• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẨN CHI TIẾT CÁCH ADD THÊM VÀO HAY LOẠI BỎ NGÔN NGỮ TRONG FW

daugiang1987

Đã có một bài viết bên topic cook, mod tổng hợp rồi nhưng mình sẽ hướng dẩn chi tiết hơn cách thêm hoặc loại bỏ một ngôn ngữ trong FW. Trước tiên muốn thêm ngôn ngữ hay loại bỏ ngôn ngữ trong FW thì các bạn cần phải có các phần mềm sau đây để thực hiện:
- NAVIFIRM (Dùng để download các file ngôn ngữ cho FW)
- NOKIA EDITOR (Dùng để chỉnh sửa ROM/ROFS Nó giúp giải nén, sửa, thêm/bớt và đóng gói tập tin),
- UPDATE LANGUAGE TOOLS GUI 1.4 (Dùng để xóa hoặc thêm các gói ngôn ngữ vào FW)
- Mã ngôn ngữ (file text mã ngôn ngữ các nước)
CÁCH THÊM VÀO MỘT NGÔN NGỮ:
1. Dùng NAVIFIRM download gói ngôn ngữ mà mình muốn thay thế vào:

2. Dùng NOKIA EDITOR giải nén file ngôn ngữ mới download về ta có một thư mục mặc định là ROFS2

3. Dùng UPDATE LANGUAGE TOOLS GUI 1.4 giải nén gói ngôn ngữ như hướng dẩn ở hình dưới:

Sau khi đã giải nén trong thư mục mà ta chọn lưu file sẽ có các file sau: Private, resource, sys, System. Đây là các file trong gói ngôn ngữ được bung ra để chúng ta dễ dàng đem cook vào FW mà chúng ta muốn thêm ngôn ngữ.
Lưu ý: Cũng trong FW mà chúng ta muốn thêm ngôn ngữ vào ở đường dẩn này: ROFS2\RESOURCE\BOOTDATA\LANGUEGES ta phải thêm vào trong mục LANGUEGES mã ngôn ngữ của gói ngôn ngữ mà ta đã thêm vào, VD: VIETNAM96 (01,d 96)
CÁCH LOẠI BỎ MỘT SỐ GÓI NGÔN NGỮ:
4. Dùng UPDATE LANGUAGE TOOLS GUI 1.4 chọn thư mục ROFS2 mà ta đã dùng NOKIA EDITOR giải nén và làm theo hướng dẩn ở hình dưới:

Sau khi hoàn thành tất cả thì ta dùng NOKIA EDITOR đóng gói tập tin lại và FLASH để hưởng thành quả thôi
Đây là link download các SOFT được giới thiệu ở trên, lưu ý khi mở NAVIFIRM mà báo lỗi không chạy được thì ta cần phải cài NET.FRAMEWORK cho WINDOWS nhé đã có sẳn file cài đặt trong này luôn:

ROFS2 Language Tool GUI v1.8.9 New (12-08-2010)

link:

Chỉnh sửa cuối:

KXT1989

Bác chủ topic ơi.giúp em chút xíu nà.bác cook giúp em 1fw cho 5800 ngôn ngũ anh việt nhật đc ko bác.ko bác tìm giúp em gói ngôn ngữ tiêng nhật về e cook cũng dc.em tìm trên navifirm ko thấy có gói ngôn ngữ tiếng nhật.mong bác giúp đỡ

daugiang1987

Bác chủ topic ơi.giúp em chút xíu nà.bác cook giúp em 1fw cho 5800 ngôn ngũ anh việt nhật đc ko bác.ko bác tìm giúp em gói ngôn ngữ tiêng nhật về e cook cũng dc.em tìm trên navifirm ko thấy có gói ngôn ngữ tiếng nhật.mong bác giúp đỡ

Bạn tìm lại cho kỹ nhé mình nhớ là có đấy

KXT1989

Bác tìm giúp em với.gói ngôn ngữ việt nam la v20 vậy gói ngôn ngữ tiếng nhật la v bao nhiêu.nhà ko có pc hồi sáng ra wán net tìm hoài ko thấy bác tìm giúp em với nhé.

daugiang1987

Bác tìm giúp em với.gói ngôn ngữ việt nam la v20 vậy gói ngôn ngữ tiếng nhật la v bao nhiêu.nhà ko có pc hồi sáng ra wán net tìm hoài ko thấy bác tìm giúp em với nhé.

