• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng Dẫn Chi Tiết Sử Dụng Phoenix 2009 update FW nokia BB5

hhkkll

Ở diễn đàn này cũng đã có topic hướng dẫn mấy bạn về việc up FW bằng phoenix, nhưng do thời gian, topic chìm nổi không thuận tiện cho mấy bạn trong việc tìm hiểu về Phoenix, vì vậy mình xin mạo muội Post 1 bài hướng dẫn lại cho mấy bạn về thao tác up FW cho dòng Nokia BB5. Và với bài này, mình sẽ hướng dẫn và chia sẻ cho các bạn bản phoenix 2009 chứ hok phải là 2007 hay 2008. Nhìn về giao diện, không có j khác so với những bản đàn anh.

Mình đã Up lên mediafire để cho việc download đc đảm bảo.

* Đầu tiên mình xin nói rõ ưu và khuyết điểm của phần mềm này:

- Khuyết đầu tiên và cũng là lý do nó ít đc mấy bạn sd đó là vì nó khá nặng. các phiên bản đầy đủ lúc nào cũng giao động khoảng 130mb. Và nó đa số đc up lên RP.

- Ưu điểm: Về mức độ an toàn rất cao. Tất nhiên là hơn hẳn up online bằng NSU. Riêng bản thân mình Up và chạy lại FW khoảng trên dưới 30 lần thì thành công 100%. Và theo mình nghĩ nó rất ít khi bị lỗi < bên Jaf thỉnh thoảng và đặc biệt gần đây mình thấy có nhiều bạn la lỗi khi Up >

Xui lắm khi đang Up thì mất điện, hay con chó nhảy qua cộng Cap làm cap mất kết nối :D ( cái này thì chịu chết )

Và bây giờ mình xin hướng dẫn lại cách cài đặt và sử dụng

+ Đầu tiên mấy bạn down phiên bản phoenix về. link mediafire ở trên.
- Down FW mấy bạn cần để up dt về. có thể dùng Navifirm hay nguồn FW từ topnokia.ru hoặc khác.... Cái này đã hướng dẫn rất kĩ trên diễn đàn nên mình hok hướng dẫn nữa. mấy bạn tự làm đc mà :D

- Bước tiếp theo là tiến hành cài đặt. Các bạn cài theo thứ tự mình ghi theo số 1,2,3 nhé.
Mục First là những thứ cài đầu tiên, nó là Driver và 1 số tool hỗ trợ cho chương trình. Trong khi cài Phoenix, có nhiều khi báo error,
các bạn cứ cho nó wa, sau đó repair lại nhé ( chỉ ở 1 số máy thui, máy mình hok sao, máy thằng bạn lại bị :D) Lưu ý bản này chạy tốt trên XP sp2 bạn nhé, những bản win khác cũng như 1 số bản mod giao diện mình hok dám chắc. Cái Phoenixreg.exe không cần cài nhé bạn, chạy Fixer là đc.

- cài FW

Thế là đã xong phần cài đặt. bắt đầu qua phần Up FW. Mình xin lưu ý lại mấy bạn 1 chút, trước khi Up FW mấy bạn nên:

1. Sạc pin nhiều 1 chút, không nhất thiết phải đầy.
2. Tháo thẻ nhớ khỏi máy.
3. Để máy ở chế độ General.
4. Gắn cái sim trắng nếu có thể ( tránh trường hợp đang khi bắt đầu up thì có cuộc gọi hoặc tin nhắn)
5. Trong khi up mấy bạn không nên chạy cùng lúc chương trình khác trên máy, vì Phoenix khá nặng.
6. Không đụng chạm tới cộng Cap bạn nhé :D amen như chơy đey.

H mình bắt đầu công đoạn quan trọng nhé:

...Đầu tiên là đối với phone bình thường, Up Fw hay Reload FW.

1. Cắm cáp vào dt nối với PC.
2. Khởi động chương trình phoenix lần đầu.

- File > manage connections > New > tick vào USB rồi ấn Next > Next> Finish > Dùng mũi tên to bên phải để cho usb lên vị trí đầu tiên > apply > close.

