• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cài kalyway lên PC + dual boot XP (hoặc vista)

nhipsongvn

Trước tiên bạn nào có ý định quan tâm về hệ điều hành mac os leopard trên pc main intel thì hãy đọc qua bài viết này trước. Cảm nhận kalyway

Vâng thưa các bạn, trước tiên bạn có muốn biết cấu hình máy tính của mình có phù hợp để cài mac os leopard lên pc hay không, bạn nên tham khảo qua Cấu hình thích hợp để cài đặt

Qua kinh nghiệm cài đặt mac os trên PC, mình đúc kết được kết luận như sau:

- Ổ cứng (HDD) địh dạng SATA thì dễ bị đá (đụng) hơn ổ ATA
- Cài leopard trên chip core 2 dou trên desktop thì nhiều khi bị đá (đụng). Lúc ày bạn phải vào bios disable 1 core thì mới cài được.
- về graphic card thì dòng ATI bị đá nhiều hơn là nvidia (hầu hết các dòng card nvidia đều đã được hỗ trợ). Còn mấy con onboard đời cũ như Intel VGA 8xx, 900, 915 thì coi như hên xui, con được con không.
- Về sound card thì phổ biến nhất phải kể đến conexant HD audio mà mấy dòng laptop của intel hay dùng (đã hỗ trợ), còn trên desktop là Realtek.

sau đó download phần mềm Cpuz kiểm tra xem máy tính của mình có đáp ứng được nhu cầu không.

Nếu mọi thứ đã ok bạn lại phải đọc thêm bài Hướng Dẫn Cài Hệ Thống Osx 10.5 Lên Pc để có thể chuẩn bị cho mình 1 bộ source ưng ý và những drive kèm theo.

À quên mất, bạn phải chuẩn bị thêm 1 đĩa hirent boot (trong đĩa này có đi kèm các software chia ổ đĩa, và active ổ đĩa như smart fdisk 2.5, cái này rất quan trọng đấy)

Rồi, coi như là xong. Bài viết này tôi tập trung hướng dẫn cài mac os leopard được hack bởi kalyway, cách cài đặt có thể tương tự cho các đĩa khác.

Vậy là bạn chuẩn bị có mac os leopard + xp (hoặc vista) chạy dual boot nhá. Sướng thế còn gì. he he.

ok, bước 1:

Giả sử bạn có 1 HDD 40GB, 10 GB là ổ C chuẩn bị cài XP (vista), 20 GB là ổ D, còn lại 10GB là ổ E Chuẩn bị cài leopard (khuyến cáo là nên dành 20Gb cho leopard, vì còn phải cài phần mềm sau khi có hệ điều hành) cả 3 ổ đĩa định dạng là NTFS (format NTFS)

- Ổ C bạn cài XP (vista) trước. Sau khi cài xong XP (vista) bạn sẽ boot vào được XP (vista). Bạn cứ cài drive cần thiết cho XP (vista), hoặc để sau khi cài xong leopard rồi làm cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

nhipsongvn

Bước 2:

Bạn nhét đĩa cài đặt kalyway vào và cài đặt bình thường, trình cài đặt drawin sẽ loading (nếu như máy tính có cấu hình tương thích sẽ loading được vào menu install, nếu bị đá 1 hardware nào đó bạn sẽ boot với -v -f để xem phần cứng mình bị đá bởi cái nào).

Quá trình boot (màn hình đen xì) hơi lâu (tầm 5-->10 phút tùy vào tốc độ đọc của ổ đĩa và độ tương thích của hardware) sau đấy sẽ tới một màn hình màu xám, có quả táo gặm dở (đặc trưng của apple). và cuối cùng là đến 1 hộp lựa chọn ngôn ngữ để cài đặt. Bạn hãy chọn 1 ngôn ngữ thích hợp cho mình. rôi click next. Sau khi click next bạn sẽ thấy cái hình tương tự như thế này: (do tôi ko có máy ảnh nên ko có chụp ảnh cài đặt từ máy của tôi được, nên tôi sử dụng các hình ảnh khác có tính chất tương tự)

nhipsongvn

Tới đây là thành công tới 40% rồi....chuẩn bị cốc cafe trước đi bạn, hay cái hand phone tán dóc với bạn bè...và vào bước 3

Nhìn vào cái hình trên bạn sẽ thấy cái thanh bar trên cùng có thứ tự thế này:

Mac OS X installer - File - Edit - Utilities - window

Bạn click vào Utilities và chọn thẻ disk utility

sau khi chọn xong nó sẽ hiển thị ra cái hình này:

[/IMG]

bạn chọn ổ E (như đã nói ở trên) rồi qua thẻ erase. Phần Volume format bạn chọn cái trên cùng như trong hình là Mac OS Extended (journaled). Phần Name, bạn thích tên gì thì type vào cũng được. Và cuối cùng là click erase

