• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng Dẫn Cài SDK Trên XP Để Unlock,Sync + Cảm Nhận Khi Xài WP7

hatnaf

I. Hướng Dẫn Cài SDK :

Sau khi tạm thời bỏ Android và chuyển sang Winphone 7, thực hiện theo các topic hướng dẫn thì cuối cùng mình cũng úp dc Winphone 7 và unlock dc e nó để cài soft và game. Tuy nhiên mình nhận thấy các bước unlock , sync cũng như các thao tác khác đều phải thực hiện trên 1 máy tính có windows 7 hoặc Vista SP2 ( Do trình driver nhận WP7 nằm trong bộ cài SDK mà cái này chỉ cho cài trên 2 HĐH đó) . Trong khi mình lại xài con máy chỉ chạy dc XP nên các bước trên hoàn toàn ko làm dc, sau khi mầy mò hết 1 ngày cuối cùng thì mình cũng tìm dc cách để cài SDK thành công trên windows XP . Và dĩ nhiên thì sau đó việc unlock và sync e nó khá dễ dàng trên XP, bác nào xài máy tính ko úp lên win 7 dc thì giờ đây ko phải lo rồi nhé :)) =)).

1. Các bước chuẩn bị :

+ Chuẩn bị file theo hướng dẫn trong topic này

+ Tuy nhiên phần Dowload file SDK thì các bác muốn cài trên XP bắt buộc phải dow file SDK offline này và file cài zune nhé ( Link file do bác lungtungbeng cung cấp )

+ Và phần không thể thiếu để có thể cài đặt các file ở trên => thành phần Net FrameWork 4.0 . Link bản Full Mediafire các bác dow ở link này nhé

+ Windows XP phải là SP3, SP2 ko cài được ( mình nghĩ từ SP2 lên SP3 cũng khá dễ dàng so với từ XP lên Win 7 @@ )

2. Cách Thực Hiện :

+ Bắt buộc phải cài Net FrameWork 4.0 vừa dow ở trên trước .

+ Cài SDK ( Phần khó nhất ) :

- Dùng Winrar Giải nén file cài SDK ra (file định dạng ISO khoảng 400 mấy MB ) . Sau đó tìm đến file có tên là baseline.dat => chuột phải chọn OpenWith => chọn NotePad.

- Sau khi mở bằng notepad dc rồi, nhấn Ctrl + F sau đó gõ 788 trong khung tìm kiếm . Nó sẽ đưa ta đến đoạn mã [gencomp7788].

- Tìm xuống các dòng phía dưới sẽ thấy 2 dòng là " InstallOnLHS=1 " và " InstallOnWinXP=1 " . Sửa giá trị của 2 dòng này từ số 1 sang số 0 . Sau đó save lại và thoát ra.

-Từ bây giờ có thể cài đặt SDK 1 cách bình thường mà ko còn gặp trở ngại nào nữa, trong quá trình cài SDK nếu máy xuất hiện dòng báo lỗi " Winphone Emulator .... gì gì đấy " thì cứ kệ nó, cứ việc để SDK cài đến khi nào xong thì thôi ( Đây là các thành phần dành cho các nhà phát triển và chỉ chạy trên Windows 7. Vì chúng ta cài trên XP nên các thành phần này ko chạy dc và báo lỗi, tuy nhiên điều này ko quan trọng vì thực chất việc cài SDK chỉ là để lấy Driver để máy tính nhận ra Winphone7 mà thôi, còn các phần khác quan tâm làm gì cho mệt :D ).

- Cài SDK xong rồi thì cài zune thôi. Nếu khi cài zune nó bắt dowload 1 file gì đó khoảng 250MB thì cứ dow về rồi cài bằng file vừa dow về đó.

- Các bước cài đặt chuẩn bị đã xong, các bác cắm cáp nối HD2 và máy tính rồi chiến thôi. Từ bây giờ thì máy tính sẽ nhận HD2 1 cách ngon lành, sau đó unlock theo hướng dẫn trong topic của Bác Tom Codon hay Sync đều OK hết.

II. Nhận Xét Sau Khi Xài Win Phone 7 trên HD2 Tmobile:

1. Ưu Điểm :

- Máy chạy cực kỳ mượt, cảm ứng nhạy tuyệt vời hơn hẳn Android. Đặc biệt là ko báo lỗi 1 cái gì cả, e xài suốt 2 ngày quay phim chụp hình, nghe nhạc xem phim chơi game, lướt web check mail nghe gọi, vọc phá.... Nói chung làm đủ thứ có thể mà ko thấy nó báo 1 cái lỗi gì cả , không như winmo 6.5 hay Android vọc phá 1 chút là thỉnh thoảng treo máy, FC rồi reset. Về điều này phải công nhận mà Microsoft đã làm rất tốt trong hệ điều hành Win Phone 7 này.

