• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn Flash ROM cho dòng HTC Diamond

DucLong

Super V.I.P
Các bước khi nâng cấp phiêm bản Rom mới:
I/ Cách thứ nhất: up qua PC hay Laptop, dùng cab và phần mềm kết nối giữa PPC và PC:

HTC Diamond trước khi nâng cấp phiên bản mới nên chạy qua bước unlockcid do bác PhamQuang giới thiệu ở đây:http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=27734

Xin lưu ý rằng tất cả các file và phần mềm trên storage và program sẽ bị mất sau khi upgrade, bạn nên copy những file quan trọng lưu trữ sang thiết bị khác. hay vào internal storage.

các bước tiến hành:

1. Download file Rom cho HTC diamond, chú ý lựa chọn Rom theo đúng ngôn ngữ mình cần.
2. Bạn cần có Activesync v4.5 trở lên và cài trên PC đối với máy tính cài winXP
3. Nếu là máy tính dùng hệ điều hành Vista thì tải
bản mobidevice center cho win 32 bit tại đây:
http://www.microsoft.com/downloads/...f1-e46a-4a5f-a791-09f07aaa1914&displayLang=en
bản cho 64 bit tại đây:
http://download.microsoft.com/downlo...update-x86.exe
sau khi cài activesync hay mobi device center vào PC nhớ lấy sim ra khỏi PPC và khởi động lại PPC. bỏ chế độ tạm dừng làm việc (ngủ) của PC để đảm bảo rằng trong lúc nâng cấp Rom máy được làm việc liên tục và không bị ngắt quãng.
4. Đóng tất cả các chương trình trên PC khi chạy update.
5. Kết nối HTC Touch Diamond với PC.
6. Bạn chắc chắn thiết bị của bạn đã kết nối thành công với PC.
7. PIN của máy phải còn từ 50% trở lên.
8. Sau đó Click đúp vào file Romupdate ultility lúc này máy sẽ tự động chuyển về chế độ bootloader(màn hình có 3 màu) và tiến hành chọn chế độ để tiếp tục nâng cấp rom (chọn đồng ý và bấm next)
9. Tuyệt đối không tháo máy của bạn ra khỏi PC khi đang update, điều này có thể làm hư hại đến máy của bạn.
11. Sau khi update xong, thiết bị sẽ tự khởi động lại và bạn có thể sử dụng bình thường.

Lưu ý: Mình đã up thử trên cả winXP và vista đều thành công, đặc biệt là trên vista sau khi cài window mobi device center vào thì không cần phải cài cưỡng bức phần vista ruu như up trên các dòng khác như Uni chẳng hạn. để kiểm chứng lại điều này mình đã recovery lại con hp chạy winvista và sau khi reco và cài lại mobi device center thì vẫn up ngon lành.

đây là một số kinh nghiệm tự mình rút ra khi up rom cho HTC diamond riêng con Raphael mình chưa có máy để test. vài dòng cho anh em nào mới mua máy dòng này biết để mạnh dạn uprom.

II/ Cách thứ 2: không cần dùng đến PC:
làm theo hướng dẫn ở đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=39073

Chỉnh sửa cuối:

100

Anh cho em hỏi làm sao để biết PC của mình có Activesync v4.5 không vậy? Cảm ơn.

DucLong

Super V.I.P
Anh cho em hỏi làm sao để biết PC của mình có Activesync v4.5 không vậy? Cảm ơn.
bạn phải download phần mềm này rồi cài vào PC, khi cài xong cắm dây USB nối PC với PPC thì hai cái này sẽ nhận ra nhau.

thanhgia123

Ai cũng khuyên là tháo sim khi uprom tôi hay để sim uprom ko biết có ảnh hưởng gì tới sóng điện thoại ko. Trên trang htc thì thấy trang worldwide thì nói phải tháo sim nhưng trang của Hong Kong thì ko đề cập đến chuyện tháo sim khi uprom. Không biết để sim có ảnh hưởng gì đến máy ko biết. Tính tôi hay quên nên cứ copy file DIAMIG.nbh vào bộ nhớ máy là nhấn nút up luôn rồi mới nhớ là quên lấy sim ra. Bác nào hiểu rõ vấn đề này giải thích giúp tôi với. Cám ơn nhiều.

HkDng

Ai cũng khuyên là tháo sim khi uprom tôi hay để sim uprom ko biết có ảnh hưởng gì tới sóng điện thoại ko. Trên trang htc thì thấy trang worldwide thì nói phải tháo sim nhưng trang của Hong Kong thì ko đề cập đến chuyện tháo sim khi uprom. Không biết để sim có ảnh hưởng gì đến máy ko biết. Tính tôi hay quên nên cứ copy file DIAMIG.nbh vào bộ nhớ máy là nhấn nút up luôn rồi mới nhớ là quên lấy sim ra. Bác nào hiểu rõ vấn đề này giải thích giúp tôi với. Cám ơn nhiều.

Mình Flash ROM cả 100 lần chưa lần nào tháo SIM nhưng không có vấn đề gì với SIM hết, bạn cứ an tâm.

