• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN LÀM LOGO 3D COOL..

GiaHuy_01

Những ngày qua công việc học hành căng thẳng quá:)):)) Hôm nay lên diễn đàn Spam chút cho đỡ áp lực. Mong rằng bài Viết này của mình sẽ giúp được các bạn trên diễn đàn đã đang và sắp có ý định làm logo3D+ Chữ 3D
+ Hình nền mobile-PC.v.v.v..Nhưng trước hết em xin gửi lời cảm ơn tới anh Minh Hiếu đã giúp đỡ em trong thời gian qua và tất cả các bạn nữa..
Xara 3D là chương trình chuyên tạo chữ nổi 3D có chuyển động (animation) rất hay và dễ sử dụng của hãng Xara (www.xara.com). Các chức năng của nó rất chuyên nghiệp và được thể hiện cụ thể, rõ ràng. Giao diện của chương trình như hình 1:​
Chú ý : hai thanh cuộn ngang và cuộn dọc chỉ có tác dụng làm xoay chữ. Có thể thay đổi tỉ lệ chiều cao/rộng của text bằng cách đổi giá trị ở ô tỉ lệ. Bimap size có thể thay đổi bằng cách thay đổi kích thước cửa sổ chương trình.
Tác dụng của một số nút :
- Export Bitmap: Xuất phần hiển thị trên màn hình thành file ảnh.
- Animation Picker: Lấy phần chuyển động từ các file có sẵn.
- Style Picker:Lấy các phần định dạng của văn bản từ các file sẵn có.
- Start/Stop Animation: bắt đầu / ngừng chuyển động.
- Show/Hide cursor: Hiện / ẩn con trỏ.
- Show/Hide Lighting:Hiện / ẩn ba đèn chiếu.
- Display as Flash: Hiển thị văn bản theo dạng Flash (.swf)
- Show/Hide Frame: Hiện / ẩn khung.
Bạn có thể tự tạo các chữ 3D rất ấn tượng và đẹp mắt để làm một tấm thiệp chúc Tết cho bạn bè... hay bất cứ mục đích nào khác với bốn bước sau:​
Bước 1: Tạo phần văn bản Trước hết cần tạo phần chữ mà bạn muốn, bấm vào biểu tượng T để xuất hiện hộp thoại Text Option:​
Bạn có thể nhập thẳng giá trị vào các ô khoảng cách hoặc bấm nút tăng giảm từ từ cho đến khi vừa ý, hoặc có thể chọn một nhóm chữ để áp dụng từng hiệu ứng riêng. Sau khi chỉnh sửa xong phần văn bản, nhấp OK để xem kết quả và sang bước 2.
Bước 2: Trang trí trong bài viết này, ta chọn màu vàng nhạt riêng cho chữ “Chúc” để tạo hiệu ứng ánh kim. Bấm vào nút để hiện ra con trỏ trên màn hình (một hình khối chữ nhật đứng) -> chọn chữ “Chúc” -> nhấp vào nút để mở hộp thoại Color options, các thay đổi được áp dụng trực tiếp lên Text, bạn có thể Undo (Ctrl+Z) để hủy thao tác vừa thực hiện bất cứ lúc nào cần. Nếu đánh dấu “Texture” sẽ xuất hiện thêm hộp thoại cho chép chọn hình làm vân cho chữ, khi đó màu chữ sẽ mất ảnh hưởng. Nếu muốn vừa dùng vân vừa dùng màu thì ta chọn thêm ô “Tint”.
Dời các ô chọn đến màu cần dùng hoặc nhập giá trị vào các ô R, G, B. Bấm vào nút sẽ hiện ra các lựa chọn:
Front, back and side - áp dụng cho toàn bộ mặt trước, sau và các cạnh bên,
Front and back only - chỉ áp dụng cho hai mặt trước và sau của chữ, Sides only - chỉ áp dụng cho các cạnh bên của chữ,
Background - áp dụng cho nền,
Light 1 - màu cho đèn 1 (đèn chính),
Light 2 - màu cho đèn 2 ( đèn phụ 1 cho cạnh),
Light 3 - màu cho đèn 3 (đèn phụ 2 cho cạnh),
Shadow - màu cho bóng mờ (không xuất hiện khi ta chọn văn bản không có bóng mờ).
Tiếp theo ta sẽ đổi dạng nét viền của chữ “Chúc”:
Chọn chữ này, sau đó nhấp vào nút để hiện ra hộp thoại Bevel options -> chọn hiệu ứng cần dùng trong danh sách, hiệu ứng sẽ được thể hiện trực tiếp trên văn bản. Ngoài ra, có thể chọn thêm Miter: rìa chữ sắc nét, Round: làm tròn các nét và Depth: độ dày của nét viền chữ.​