- File > scan product. Nếu mọi thứ bình thường thì ở dòng dưới cùng phải có ghi thông số về máy của bạn. Nếu không đc=> kiểm tra lại cộng cáp của bạn nhé.

Đã ổn, mấy bạn tiếp tục nhé. Click vào Flashing ---> Fimware Update.
Lúc này nó sẽ hiện lên Productcode infomation. Phần Productcode là code ngôn ngữ của máy, bạn có nhể nhấn vào biểu tượng ... để xem code và chọn code ngôn ngữ, dùng nss chuyển qua code đó.SW version là FW đó bạn.

Ok bạn ấn vào REFURBISH và chờ đợi. Phoenix sẽ tự động chạy và nạp FW, đến khi báo kết thúc, và Đt of bạn khởi động lại là đc.

... Đối với Dead phone

Theo riêng mình, cái này dành cho những phone bị lỗi khi Up FW bằng NSU hay bị lỗi gián đoạn khi up bằng Jaf. hoặc máy bị lỗi chương trình.
* Riêng đối với dòng máy S60v3 bị lỗi chương trình vì lý do: bị treo máy + không Restart đc -> tháo pin --> Lỗi chương trình, nếu máy đã hack thì không thể cứu đc bằng pp này, hoặc tỉ lệ rất thấp.

Các bạn làm như sau:

- Trong manage connections chọn No connection ở vị trí đầu tiên.

- File > open product > chọn product tương ứng.

- Flashing > firmware update - cửa sổ firmware update hiện ra.

- Tick vào ô Dead phone usb flashing.

- Ấn Restor User Product > ấn nút power của điện thoại khi chương trình yêu cầu > chương trình chạy bình thường> sau 5' là xong.Nếu hok đc mấy bạn thử ấn vào ReFurbish xem nhé.

Mấy bạn có j thắc mắc có thể nêu ra để mọi người giúp.

Chúc mấy bạn thành công và có cảm giác Yomos khi tự tay mình Up FW cho con dế yêu of mình.
......

