• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn dùng Mobipocket đọc fullscreen với bàn phím ảo

mysuncl

Chào các bạn, mình mới chuyển qua dùng s60v5, hôm nay tìm hiểu mod được bàn phím ảo để đọc prc, mobi với mobipocket reader trên s60v5. Xin chia sẻ với các bạn, hy vọng các bạn sẽ có thêm niềm vui.

Đầu tiên các bạn xem hình để thấy nó hoạt động thế nào nhé.

Và tất nhiên cũng available khi chuyển sang màn hình ngang

Sau đây là cách làm nhé:

1. Tất nhiên các bạn phải có ứng dụng Mobipocket Reader để đọc prc, mobi đúng không? Mình để link ở đây cho các bạn download luôn nhé:
http://www.mediafire.com/?2m8vuwvh2idmwpd

2. Download và cài VirtualKeyboard:
http://www.mediafire.com/?m3lnb961v510sjt

3. Download và giải nén file Skin này. Mình đã tổng hợp nhiều loại bàn phím ảo: 4 loại cho Mobipocket, Phím Navigation, Keypad dạng đứng (Portrait), Keypad dạng nằm (Landscape), bàn phím Mini Qwerty, Fullscreen Qwerty. Đặc biệt là có thể di chuyển để đặt ở vị trí nào trên màn hình mà bạn thích
http://www.mediafire.com/?owxwjshaw2twbph
Sau khi giải nén, bạn được 1 thư mục (Folder) tên MobiKey

4. Bạn chép (Copy) folder Mobikey vào đường dẫn sau: !:\System\Apps\WF_VirtualKey\Skin
Lưu ý: dấu ! chính là ổ C hay E mà bạn cài VirtualKeyboard

5. Sau khi copy thì bạn mở ứng dụng VirtualKeyboard (Keyboard) lên và chọn như trong hình nhé:

6. Sau đó nhấn Hide. Bạn sẽ có bàn phím ảo như thế này (thấy chữ VK nho nhỏ màu đỏ không):

7. Nhấn vào chữ VK, bạn sẽ được như thế này:

8. Mình đã mod 4 loại bàn phím cho Mobireader. Trong đó có loại số 3 (Mobipocket 3) là bàn phím trong suốt. Bạn xem hình bên dưới để thấy cách nó hoạt động.

9. Xong rồi. Now Enjoy reading books! :)

PS: 1 mẹo nhỏ cho các bạn: Nếu bạn cảm thấy bàn phím ảo hơi rối mắt thì có thể đè nhẹ phím CAMERA (chụp hình). Đè nhẹ thôi nha chứ đứng ấn mạnh. Khi đó bàn phím ảo sẽ tự động ẩn đi. Nếu muốn hiện lại, bạn đè nhẹ 1 lần nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Radium

Moderator
mình vừa test xong. Ý tưởng rất hay đó bạn, hồi xưa đọc mobireader chỉ biết dùng phím tăng giảm âm lượng thôi, vậy mà cũng cày hết mấy bộ Kim Dung đó. :D mình góp ý chút nha. Cái mobipoket bạn mod nó thành màu xám trong suốt khi bấm có thể hợp lý hơn. Và cái ngage bạn có thể chỉnh nó có thể di chuyển được k? :D

mysuncl

mình vừa test xong. Ý tưởng rất hay đó bạn, hồi xưa đọc mobireader chỉ biết dùng phím tăng giảm âm lượng thôi, vậy mà cũng cày hết mấy bộ Kim Dung đó. :D mình góp ý chút nha. Cái mobipoket bạn mod nó thành màu xám trong suốt khi bấm có thể hợp lý hơn. Và cái ngage bạn có thể chỉnh nó có thể di chuyển được k? :D

Cái mobipocket mình làm màu vậy để dễ nhận biết khi bấm đó bạn.
Còn cái N-Gage, nếu bạn muốn di chuyển thì có thể mở file Skin_Default.ini và xóa dòng này SkinFixPostion = 2 rồi save lại. Skin đó sẽ di chuyển được.

mysuncl

Mình vừa mod tổng hợp và mod thêm các bàn phím ảo cho các bạn lựa chọn. Đặt biệt là toàn bộ bàn phím ảo có thể di chuyển được để đặt ở vị trí nào trên màn hình mà bạn muốn.

Hy vọng các bạn thích! :)

Radium

Moderator
Mình vừa mod tổng hợp và mod thêm các bàn phím ảo cho các bạn lựa chọn. Đặt biệt là toàn bộ bàn phím ảo có thể di chuyển được để đặt ở vị trí nào trên màn hình mà bạn muốn.

Hy vọng các bạn thích! :)

hi vọng nó sẽ "ảo" như cái tên Bàn phím ảo của nó :D

anhtin10

cái mobipocket reader nó bảo bị lỗi chứng chỉ bạn ơi.máy mình hack rồi nhà

Radium

Moderator
mình đã đóng gói skin của bạn vào file bàn phím ảo luôn, tải về cài là dùng được.
đây :D

Chỉnh sửa cuối: