vẫn phục hồi lại như cũ bằng quy trình ngược mà.

lehung1108

Cảm ơn bạn nhiều lắm. Các bạn vô Market gõ chữ "lich viet" là có 1 phần mềm âm lich rất hay, bạn nào chưa có thì thử đi nhé còn có rồi thì đừng chê bài em cùi bắp nhé.

Vừa down về và đang dùng. Rất tiện để tra cứu lịch âm và đặc biệt là theo dõi được ngày được thưởng Tết :)) Thanks bác nhiều.

lehung1108

MOD ơi mình đã down về cho vào máy nhưng khi dùng ES Explorer copy nó báo lỗi là Copy failed, còn dùng Appinstaller thì nó báo Application not installed.
Mình dùng MDJ HD 4.6 và Kernel là Hastarin 8.6.
Thank you.

dungphp

Keyboard này chỉ thay cho Desire thôi ! DesireHD cũng support rồi, kg cần thay nữa !

smile

Hi all!
Mình mới tập tọe vọc Android nên hỏi câu này mong đừng ai chửi nha!:p
Dùng CT Curent widget thế nào? (Mình down về cài mà chẳng biết dùng ntn??)
Chuyển từ 2G sang 3G của Android ntn?
Mình cám ơn trước nha!

venusian

Moderator
Hi all!
Mình mới tập tọe vọc Android nên hỏi câu này mong đừng ai chửi nha!:p
Dùng CT Curent widget thế nào? (Mình down về cài mà chẳng biết dùng ntn??)
Chuyển từ 2G sang 3G của Android ntn?
Mình cám ơn trước nha!

Bạn nên đọc qua các bài viết rùi mới đặt ra câu hỏi.
vấn đề thứ nhất của bạn ở ĐÂy

Còn thường thì các bản Android cho HD2 thì 3G luôn đc kích hoạt rùi.

hai

Mình cũng mới dùng Android nên hông biết làm cách nào để kết nối HD2 với PC và cài soft bằng cách nào đây??
Đề nghị MOD có thể post 1 bài cụ thể từng bước và từng soft needed dùng để thực hiện ko?
Thanks so much!

Nếu bạn cài Bản Android HD thì tải cái htc sync về cài để sync,nếu không phải HD thì tải cái Android explore

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 6 minutes:

Khi các bạn lên market tải file nó đều lưu vào applanet, các bạn copy tất cả các file đó đổi tên đúng lại cho nó sau đó copy tất cả vào thư mục có tên AndroidApps.

sau này mỗi khi cài lại android các bạn chỉ việc copy cả thư mục này vào thư mục Android thôi,sau khi boot các bạn lại thấy lại các soft yêu quý của mình mà không phải lên market tải lại nữa.

Chỉnh sửa cuối:

smile

Nếu bạn cài Bản Android HD thì tải cái htc sync về cài để sync,nếu không phải HD thì tải cái Android explore

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 6 minutes:

Khi các bạn lên market tải file nó đều lưu vào applanet, các bạn copy tất cả các file đó đổi tên đúng lại cho nó sau đó copy tất cả vào thư mục có tên AndroidApps.

sau này mỗi khi cài lại android các bạn chỉ việc copy cả thư mục này vào thư mục Android thôi,sau khi boot các bạn lại thấy lại các soft yêu quý của mình mà không phải lên market tải lại nữa.
Cám ơn bạn đã chỉ dẫn! Nhân tiện cho mình hỏi thêm: mình download Current widget về dùng, chỉ toàn thấy báo là 121, 230...mA!? Ko hiểu tại sao lại thế? Đã down Switch pro về để reboot lại máy vài lần mà vẫn thế, chẳng thấy 5-7mA như của mọi người đâu cả?
Bạn chỉ mình cách fix với! Cám ơn bạn nhiều!

bonmat8888

Tôi mới dùng Android for HD2 nên chưa hiểu biết gì nhiều.
Nhờ các Bro tư vấn nên dùng phần mềm nào để xem các file video (nhất là video chuẩn HD) trong Android, tôi xem film HD bằng soft mặc định trong Android thi màn hình đen thui, chỉ có tiếng... trong khi đó xem bằng Winmo thì bình thường.
Mong chỉ dẫn dùm.
Xin cám ơn.

clarkht

Tôi mới dùng Android for HD2 nên chưa hiểu biết gì nhiều.
Nhờ các Bro tư vấn nên dùng phần mềm nào để xem các file video (nhất là video chuẩn HD) trong Android, tôi xem film HD bằng soft mặc định trong Android thi màn hình đen thui, chỉ có tiếng... trong khi đó xem bằng Winmo thì bình thường.
Mong chỉ dẫn dùm.
Xin cám ơn.
bản dùng các bản android HD xem đc luôn o phải dùng soft,còn ko bạn dùng soft rock player

Cám ơn bạn đã chỉ dẫn! Nhân tiện cho mình hỏi thêm: mình download Current widget về dùng, chỉ toàn thấy báo là 121, 230...mA!? Ko hiểu tại sao lại thế? Đã down Switch pro về để reboot lại máy vài lần mà vẫn thế, chẳng thấy 5-7mA như của mọi người đâu cả?
Bạn chỉ mình cách fix với! Cám ơn bạn nhiều!

Lúc bật máy lên thì vài trăm mA là bình thường.
Chỉ khi nào máy ở chế độ nghỉ (tắt màn hình trong 5- 10 phút), lúc đó bật lên mới thấy số mA thấp.