Để thay đổi các cạnh bên (side) của chữ, bấm nút để mở hộp thoại Extrusion options, gồm có các hiệu ứng:
Matt: cạnh và mặt chữ tối mờ đi.
Gloss: cạnh và mặt chữ sáng bóng.
Color: Màu cho chữ và cạnh. Bạn có thể chọn hai màu khác nhau cho mặt chữ và cạnh.
Front/Back face: mặt trước và sau của chữ, nếu bỏ cả hai lựa chọn này thì chữ chỉ còn viền và cạnh.
Outline: chỉ lấy nét viền và cạnh chữ với giá trị trong ô kế cận.
Depth: Độ sâu 3D của cạnh chữ.​

Các đèn màu hiện và ẩn khi ta bấm nút . Các đèn sẽ hiện ra ở dạng các mũi tên có màu đã chọn ở bảng Color Option. Nếu chọn chữ có bóng mờ sẽ thêm đèn thứ 4 riêng cho phần bóng. Ta có thể xoay các chữ dễ dàng bằng chuột, nhấp lên văn bản giữ và rê chuột ngang, dọc, chéo tùy ý. Nếu chỉ xoay ngang thì giữ phím Shift, chỉ xoay dọc thì giữ phím Ctrl. Khi chữ xoay thì màu sắc và độ sáng tối sẽ bị thay đổi do tác dụng của các đèn, tọa độ của chữ sẽ hiển thị ở góc dưới bên phải màn hình. Xoay các đèn tương tự như xoay chữ, đèn có thể xoay ra phía sau lưng chữ với tâm xoay là tâm của chữ. Điều chỉnh màu, độ nghiêng của text đến khi bạn vừa ý rồi thực hiện các thao tác tiếp theo.

Bấm vào nút để mở hộp thoại Shadow gồm có:
Shadow: Bật/tắt bóng mờ.
Style 1-2: Kiểu bóng.
Color: màu của bóng.
Transparency: Độ trong suốt của bóng (%)
Blur: Độ mờ.
Nếu bạn muốn làm cho chữ có hoa văn hay lồng ảnh vào trong chữ, hãy bấm nút để mở hộp thoại Texture Options rồi chọn:
Size: Kích cỡ ảnh (nếu ảnh nhỏ thì texture sẽ là nhiều ảnh liên tiếp). X: Dời ảnh theo trục ngang.
Y: Dời theo trục dọc,
Angle: Xoay ảnh (góc xoay tính bằng độ) và
Load texture