- Chụp hình và quay phim tuyệt vời ( nhất là quay phim HD, điều mà trước giờ chưa bao giờ HD2 làm dc => e yêu cái này nhất :)) ) . Còn về việc các bác bảo Winphone 7 chụp hình xấu bị nhòe là do chụp trong điều kiện buổi tối, ánh sáng yếu. Chứ các bác thử chụp buổi sáng xem, các bản Rom Android ko có cửa luôn. Hình ảnh chụp dc đẹp tuyệt vời . Có gì e sẽ úp hình cho các bác xem sau...

- Loa thoại nghe gọi rất tốt, đặc biệt loa ngoài nghe rất to. Hơn cả Android Rom Desire HD. Nghe nhạc rất hay, hơn cả Android.

- Duyệt hình ảnh rất nhanh, hầu như ko có thời gian trễ. Trên mạng cũng đã có video clip so sánh tốc độ xem hình của WinPhone 7 với Android ( Samsung WP7 so với Máy Android khủng nhất Motorola chíp khủng 2 nhân , kết quả là Android ko có cửa so với WP7 dù cấu hình khủng hơn )

-Pin rất trâu, e cảm nhận là thế. Hơn cả WM 6.5 nữa. Đặc biệt là khi chạy WP7 thì HD2 ko hề biết nóng máy là gì, kể cả là chơi game hay quay HD lâu ( e chơi NFS mấy tiếng đồng hồ mà cái máy ko hề nóng, cứ như ko hề làm gì cả @@, điều này thì có lẽ WP7 hơn Android và WM 6.5 )

2. Nhược Điểm :

- Ít ứng dụng và game ( do mới ra mà, nhưng mình nghĩ cở 1 năm nữa thì sẽ khác. Microsoft là trùm phần mềm mà )

-Chưa có Flash :( ( sắp tới sẽ dc fix với bản úpdate cho WP7 tiếp theo,e nghe nói vậy )

-Các phần tùy chỉnh chưa nhiều.

3. Kết Luận:

WP7 là 1 hệ điều hành rất đáng dùng. Nếu ai cần sự ổn định, mượt , nhanh, Media tốt, quay phim HD :D , máy mát , văn phòng tốt, pin trâu thì có lẽ WP7 là 1 sự lựa chọn hợp lý. Nếu sau này nhiều phần mềm ra và các bản update tiếp theo fix các nhược điểm hiện tại thì có lẽ WP7 là 1 đối thủ đáng gờm so với Android . Cá nhân em sau này nếu như thế thì cũng sẽ chọn WP7 vì sự ổn định và tốc độ của nó

Chỉnh sửa cuối:

kakatoi

ưu điểm nhiều thật nhưng nhược điểm ác nhất là nhưng phần mềm mình cần có thì ko có
Game hay thì ít phải nói cực ít toàn game cùi cùi ----> lý do quay lại andoid đợi chờ vài tháng nữa để mấy nhà phát triển tung ra ứng dụng thì bắt đầu cài lại

randoms

để e thử xem . Công nhận là WP7 mượt nhưng có lẽ do nó ít tùy chỉnh nên thế.

hunghm87

WP7 mới ra được có vài tháng và unlock cho HD2 thì mới có vài ngày làm sao nó có nhiều được hả bạn, chủ yếu là cảm nhận cảm giác khác lạ:D

stupid1314

Hic, nếu như sớm chút thì tốt biết mấy!!!!!!!!! Mới vác cái thùng CPU đi cài lên Win7 .......=> mất một số cái cần thiết. :(:(

clarkht

thế còn cái vụ chơi game NFS và Sim 3 hay game gì nặng nặng là méo tiếng thì sao các bác
mà quay phim thì chấp nhận đc chứ chụp hình mà bác kêu đẹp là sao nhỉ? xấu òm mà

thế còn cái vụ chơi game NFS và Sim 3 hay game gì nặng nặng là méo tiếng thì sao các bác

Mình thấy máy nào cũng bị, thẻ nhớ nào cũng vậy.
Với lại tiếng chỉ rè rè kéo dài chứ ko đến nỗi méo, bị mỗi phần nhạc trong game mới buồn :(
The Sims3 thì ngon lành ko bị

clarkht

Mình thấy máy nào cũng bị, thẻ nhớ nào cũng vậy.
Với lại tiếng chỉ rè rè kéo dài chứ ko đến nỗi méo, bị mỗi phần nhạc trong game mới buồn :(
The Sims3 thì ngon lành ko bị

ơ, the sim 3 mấy bác đều bị mà bác ko bị à ? thẻ bác class mấy để e bít e mua theo :D thì tiếng nó rè rè meo méo giật giật, đại loại là ko đc luột :D
p/s: nhìn thoáng qua nick bác randoms tưởng condom :)) đùa tí

linhbap

Xem thôi, máy em cài XP (sp2) chạy không nóng máy. Cài WP7 lại bị format thẻ 16G (Tmo) >>>>chán.
Dùng Android cũng thick rồi,

