• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn chi tiết cách thiết kế một bộ Gdesk cho riêng mình.

calvinklein87

dưới đây là cách thiết kế một Gdeck mang phong cách của riêng mình...
mong các bạn ủng hộ nếu còn gì sai sót mong các bác đóng góp ý kiến để topic dc tốt hơn chi tiết hơn nha.. các bạn cứ thực hiện theo các bước này là có thể hoàn thành một tác phẩm cho riêng mình...
chúc thành công

.Menu chính
Bạn có thể bật menu chính bằng cách click trực tiếp vào màn hình ở những chỗ không có icon hay ứng dụng nào khác

1) Run Main: Chạy màn hình chính của điện thoại

2) Run: Chạy các ứng dụng đã được cài trên điện thoại

3) Options

a) Replace main – Chọn Gdesk làm giao diện màn hình chính của điện thoại
b) Flick launch – Chọn chức năng này, bạn không thể chạy ứng dụng bằng cách tap vào icon mà phải kéo icon một đoạn nhỏ thì ứng dụng mới chạy
c) List system apps – Hiển thị các ứng dụng của hệ thống trong mục Run
4) Design- Bật menu thiết kế của Gdesk
5) Help
6) Quit

II. Thiết kế một màn hình trên Gdesk
Để chuyển sang chế độ thiết kế, bạn bật menu chính và tap vào Design
Menu thiết kế sẽ xuất hiện, cho phép bạn thêm bớt, chỉnh sửa, các trang liên kết hay di chuyển, thay đổi các icon.

Để thiết kế màn hình, bạn tap vào hình nền của Gdesk.

Design menu bao gồm

1) Set Desktop

a) Background options – Max fit image (làm cho hình nền tràn kín màn hình) and No fit image (sử dụng hình nền với kích cỡ vốn có của nó), No close button để tắt dấu X trên màn hình
b) Set Colour – Chọn màu cho hình nền
c) Set Image – Chọn hình nền
d) Remove Image – Bỏ hình nền đã chọn
e) Set Highlight RGB – Chọn màu highlight cho icon

2) GUI
3) Refresh IconsXóa các icon đã được thiết lập
4) Page

Chọn trang liên kết. Một giao diện hoàn chỉnh cho Gdesk có thể có nhiều trang liên kết. Dùng chức năng này để di chuyển giữa các trang. Trang liên kết hiện thời được đánh bằng dấu tick
5) Set default pageChọn trang liên kết mặc định của Gdesk. Khi bạn thoát ra khỏi ứng dụng nào đó và trở về Gdesk thì trang này sẽ được hiển thị đầu tiên
6) Add AppThêm ứng dụng mới
7) Add OtherThêm các chức năng khác như control panel, trang kiên kết, hay các ứng dụng kèm theo của gdesk
8) Use GridBật màn hình dạng lưới để định vị trí các icon dễ dàng hơn
9) Align to Grid
Chọn chức năng này để các icon không bị lệch khỏi các mắt lưới, dùng để căng chỉnh các icon cho thẳng hàng

10) Set Jog Order

Chọn thứ tự cho các icon khi bạn dùng jogdial để lựa chọn. Khi chọn chức năng này, các icon sẽ được đánh số để bạn biết thứ tự
Đối với W950, bạn dùng phím 2 và 8 để thay đổi giá trị của order
Các máy có phím qwerty, bạn dùng Z và C để thay đổi
11) Delete DesktopĐưa giao diện về nguyên thủy, tức là xóa hết mọi thứ
12) Load Design
Chọn 1 thiết kế đã có sẵn
13) Save Design
Lưu lại thiết kế của bạn để có thể dùng lại nếu bạn cần
14) Export App List
Trích xuất các icon, hình nền vào một thư mục

15) Done
Hoàn thành thiết kế

III.Các bước thiết kế một giao diện cho Gdesk1.Hình thành các trang liên kếtliên kế trang
Liên kết trang trong Gdesk cũng tương tự như thiết kế web, bạn có thế thiết kế giao diện theo hình tổ ong, hình sao….
Để đơn giản, bài này mình sẽ thiết kế theo dạng hình tam giác. Tức là gồm 3 trang: 1 -> 2 ->3 ->1
Trang 1: Màn hình today, bao gồm 1 đồng hồ, ngày tháng, 1 button liên kết với trang 2
- Bật menu chính, chọn design
- Page ban đầu là page 1 nên bạn không cần chọn new page

Chọn hình nền: Vào set desktop -> set image để chọn hình nền bạn thích

- Vào Set desktop -> Background options – max fit image để làm kín màn hình
- Vào add others để thêm báo giờ, Ram, lượng pin

Trang 2:- Tương tự, thêm vào add app để thêm các ứng dụng cần thiết
Để thiết kế các icon, bạn tap vào icon đó.