DucLong

Super V.I.P
Mình Flash ROM cả 100 lần chưa lần nào tháo SIM nhưng không có vấn đề gì với SIM hết, bạn cứ an tâm.

sở dĩ khuyến cáo mọi người nên tháo sim ra khi up rom là do quá trình up rom đòi hỏi máy cần phải qua hai lần Boot.
lần thứ nhất up xong máy sẽ tự hard reset, để cho máy được định dạng và tải drive trong rom được tốt thì nên tháo sim vì trong quá trình máy tự hard reset nếu để sim trong máy mà có cuộc gọi đến thì sẽ làm quá trình boot của máy bị gián đoạn.
khi up xong ROM để máy chạy nhanh và ổn định hơn thì đòi hỏi phải hard reset lại lần nữa khi đó bạn cần cài sim vào mới hard reset để máy nhận dạng sim (nhận mạng của sim) nhất là máy nào có cài GPRS và có dùng chức năng GPS hỗ trợ cho các phần mềm như bản đồ Vietmap, google map.

makuskiller

Em đang xài WM6.1. Em muốn up lên WM6.5 xài cho mới hơn. vậy xin hỏi các pro có nên up lên WM6.5 ko ah? WM6.5 xài tốt và ổn ko ?và cho e xin file up WM6.5 với . xin cảm ơn!

lethaivuong_htc

Không nên xài WM6.5

Hiện tất cả bản ROm WM6.5 mình đã xài hết rồi vừa chậm vừa xấu và lỗi nhiều lám những ai chưa xài nên từ bỏ ý định up lên nhé

vophivu1

Cac Huynh giup HTC Diamond 3700 minh voi !

Minh mới mua con HTC này ở cửa hàng, nhưng thấy nó không ổn định hay sao ấy? Hiện tượng:
1) kết nối Wifi được nhưng không vào trang web được, thỉnh thoảng vào được nhưng vào chậm quá (kết nối vi tính hay dùng GPRS thì chạy ào ào) ?
3) khi khóa máy, có khi tự mở máy luôn khi mình cầm lên chưa kịp bấm gì ?
4) Có khi ai gọi đến, nó reo chuông rồi tự chuyển sang trạng thái nghe mặc dù mình không chọn chức năng này và cũng chưa bấm phím nghe ?
5) Mình xem tivi online không được (dù cài đủ PM) ?

không biết nó có lỗi Rom gì không nữa. Nếu các huynh giúp mình thì cho mình số điện thoại để mình call nha ? Mình ở TpHCM. Mail:vophivu1@yahoo.com

Thanks..

LuonGThanGtk

bạn Hard reset thử xem nếu ko đc up lại bản rom khác khả năng do cài nhìu soft linh tinh nó vậy đó
up thử Cloudy 1.3 wwe 6.1 xem, mình đang xài cái này chạy rất good

Chỉnh sửa cuối:

quochung83

mấy pro ơi cho em hỏi ti . trường hợp up ROM sai máy mất nguồn , thì phải sửa chữa phần cúng hay làm lại trình tự là ok hoặc có cách nào làm máy trở lại trạng thái ban đầu. Em mới mua con HTC Diamond vô diễn đàn thấy nói nhiều về Up Rom mà thật tình chẳng biết làm sao .

DucLong

Super V.I.P
mấy pro ơi cho em hỏi ti . trường hợp up ROM sai máy mất nguồn , thì phải sửa chữa phần cúng hay làm lại trình tự là ok hoặc có cách nào làm máy trở lại trạng thái ban đầu. Em mới mua con HTC Diamond vô diễn đàn thấy nói nhiều về Up Rom mà thật tình chẳng biết làm sao .

nếu bạn đọc kĩ hướng dẫn và làm theo thì 100% là được, trường hợp lỡ up rom mà chưa hard SPL hay up nhầm ROM thì nếu máy vẫn còn vào bootloader được thì vẫn cứu sống.
trước tiên hard reset thử xem rồi báo cáo tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

343466

nhìu ROM down về chỉ thấy file .nbn . thì mình up bằng cách nào z các bác?

DucLong

Super V.I.P
up rom gồm có 2 phần:
- file rom có đuôi là. nbh
- và tool dùng để up có tên là custom RUU hay ROMUpdateUtility
bạn lấy file .nbh bỏ chung vào folder chứa tool up rom (custom RUU) rồi up thôi.
khi up ROM mới nhớ xóa file.nbh cũ đi

kidsapr

Các bác cho em hỏi...Con Diamond của em là phiên bản quốc tế vậy khi up room có cần phải UnlockCid và HardSPL ko?????

DucLong

Super V.I.P
Nếu up Rom chưa Hard SPL thì đầu tiên up lại rom ship (Rom chính hãng để cứu máy) csau đó tiến hành Hard SPL để UP rom thoải mái. Mình up rom mấy trăm lần chưa thấy bị gì.

Các bác cho em hỏi...Con Diamond của em là phiên bản quốc tế vậy khi up room có cần phải UnlockCid và HardSPL ko?????
Máy mới muốn up ROM đều phải UnlockCid (HardSPL) và bạn chỉ việc thực hiện đúng như hướng dẫn là thành công 100%,

Chỉnh sửa cuối:

kidsapr

bạn Hard reset thử xem nếu ko đc up lại bản rom khác khả năng do cài nhìu soft linh tinh nó vậy đó
up thử Cloudy 1.3 wwe 6.1 xem, mình đang xài cái này chạy rất good

Bác có thể up Cloudy 1.3 wwe 6.1 lên 1 link nào khác ngoài RS được ko? Em ko down đc trên RS...Thx bác nhiều..

kidsapr

Cuối cùng thì cũng đã down được Cloudy 1.3 wwe 6.1 từ RS....Bản này dùng nhẹ và ổn định....Cảm ơn các bác đã giới thiệu...