Sau khi erase xong quay close disk utility và quay trờ lại màn hình cài đặt ban đầu như hình minh họa 1. và click continue

Nó sẽ tiếp đến 1 cái hình tương tự thế này:

next tới nó sẽ thế này

nhipsongvn

Và đây, quan trọng đây...next tiếp bạn sẽ chọn ổ đĩa cài đặt mà mình đã erase lúc nãy dành cho mac os và next tiếp nó sẽ tương tự thế này:

Tới đây các bạn click vào nút Customize nó sẽ hiển thị ra cái này:

Chú ý check vào đúng như cái hình hướng dẫn, còn lại drive các bạn thấy cái nào phù hơp với hardware của mình thì check vào. sau đó click done rồi click install để tiến trình cài đặt được bắt đầu ghi vào đĩa cứng của bạn. 1 bảng thông báo verify disc sẽ được hiện ra, và cứ click vào skip cho nhanh chóng.

Lúc này nhâm nhi ly cafe hoặc gọi điện cho bạn bè tán dóc (mày ơi tao sắp cài thành công leopard trên PC rồi)...sướng nhá...he he

nhipsongvn

Sau khoảng 20 phút, cài đặt xong tự reboot. bạn đã hoàn chỉnh, sau khi reboot, bạn lấy đĩa ra mà trên màn hình sẽ hiển thị trình drawin với thời gian đếm lùi là 5 giây. Tại đây bạn có thể lựa chọn OS cho mình. bạn cứ boot vào mac đã, xem tình hình thế nào cho nó máu đã. Sau đó là màn hình chào đón bạn tới thế giới apple, bạn phải config một số thứ liên quan hiển thị trên màn hình.
Chú ý là phải chọn kiểu bàn phím là US hoặc UK, không thì thất bại ngay đấy(nó sẽ ko nhận ra kiểu bàn phím của bạn đâu).
Nếu như đã có drive đầy đủ cho ethernet và wireless thì cứ online ầm ầm.

Và đây là một số thành quả: chụp vài cái hình chơi (cách capture screnn: shift + alt + 3)

[/IMG]

về phần mềm trong application

nhipsongvn

he he, hưởng thành quả tới đó thôi,bạn vẫn chưa làm xong công việc đâu. còn vấn đề với anh chàng dual boot xp (vista) nữa mà.

Lúc này đây bạn đã cần tới anh chàng hirent boot và sử dụng phần mềm smart fdisk 2.5 như đã nói bên trên, cách làm thế này:

- Sử dụng dụng đĩa hiren boot (bản mới nhất) dùng chương trình smart Fdisk 2.5
- Bây giờ Leopard đang được định dạng mbr, bạn hãy active cho XP (vista) định dạng mbr
- Sau đấy restart lại bạn sẽ ko vào được leopard vì đã chuyển mbr sang XP (vista), và bạn cũng ko boot vào được XP (vista) vì bị lỗi boot, cần phải fix. Bạn đưa đĩa cài đặt XP (vista) vào và tiến hành repair boot, sau khi repair xong bạn đã boot được vào XP (vista).
- Tuy nhiên tới bước này mới chỉ boot vào XP (vista) còn leopard thì ko thấy đâu...Bạn lại phải dùng đĩa hirent boot và active cho phân vùng cài leopard là mbr. Sau đó restart lại, lúc này bạn đã hoàn thành việc dualboot cho XP (visat) và Leopard.

Tới đây công việc đã xong. bạn có thể cảm nhận thành quả lao động của mình rồi đấy, còn về phần mềm cài cho leopard xin mời bạn qua box phần mềm để theo dõi nha.

Xin cảm ơn các bạn đã đọc bài và chúc may mắn.

Không phải ai có đĩa cũng cài được, mac os rất kén, vì thế có khi phải sử dụng nhiều đĩa của các nhóm phát triển khác nhau để cài đặt như TOH, iAKTOH, brazilmac. Cài bản leopard của nhóm nào cũng được, nhưng miễn sao đó là leopard là được rồi..đúng ko nhỉ.

Tom_codon

Super V.I.P
Theo Tom bản 10.5.2 For all mới đây không được ổn định cho lắm.Theo đánh giá cá nhân nếu dùng cho Laptop nói chung thì đứng đầu bây giờ vẫn là Kalyway.Các bạn muốn lên 10.5.2 chỉ cần chạy File update hơn 300mb là đã hoàn chỉnh rồi.
Chúc vui..!

nhipsongvn

Báo cáo cài bản 10.5.2 Leo4all ko vào đc menu install . Lỗi gì thì để e chụp hình sau

Với main intel thì có vài người đã ko boot được vào menu install, bản thân tôi cũng đã thử và cũng bó tay. vì ko có máy tính main AMD nên chưa thể thử xem có cài được trên AMD ko...bác nào có cài thử cho anh em xem với.