Log Khi Flash thành công có dạng ntn

Flashing started
Creating product data items list
Product data items list created
Backup not required
Flashing phone
Initializing
Asic CMT: Verifying communication to device...
Getting product info...
Scanning image files...
AdlServer: Flashing Update Server Data: 214912 bytes
AdlServer: Flashing CMT UPS data 1%
AdlServer: Flashing CMT UPS data 11%
AdlServer: Flashing CMT UPS data 21%
AdlServer: Flashing CMT UPS data 30%
AdlServer: Flashing CMT UPS data 40%
AdlServer: Flashing CMT UPS data 50%
AdlServer: Flashing CMT UPS data 61%
AdlServer: Flashing CMT UPS data 71%
AdlServer: Flashing CMT UPS data 80%
AdlServer: Flashing CMT UPS data 90%
AdlServer: Flashing CMT UPS data 100%
AdlServer: UPS data loaded
AdlServer: Update Server code succesfully sent to phone
AdlServer: Flashing Update Server Data: 1504256 bytes
AdlServer: Flashing APE UPS data 0%
AdlServer: Flashing APE UPS data 10%
AdlServer: Flashing APE UPS data 20%
AdlServer: Flashing APE UPS data 30%
AdlServer: Flashing APE UPS data 40%
AdlServer: Flashing APE UPS data 50%
AdlServer: Flashing APE UPS data 60%
AdlServer: Flashing APE UPS data 70%
AdlServer: Flashing APE UPS data 80%
AdlServer: Flashing APE UPS data 90%
AdlServer: Flashing APE UPS data 100%
AdlServer: UPS data loaded
AdlServer: Update Server code succesfully sent to phone
Reopening the connection...
Asic CMT: Partitioning RM-159_35.0.002_PR.C0R
Asic APE: Partitioning RM-159_35.0.002_PR.v18
Asic APE: Partitioning area 1...
Asic CMT: Start programming 5918 KB...
Asic CMT: Erasing RM-159_35.0.002_PR.C0R
Asic CMT: Erasing area 1...
Asic CMT: Erasing area 2...
Asic CMT: Erasing area 3...
Asic CMT: Programming RM-159_35.0.002_PR.C0R
Asic CMT: Programming 0%
Asic CMT: Programming 5%
Asic CMT: Programming 5%
Asic CMT: Programming 8%
Asic CMT: Programming 12%
Asic CMT: Programming 15%
Asic CMT: Programming 18%
Asic CMT: Programming 21%
Asic CMT: Programming 25%
Asic CMT: Programming 28%
Asic CMT: Programming 29%
Asic CMT: Programming 29%
Asic CMT: Programming 32%
Asic CMT: Programming 35%
Asic CMT: Programming 39%
Asic CMT: Programming 42%
Asic CMT: Programming 45%
Asic CMT: Programming 48%
Asic CMT: Programming 52%
Asic CMT: Programming 55%
Asic CMT: Programming 58%
Asic CMT: Programming 61%
Asic CMT: Programming 65%
Asic CMT: Programming 68%
Asic CMT: Programming 71%
Asic CMT: Programming 74%
Asic CMT: Programming 78%
Asic CMT: Programming 81%
Asic CMT: Programming 84%
Asic CMT: Programming 87%
Asic CMT: Programming 91%
Asic CMT: Programming 94%
Asic CMT: Programming 95%
Asic CMT: Programming 95%
Asic APE: Start programming 124514 KB...
Asic APE: Erasing RM-159_35.0.002_PR.C0R
Asic APE: Erasing area 1...
Asic APE: Erasing area 2...
Asic APE: Erasing area 3...
Asic APE: Erasing area 4...
Asic APE: Erasing area 5...
Asic APE: Erasing area 6...
Asic APE: Erasing area 7...
Asic APE: Erasing area 8...
Asic APE: Erasing RM-159_35.0.002_PR.v18
Asic APE: Erasing RM159_31.0.002_039_U01_uda.fpsx
Asic APE: Programming RM-159_35.0.002_PR.C0R
Asic APE: Programming 0%
Asic APE: Programming 2%
Asic APE: Programming 4%
Asic APE: Programming 6%
Asic APE: Programming 8%
Asic APE: Programming 10%
Asic APE: Programming 12%
Asic APE: Programming 14%
Asic APE: Programming 16%
Asic APE: Programming 18%
Asic APE: Programming 20%
Asic APE: Programming 22%
Asic APE: Programming 24%
Asic APE: Programming 26%
Asic APE: Programming 28%
Asic APE: Programming 30%
Asic APE: Programming 32%
Asic APE: Programming 34%
Asic APE: Programming 36%
Asic APE: Programming 38%
Asic APE: Programming 40%
Asic APE: Programming 42%
Asic APE: Programming 44%
Asic APE: Programming 46%
Asic APE: Programming 48%
Asic APE: Programming 50%
Asic APE: Programming 52%
Asic APE: Programming RM-159_35.0.002_PR.v18
Asic APE: Programming 54%
Asic APE: Programming 56%
Asic APE: Programming 58%
Asic APE: Programming 60%
Asic APE: Programming RM159_31.0.002_039_U01_uda.fpsx
Asic APE: Programming 62%
Asic APE: Programming 64%
Asic APE: Programming 66%
Asic APE: Programming 68%
Asic APE: Programming 70%
Asic APE: Programming 72%
Asic APE: Programming 74%
Asic APE: Programming 76%
Asic APE: Programming 78%
Asic APE: Programming 80%
Asic APE: Programming 82%
Asic APE: Programming 84%
Asic APE: Programming 86%
Asic APE: Programming 88%
Asic APE: Programming 90%
Asic APE: Programming 92%
Asic APE: Programming 94%
Asic APE: Programming 96%
Asic APE: Programming 98%
Asic APE: Programming 100%
USB Flashing succeeded.
Phone flashing completed. Waiting for phone to boot up
Bootup successful
Verifying communication to product (before flash finalizing)
Communication verified
Doing factorysets
Factorysets complete
Loading default data to phone
Loading default data to phone
Getting Data Package
Reading product state
Starting backup/restore sub-procedure: data item pre-delay
data item pre-delay
data item pre-delay
Sub-procedure completed: Succeeded., result code: 0
Starting to backup/restore data item: ProductProfile, version: 1.1
Data Item backup/restore completed: Succeeded., result code: 0
Starting backup/restore sub-procedure: data item post-delay
data item post-delay
data item post-delay
Sub-procedure completed: Succeeded., result code: 0
Backup/restore result: 0 out of 1 items were not backed up
Default data loading complete
Stopping all operations, returning phone to default mode
All operations completed
Product flashing succeeded.