Các chức năng của chế độ thiết kế bao gồm

1) Delete –
Xóa icon trên màn hình

2) Replace with app – Thay thế icon bằng các ứng dụng khác

3) Replace with other
– Thay thế icon bằng các chức năng khác như control panel, trang kiên kết, hay các ứng dụng kèm theo của gdesk

4) Small/Medium/Large icon – Chọn kích cỡ cho icon

5).
Thay đổi tiêu đề cho icon

6) Hot key cho ứng dụng giúp truy cập ứng dụng nhanh chóng

7) Đổi icon cho ứng dụng

- Set icon để thay đổi các icon mà bạn thích
- Các ứng dụng không ngay hàng, thẳng lối, dùng chức năng Align to Grid để chỉnh sửa và dùng set order để chỉnh thứ tự các icon

Trang 3: tương tự như trang 2

2.Liên kết các trang đã thiết kế:
- Bạn tap vào đối tượng dùng làm liên kết giữa các trang với nhau.
- Chọn replace with other -> page link -> chọn page mà bạn muốn link

- Làm tương tự với các trang khác

Vậy là xong phần thiết kế

Chúng ta có 3 trang sau

:pthế là đã xong rùi đấy các bạn cứ theo thế mà làm nha..có j thắc mắc cứ hỏi rùi mọi ng và mình sẽ trả lời nha
ps: thank bác sayyouwill đã tài trợ cho chúng tôi thực hiện chương trình này nha..ka..ka :D
có một thiết kế gdeck iphone kéo vuốt giống iphone ở đây các bạn dow về load thử nha
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=44520

Chỉnh sửa cuối:

Caohieu88

Thêm một bài hướng dẫn chi tiết và cẩn thận cho anh em được đưa lên chủ đề chú ý, Thanks anh Calvin!!!

calvinklein87

sẽ cố gắng có nhiều tác phẩm để đuổi kịp Hiếu !!! mặc dù vẫn biết là ko thể ka..ka

candychild

cho mình hỏi là mình lỡ tay bấm chọn Disable tap rồi giờ không thể vào menu chính của Gdesk nữa. giúp mình với. cám ơn

kdv2108

Active Member
cho mình hỏi là mình lỡ tay bấm chọn Disable tap rồi giờ không thể vào menu chính của Gdesk nữa. giúp mình với. cám ơn
Bạn nhấn phím Ok trên bàn phím qwerty là nó lên manu chính,dùng bánh xe di chuyển xuống disable manu tab nhấn bánh xe cái nữa là ok thôi

Black_Metal

mình đọc kỹ nhưng vẫn ko thấy cách nào để Gdesk có hiệu ứng kéo - vuốt sang trái - fải như Iphone? nó giốg bài hướng dẫn làm Gdesk trước đây mà?!

kdv2108

Active Member
mình đọc kỹ nhưng vẫn ko thấy cách nào để Gdesk có hiệu ứng kéo - vuốt sang trái - fải như Iphone? nó giốg bài hướng dẫn làm Gdesk trước đây mà?!
Trước hết bạn cài Gdesk o.33, sau đó đọc bài Degin Gdeck iPhone kéo vuốt bản 0.33 của bác Calvin và làm theo hướng dẫn là máy bạn sẽ có kéo vuốt thôi mà.Hay lắm đó

manhylang

Banned
mình đọc mà không hiểu gì hết, mình không thể nào vào menu chính như bạn bảo cả, phải cài thêm phần mềm gì không?hướng dẫn mình từ đầu hoặc cho mình xin cái link cụ thể từ đầu được không?Thank nhiều

kdv2108

Active Member
mình đọc mà không hiểu gì hết, mình không thể nào vào menu chính như bạn bảo cả, phải cài thêm phần mềm gì không?hướng dẫn mình từ đầu hoặc cho mình xin cái link cụ thể từ đầu được không?Thank nhiều

Trước hết bạn phải down pm Gdesk 0.33e về cài vào máy,sau đó bạn down các design mà anh em đã thiết kế sẵn. Bạn mở gdesk ra tab vào màn hình, chọn design, chọn load design, chọn đường dẫn đến các design mà bạn đã down về. Vậy là xong.Ngoài ra bạn có thể thiết lập thêm các icon cho các ứng dụng mà bạn thường dùng, có thể gán các phím tắt cho các ứng dụng đó...Nói chung bạn cứ cài vào rồi mày mò là ra hết thôi mà. Đây là PM giả lập ko thể thiếu đối với UIQ3

huynhchiquang

Em làm theo hướng dẫn rồi, nhưng không hiểu sao, vị trí của đồng hồ và lịch là các hình tròn màu xanh dương có dấu chấm ! màu đỏ.

baokhanhdo

mình ko the tim duoc phan mem GDECK o dau het

minh ko the tim duoc phan mem GDECK o dau het, may u cho minh xin cai nha, thx moi ng nhiu lam! xin may cai muc khac, chang ai cho con xóa tieu de cua minh nua chan wa ah!

shadow141206

minh ko the tim duoc phan mem GDECK o dau het, may u cho minh xin cai nha, thx moi ng nhiu lam! xin may cai muc khac, chang ai cho con xóa tieu de cua minh nua chan wa ah!

Của bạn đây nhé !!! Lần sau nên đánh TV CÓ DẤU nha bạn, ko là bị del bài nữa đấy ;););)

Chúc vui :D:D:D

myp990i

thanks bác!
Bác có cái bộ icon như trong bài viết không, bộ này nhìn dễ hơn bộ của bác.
Cho em hỏi, khi sử dụng bộ của bác thì kích vào một số app bị lỗi hoặc không đúng như tên. Ví dụ tin nhắn và contact thì báo lỗi, kích vào tool thì ra control panel là sao????

Last edited by a moderator:

Duc2011

Không sử dụng được Iphone kéo vuốt

Mình down được file về rồi nhưng kô biết chép nó vào đâu cả mong bạn chỉ giúp còn 1 điều nữa trong diễn đàn hướng dẫn chép font cho máy đọc TViệt được mình down file về rồi chép theo hướng dẫn D\resouce\fonts. máy mình kô thấy có folder font mình chép cả folder Font của file vào mà kô thấy gì cả rất mong các bạn giúp đỡ mình thanks nhiều

duchuup1i

các bác ơi vậy mún tạo ra giao diên vuốt kéo giông iphone thì fai làm thế nào vậy...