Theo Tom bản 10.5.2 For all mới đây không được ổn định cho lắm.Theo đánh giá cá nhân nếu dùng cho Laptop nói chung thì đứng đầu bây giờ vẫn là Kalyway.Các bạn muốn lên 10.5.2 chỉ cần chạy File update hơn 300mb là đã hoàn chỉnh rồi.
Chúc vui..!

Thực ra mà nói thì đánh giá bản kalyway tốt nhất hiện nay là do tích hợp đầy đủ các phần cần thiết như EFI 8, vanila, fixbooot, tích hợp 1 số drive cần thiết...Các bản khác như brazilmac, TOH RC1. TOH RC2 đều có một source leopard không, và người dùng phải fixboot mới login vào hệ điều hành (cái này nếu người nào biết và hiểu thì mới dễ dàng thực hiện được)...Còn lại một bản iAKTOH, bản này theo một số người dùng trên desktop thì cũng tốt lắm.

- Nói tóm lại là dùng bản nào cũng được, miễn sao đó là leopard...

NguyenThanhTuan

Super V.I.P
Sao mình vào ngang màn hình quả táo thì treo nhỉ,đợi mãi mà ko vào đc hộp lựa chọn ngôn ngữ để cài đặt nhỉ :(( , quá trình này có lâu ko mà mình để máy hơn 30p mà ko xong.

Tom_codon

Super V.I.P
Sao mình vào ngang màn hình quả táo thì treo nhỉ,đợi mãi mà ko vào đc hộp lựa chọn ngôn ngữ để cài đặt nhỉ :(( , quá trình này có lâu ko mà mình để máy hơn 30p mà ko xong.

Không lâu đến mức đó đâu Tuấn ạ.Mà máy tuấn cấu hình sao đó ???
AMD hay Intel vậy ?
Post thông số máy lên nha..!

TaQuangDuc

em thử lúc khởi động, cho lựa chọn hệ thống thì khởi động với thêm lệnh -v -t rồi enter xem xem là load đến đoạn nào thì treo.

NguyenThanhTuan

Super V.I.P
Burn ra đĩa xịn mà cũng ko được Hùng ơi :(( , chờ quá lâu , máy của T là :

Dell Vostro 1500 Intel Core 2 Duo T5470 (1.6GHz, 2MB L2 Cache, 800MHz FSB)

Ngang cái đoạn :
IOAPIC: Version 0x20 Vectors 0:23
Là bị đứng

Đã hiểu vì sao đứng,do disable one core,nhưng sau khi chỉnh lại thì vô ngang màn hình xám nó bắt restart,ko cài đc.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenThanhTuan

Super V.I.P
Đã hiểu vì sao đứng,do disable one core,nhưng sau khi chỉnh lại thì vô ngang màn hình xám nó bắt restart,ko cài đc.
Em nghĩ là vô bios chỉnh tiếp là đc,mà ko bít chỉnh gì??

NguyenThanhTuan

Super V.I.P
Đã supported rất kĩ càng cho tuấn rồi nhé, chào mừng gia nhập làng mac os...he he

Many thanks Hùng vì cậu đã giúp mình rất nhiều , cảm nhận ban đầu khi dùng MAC OS là tốc độ nhanh , giao diện cực kì ấn tượng :D , tuy nhiên ban đầu còn bỡ ngỡ nhưng hy vọng sẽ nhanh thích ứng . Mong có nhiều bạn gia nhập MAC WORLD :D

TaQuangDuc

Many thanks Hùng vì cậu đã giúp mình rất nhiều , cảm nhận ban đầu khi dùng MAC OS là tốc độ nhanh , giao diện cực kì ấn tượng :D , tuy nhiên ban đầu còn bỡ ngỡ nhưng hy vọng sẽ nhanh thích ứng . Mong có nhiều bạn gia nhập MAC WORLD :D

hix, anh không cài được Tuấn ơi, máy điên điên, lúc nhận lúc không, buồn quá!

xlem

cho em hỏi cách cài driver webcam cho MAC với ạ T___T em có cái webcam mà chả bít cách cài ra sao cả T__T hic hic hic các bác giúp em với ạ T_T

xlem

máy bác 4 nhân ảo à :-?? vụ này mới á , 4 nhân ảo thì có thể là không cài đc á , mặc dù có hỗ trợ SSE2,3 nhưng mà vì MAC OSX chưa hỗ trợ trên duo 2 core nên đành ngậm ngùi vậy á !!! , em đã từng bị rồi , nên tậu con máy khác main 915 của giga ( con kia xài 945 của Bios <~~~ lởm ) và chip duo core 1.8 !!! h chạy vù vù , chỉ còn mỗi con webcam là chưa cài đc , bác nào hỗ trợ em với ạ :((