Chỉnh sửa cuối:

backbedboy

riêng mình thấy up bằng NSU là an toàn và đơn giản nhất. Nếu máy chưa chọc ngoáy gì (change code...) thì cứ cắm rồi bật NSU cho nó làm việc

anhchanbonmat

riêng mình thấy up bằng NSU là an toàn và đơn giản nhất. Nếu máy chưa chọc ngoáy gì (change code...) thì cứ cắm rồi bật NSU cho nó làm việc

rớt mạng một cái là thôi rồi khóc tiếng miên luôn=))

hhkkll

Posted via Mobile Device
Đúng rùi. M củng thấy vậy. Với lại nhìu lúc nó đứng ở 10p, 5p, x giây...đứng hoài, thấy run. Lỡ mà hok đủ kiên nhẫn ->....là amen.

backbedboy

bản thân mình đã từng up bằng NSU rất nhiều lần,thậm chí mình hay quởn quởn up bằng NSU liền mấy lần ..chỉ để chơi,để cho "sạch".... . Nhiều lần đang down nửa chừng rút cáp ra đi công chuyện (cái này ko die nhé,lưu ý là lần up đầu tiên nó sẽ down FW về máy thì mới lâu , còn lần thứ 2 nếu chưa có FW mới thì nó up liền FW đã down trước đó,rất nhanh,khoảng 4-5p) , còn có lúc nó đang up luôn nha (tức là màn hình đang trắng) thì cúp điện , Dĩ nhiên máy die , nhưng bật lên Nokia ở màn hình trắng , connect với NSU bình thường , up lại thì bình thường lại . Không biết các đời máy sau nó khó tính thế nào chứ trước xài mấy con N và E đều quăng quật , rút giật ầm ầm...mà nó vẫn trâu chó không chịu die hẳn

PS: cách up dùng Phoenix thì cũng tốt,dùng đại trà cho các máy . Nhưng với 1 số máy dùng FW riêng của nhà cung cấp viễn thông như Orange , France , Sonera .... tức khởi động khác với Nokia thông thường ,và trong máy có default các theme chuông riêng...... thì up bằng phoenix khả năng fail là rất cao nhé , phải tìm đúng FW và version ngôn ngữ thì mới up được .Trường hợp này cứ NSU mà táng , Nokia tự động dò tìm và up lên luôn

habaolinh

Super V.I.P
bản thân mình đã từng up bằng NSU rất nhiều lần,thậm chí mình hay quởn quởn up bằng NSU liền mấy lần ..chỉ để chơi,để cho "sạch".... . Nhiều lần đang down nửa chừng rút cáp ra đi công chuyện (cái này ko die nhé,lưu ý là lần up đầu tiên nó sẽ down FW về máy thì mới lâu , còn lần thứ 2 nếu chưa có FW mới thì nó up liền FW đã down trước đó,rất nhanh,khoảng 4-5p) , còn có lúc nó đang up luôn nha (tức là màn hình đang trắng) thì cúp điện , Dĩ nhiên máy die , nhưng bật lên Nokia ở màn hình trắng , connect với NSU bình thường , up lại thì bình thường lại . Không biết các đời máy sau nó khó tính thế nào chứ trước xài mấy con N và E đều quăng quật , rút giật ầm ầm...mà nó vẫn trâu chó không chịu die hẳn

PS: cách up dùng Phoenix thì cũng tốt,dùng đại trà cho các máy . Nhưng với 1 số máy dùng FW riêng của nhà cung cấp viễn thông như Orange , France , Sonera .... tức khởi động khác với Nokia thông thường ,và trong máy có default các theme chuông riêng...... thì up bằng phoenix khả năng fail là rất cao nhé , phải tìm đúng FW và version ngôn ngữ thì mới up được .Trường hợp này cứ NSU mà táng , Nokia tự động dò tìm và up lên luôn
Sax, cái nào mà chẳng tự động dò tìm, up = NSU thì code của bạn thế nào thì nó cứ tự up code đấy, nếu muốn đổi lại phải dùng tool khác. Cái Phoenix này là của Nokia dùng nên nó là chuẩn nhất.