Không bit nó nằm trong gói ngôn ngữ nào chứ quy định thành một gói ngôn ngữ như việt nam thì dể tìm, nếu tìm được up lên cho j đang bận wa.
- Em xem cái code: sau máy em là số bao nhiu vậy?

Chỉnh sửa cuối:

KXT1989

Bác hỏi cái code đâu liên quan gì đâu.bác cứ tìm giúp em gói tiếng nhật nằm ở v bao nhiêu.giúp đỡ em nhé bác.thank bác nhiều.

chiquan91

Bác chủ thớt cho em hỏi em add thêm tiếng Hàn cho ngôn ngữ máy thì ngôn ngữ viết tiếng Việt có bị mất dấu đi không ạ?Mà gói ngôn ngữ tiếng Hàn thì down ở đâu hả bác?

daugiang1987

Bác hỏi cái code đâu liên quan gì đâu.bác cứ tìm giúp em gói tiếng nhật nằm ở v bao nhiêu.giúp đỡ em nhé bác.thank bác nhiều.

CODE máy đó nó quy định mã nước phát hành điện thoại củng như là mã ngôn ngữ muốn tìm giúp thì phải đưa code cho người ta bit mà tim chứ

Bác chủ thớt cho em hỏi em add thêm tiếng Hàn cho ngôn ngữ máy thì ngôn ngữ viết tiếng Việt có bị mất dấu đi không ạ?Mà gói ngôn ngữ tiếng Hàn thì down ở đâu hả bác?

Đã hướng dẩn ỡ trên down về gói tiếng hàn rồi chép vào file cook thôi.

KXT1989

code máy e mua o việt nam ma hinh nhu la 055676 hay sao do.may e mua o viet nam thi e nghĩ dâu liên wan j dâu.mà hầu như máy ở việt nam code gan giống nhau mà bác

w6darkcloud9w

sao mình add ngôn ngữ HK vào thì flash xong máy mở lên đứng ngay màn hình desktop vậy bro

daugiang1987

code máy e mua o việt nam ma hinh nhu la 055676 hay sao do.may e mua o viet nam thi e nghĩ dâu liên wan j dâu.mà hầu như máy ở việt nam code gan giống nhau mà bác

- Nó không có một gói ngôn ngữ riêng mà nó gộp chung trong gói ngôn ngứ ASIA nên mình phải tìm từng gói ngôn ngữ ASIA tải về và tách nó ra mã của nó là: 32

sao mình add ngôn ngữ HK vào thì flash xong máy mở lên đứng ngay màn hình desktop vậy bro

- Bạn đã điền mã code của nó vào file boot languages chưa: 30 HongKongChinese hoặc: 158 English_HongKong

w6darkcloud9w

rồi bạn àh. mình lấy FW tiếng việt V20 add thêm file ngôn ngữ: 30( HK ) vào FW đó, thêm số 30 vào file text boot languages
nó vậy nèh :
01,d
96
30

daugiang1987

rồi bạn àh. mình lấy FW tiếng việt V20 add thêm file ngôn ngữ: 30( HK ) vào FW đó, thêm số 30 vào file text boot languages
nó vậy nèh :
01,d
96
30

Trong file rofs2 đó gồm 3 gói ngôn ngữ là 158, 30, 31. Bạn lấy gói 158 chép vào xem thữ nhé