ơ, the sim 3 mấy bác đều bị mà bác ko bị à ? thẻ bác class mấy để e bít e mua theo :D thì tiếng nó rè rè meo méo giật giật, đại loại là ko đc luột :D
p/s: nhìn thoáng qua nick bác randoms tưởng condom :)) đùa tí

Thẻ mình Class4 8GB đi theo máy.
Cái vụ này chắc do game quá, hồi còn ở android chơi Asphalt 5 hay GT racing cũng bị tiếng lúc mất lúc có.

xemtynhi

chơi Game mấy tiếng đồng hồ mà máy k nóng tý nào , như là k làm gì cơ à @_@ , có nói quá lên k vậy Pro , chơi game thì mình chưa thử , chứ mình vào youtube xem phim 1 tý là lưng máy nóng ran ... hic ........... :(

ATOM

I. Hướng Dẫn Cài SDK :

- Tìm xuống các dòng phía dưới sẽ thấy 2 dòng là " InstallOnLHS=0 " và " InstallOnWinXP=0 " . Sửa giá trị của 2 dòng này từ số 1 sang số 0 . Sau đó save lại và thoát ra.

Bác viết đoạn này khó hiểu quá

hatnaf

thanks mà bạn viết trễ quá, mình đánh vật với bộ SDK này 2 ngày mới xong

Hic, nếu như sớm chút thì tốt biết mấy!!!!!!!!! Mới vác cái thùng CPU đi cài lên Win7 .......=> mất một số cái cần thiết. :(:(

Sorry , 2 bác thông cảm. Đáng lẽ e viết từ hôm thứ 6 kìa. Nhưng ngặc nỗi công việc bận quá, nên ko có thời gian test, đến CN nghỉ ở nhà mới có thời gian ngồi viết @@ , hic.... . Công nhận nếu tầm nữa năm nữa mà windows live phát triển chắc e bỏ Android theo WP7 thôi.

Bác viết đoạn này khó hiểu quá

Sorry, e ghi nhầm. Đã fix lại ở trên

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 5 minutes:

chơi Game mấy tiếng đồng hồ mà máy k nóng tý nào , như là k làm gì cơ à @_@ , có nói quá lên k vậy Pro , chơi game thì mình chưa thử , chứ mình vào youtube xem phim 1 tý là lưng máy nóng ran ... hic ........... :(

Bác thử choi8 NFS xem, e chơi từ 10h tối đến gần 1h đêm . chơi xong sợ nóng máy như android nhưng lạ là khi sờ lên nó ko có gì cả, mát rượi như chưa hề chơi game. Bác kiểm tra lại thẻ nhớ của bác đi

Chỉnh sửa cuối:

kimquypticc

Đọc cái cảm nhận của chủ thớt tôi như muốn vứt ngay cái android đang dùng! nhưng mà up rom rồi unlock rồi cài apps chắc không dưới 2 giờ phải không bác?

hnam5

Tớ thấy chụp ảnh chấp nhận được. Đã thử chụp ban ngày, chất lượng tương đương bản android HD.
Nhân tiện hỏi các bác xem % pin thì xài cái khỉ gì nhỉ? vọc con này mệt quá.

clarkht

Tớ thấy chụp ảnh chấp nhận được. Đã thử chụp ban ngày, chất lượng tương đương bản android HD.
Nhân tiện hỏi các bác xem % pin thì xài cái khỉ gì nhỉ? vọc con này mệt quá.

thế bác chụp khi nó có flash chưa? xanh lè, ko để chế độ auto j j trong phần setting của camera nữa thì hết nhưng vẫn xấu. với lại ko bít do thẻ e đểu hay như thế nào mà chơi NFS bị vấp tiếng.còn vấn đề khác khì very good

gunnroseclose

Chủ thớt up cái ảnh chụp lên đây xem nào, tớ dùng 2 ngày rồi. Chụp ảnh ko auto focus được nên trừ phi bạn chuyển qua quay phim để lấy nét rồi chuyển ngược lại để chụp thì nghe còn có lí chứ nếu ko focus mà chụp thẳng thì chả có chuyện nét hơn android đâu ạ. Đấy là chưa kể lúc chuyển ngược từ quay về chụp tay phải cầm cực chắc, chỉ cần rung nhẹ là out nét ngay
Mới dùng chắc nó mới mẻ quá thôi, bỏ mấy chữ "rất" trong phần ưu điểm đi nghe hợp lí hơn đấy

ưu điểm chả được như chủ thớt nói . Đấy là tớ có vài nghìn apps cả game cả soft, mới test được tầm vài chục cái và nhận thấy thế.
Game của bọn này support cảm ứng chưa tốt = android , nhưng cái sensor thì phải công nhận là quá nhạy, cứ như iphone