hhkkll

Posted via Mobile Device
Ẹc. Trắng màn hình có 2 loại nhé
Trắng màn hình sau vài giây máy tắt ->có thánh mới cứu đc nếu hok có box.
Trắng màn hình, đứg mãi ở logo nokia hay có màu trắng toàn bộ, nếu die phone khi quá trình nạp fw gần xong thì hoạ may cắm cáp vào nó nhận, còn die phone ở gđ đầu -> hok nhận cáp -> có thánh mới dùng nsu chạy tiếp đc nhé.
Đó là chưa kể mất nguồn hoàn toàn nhé.
1 số loại máy hok thể up bằng nsu và 1 số b lỗi không up đc.
Fw mới cập nhật chậm.

anhchanbonmat

nói chung lại là mỗi người một sở thích riêng. còn mình khuyên các bạn nên dùng phoenix ....good

Chỉnh sửa cuối:

youngbi

em dùng N95 8GB em đã thử chọn 2 kiểu kết nối qua PC suite và truyền dữ liệu rồi nhưg khi dùng phonenix chọn kết nối qua usb nó lại không nhận ^^!

hhkkll

em dùng N95 8GB em đã thử chọn 2 kiểu kết nối qua PC suite và truyền dữ liệu rồi nhưg khi dùng phonenix chọn kết nối qua usb nó lại không nhận ^^!

bạn cài đủ bộ mình Up chưa?. Bạn đọc lại hướng dẫn rùi thử lại nhé. Nếu hok đc thì đổi cộng cáp đi. có lẽ vấn đề ở đó.

mobisoft

Nói chung thì đây là một cách để cho các bạn không có đồ chơi đầy đủ nhưng muốn vọc máy của mình.Còn nếu có thì sẽ thấy rằng mỗi cái có một thế mạnh riêng,chưa cái nào là tốt nhất cả ( dĩ nhiên rồi ).Bên Care của Nokia họ cũng dùng cái này để xử lý máy lỗi nhưng cũng chỉ ở mức Level 1 và 2 thôi,còn nhiều lỗi thì nó xử lý cũng không triệt để đâu,phải gửi mức cao hơn để xử lý.

boytrade

thế này thì tha hồ mà vọc máy =D> !lần trước cài Fontrouter táy máy thế nào đổi "vị trí Font" khởi động lại màn màn hình trắng toát roài tắt ngúm =>die rồi :-?? !đem ra Care may mà còn bh 2 tháng :| !

hhkkll

thế này thì tha hồ mà vọc máy =D> !lần trước cài Fontrouter táy máy thế nào đổi "vị trí Font" khởi động lại màn màn hình trắng toát roài tắt ngúm =>die rồi :-?? !đem ra Care may mà còn bh 2 tháng :| !

Posted via Mobile Device
Tình trạg này m cũg gặp ở con n70, copy font thế mà tự nhiên treo máy >tháo pin > kđ lại > trắng màn hình.

huannt_t0803l

Posted via Mobile Device

minh da tung dung cai nay up fw cho may cua minh .noi chung rat an toan va don gian

up di up lai nang .ha fw deu vo tu .may da hack van up duoc. Kinh nghiem co duoc nho luc dau up bang jaf may bi deadphone bat chi sang trang roi sau do tat khong hien ca lo go nokia .quay sang thu cai nay mat ca chuc lan khong duoc .cuoi cung cung hieu cach dung .ban nao muon an toan cu tat may de up o che do dead phone .cho phep ha fw khi flash. may minh la 5320 s60v3

Last edited by a moderator:

xdao2

Mình đã update thanh công ở N95-8G.Hình như nó k còn chức năng tự xoay màn hình nữa thì phải.

busycat3000

huhu bác ơi help giúp e,máy e vừa up lần đầu tiên bằng nsu tới 15p ko bít thế nào cáp lại văng ra giờ e nó đen thui mở ko lên rồi e ko bít làm sao đây bác thương tình thì add nick byzycat2007 hướng dẫn giúp e với huhuhu