chimdb

Thực ra bài này khá là vô tác dụng vì :
1)Việc đầu tiên là cần 1 font hỗ trợ tiếng việt và ngôn ngữ bạn cần thêm.
2)gói ngôn ngữ tiếng trung r30 ,r31 không thể thêm vào các fw việt nam , mà phải làm ngược lai là thêm gói vn vào fw trung quốc.có thể tiếng nhật và hàn cũng làm tương tự , nếu ko flash xong sẽ đơ máy .hiện tại thì fw trung quốc mấy máy đời cao 5800v50 , 5230 v21 hack đc nhưng lỗi ko gỡ đc phần mềm, nên bạn có thể dùng 1 số fw của singapore bên trong có chứa tiếng trung rồi thêm tiếng việt vào, các ngôn ngữ khác chưa biết.
3)Nếu bạn chỉ cần đt đọc đc các phần mềm tiếng hàn,nhật,trung,việt....thì dùng font router+1 font hỗ trợ mấy thứ ngôn ngữ trên cài vào fw việt nam là nhanh và đơn giản nhất.còn cần cả bộ gõ tiếng việt+bộ gõ ngôn ngữ bất kỳ thì mới làm 1 fw như vậy (và làm theo cách như trên mình nói ,cách này loằng ngoằng chỉ phục vụ nhu cầu tra từ điển+bộ gõ đầy đủ)
4)khả năng tùy biến khá cao, nên dựa vào 1 bài của mathanh có trong diễn đàn làm thì chi tiết hơn . Ngoài quán bây giờ cũng chịu thôi.
làm đc 1 fw như vậy cũng khá mất công phu,nên tự mày mò cách làm rồi áp dụng cho mình chứ bảo ng khác làm hộ thì khó. cái này lúc biết làm rồi thì cũng dễ thôi, và phải chịu khó thử đi thử lại nhiều lần.

daugiang1987

Thực ra bài này khá là vô tác dụng vì :
1)Việc đầu tiên là cần 1 font hỗ trợ tiếng việt và ngôn ngữ bạn cần thêm.
2)gói ngôn ngữ tiếng trung r30 ,r31 không thể thêm vào các fw việt nam , mà phải làm ngược lai là thêm gói vn vào fw trung quốc.có thể tiếng nhật và hàn cũng làm tương tự , nếu ko flash xong sẽ đơ máy .hiện tại thì fw trung quốc mấy máy đời cao 5800v50 , 5230 v21 hack đc nhưng lỗi ko gỡ đc phần mềm, nên bạn có thể dùng 1 số fw của singapore bên trong có chứa tiếng trung rồi thêm tiếng việt vào, các ngôn ngữ khác chưa biết.
3)Nếu bạn chỉ cần đt đọc đc các phần mềm tiếng hàn,nhật,trung,việt....thì dùng font router+1 font hỗ trợ mấy thứ ngôn ngữ trên cài vào fw việt nam là nhanh và đơn giản nhất.còn cần cả bộ gõ tiếng việt+bộ gõ ngôn ngữ bất kỳ thì mới làm 1 fw như vậy (và làm theo cách như trên mình nói ,cách này loằng ngoằng chỉ phục vụ nhu cầu tra từ điển+bộ gõ đầy đủ)
4)khả năng tùy biến khá cao, nên dựa vào 1 bài của mathanh có trong diễn đàn làm thì chi tiết hơn . Ngoài quán bây giờ cũng chịu thôi.
làm đc 1 fw như vậy cũng khá mất công phu,nên tự mày mò cách làm rồi áp dụng cho mình chứ bảo ng khác làm hộ thì khó. cái này lúc biết làm rồi thì cũng dễ thôi, và phải chịu khó thử đi thử lại nhiều lần.

- Đây củng là một ý kiến hay riêng mình thì đã test thành công trên một số ngôn ngữ châu âu và bắc mỹ .

chimdb

Mình đã flash thử ko dưới 100 lần cho vài loại ngôn ngữ châu á ( trong 2 tháng- máy cũng tã phần nào) những ngôn ngữ tượng hình như trung,nhật,hàn rất khó thêm vào fw vn (99,9% là lỗi đơ ngay tại màn hình sc)mà đây là 3 ngôn ngữ người việt mình hay dùng nhất (trừ tiếng anh). còn làm ngược lại là cả 1 quá trình rồi,chỉ khi làm mới biết kiếm nguyên liệu đã mệt, lắp ghép vào nhau cũng mệt ko kém. bạn nên chú thích rõ để mấy bạn cần ngôn ngữ như trên ko flash cho phí công và die máy.còn mấy ngôn ngữ châu âu như bạn nói mình ko có ý kiến vì chưa thử bao giờ