Bước 3: Animation
là bạn rất muốn gởi cho bạn bè một lời chúc Tết không ngừng “nhảy múa” vui mắt phải không ?
Hãy tạo các animation cho text bằng cách lấy các preset có sẵn như sau:
Nhấp sẽ hiện hộp thoại Animation picker cho ta chọn một trong 18 kiểu animation sẵn có với phần xem trước (preview). Nếu bạn không thích các kiểu có sẵn thì có thể tự mình tạo animation bằng cách click vào để hiện ra hộp thoại với các tuỳ chọn:
- Frames per cycle: Tổng số khung hình của chuyển động.
- Frames per second: số khung hình/giây.
- Pause: Thời gian dừng giữa hai lần chuyển động.
- Loop: Số lần thực hiện (chỉ dành cho tập tin GIF).
- Style: kiểu chuyển động. Tùy vào kiểu chuyển động sẽ có thêm những phần lựa chọn riêng.
Bạn phải bật chế độ animation để thấy chuyển động.
Bước 4: Save – Xuất file: Sau khi đã tạo được một “tác phẩm” vừa ý thì tất nhiên là bạn cần lưu nó lại để có thể đem “khoe” với bạn bè hoặc làm minh họa, tựa đề cho bài thuyết trình... Chương trình Xara 3D hỗ trợ việc xuất từ dạng tập tin chuẩn (X3D) ra thành rất nhiều dạng tập tin khác như: JPG, GIF, SWF, BMP, CUR, PNG, ICO và AVI, ANI, SWF, GIF động...
Muốn xuất thành tập tin ảnh bình thường, bạn vào menu File/ Export hay nhấn , để xuất các animation thành các tập tin ảnh động, bạn vào menu File/ Export Animation, còn nếu muốn xuất thành Screensaver thì vào menu File/ Export Screensaver (tùy dạng xuất ra sẽ có các phần tuy chọn tương ứng của nó) -> bạn chọn nơi lưu tập tin, đặt tên cho tập tin, chọn dạng tập tin cần xuất -> chọn kích thước (crop: cắt bớt file, lấy sát phần chữ) -> chọn số màu... Bạn nên xuất animation ra tập tin GIF động để dễ chèn vào các chương trình làm thiệp hay gửi qua email với dung lượng tập tin rất nhỏ, nhưng sẽ bị hạn chế ở mức 256 màu.
Với bốn bước trên bạn đã có thể tạo ra một tấm thiệp chúc Xuân đầy ý nghĩa hay các tựa đề ấn tượng cho bài thuyết trình của mình. Do khuôn khổ bài có giới hạn nên mình không thể đề cập đầy đủ chi tiết mà chỉ giới thiệu sơ lược và làm ví dụ nho nhỏ, nếu thích các bạn hãy tự tìm hiểu thêm.
+Để biết thêm chi tiết và tải phần mềm làm logo3D mời các bạn ghé qua đây nhé=>..::CLICK HERE::..Em mong các MOD đừng xóa bài này của em nhé.. Vì em nghĩ rằng nó rất thiết thực hữu ích cho anh em trên diễn đàn đang cần trang điểm cho điện thoại, làm thiếp tặng người thân trong dịp tết sắp tới. Em xin cảm ơn!

Last edited by a moderator:

hhkkll

=D>=D>cảm ơn anh đã nhắc nhở, lần đầu viết bài nên hơi gà. up ảnh bị lỗi.. Giờ thì ổn rồi.

Có ảnh nữa thì:U. Ol pc sẽ thanks.
Ps: anhCOJ đang tính lập topic hướng dẫn ae thì ông bạn đã ra lò rùi.

onlylove80

Rất tốt đó em ah. Anh cũng định làm hướng dẫn cho mọi người thì giờ em đã làm rồi. Rất chi tiết và công phu cảm ơn Huy nhé.

GiaHuy_01

Có ảnh nữa thì:U. Ol pc sẽ thanks.
Ps: anhCOJ đang tính lập topic hướng dẫn ae thì ông bạn đã ra lò rùi.
Ọc ọc..nếu vậy thì em xin mod xóa topic này đi vậy
Rất tốt đó em ah. Anh cũng định làm hướng dẫn cho mọi người thì giờ em đã làm rồi. Rất chi tiết và công phu cảm ơn Huy nhé.

Cảm ơn anh đã động viên. em còn phải nhờ anh và các bạn trên diễn đàn dạy bảo nhiều nhiều..=D>=D>

hhkkll

Làm j mà xóa chứ :D. Ngay như onlylove80 cũng muốn lập thớt giúp ae đó thui, nhưg có lẽ thời gian eo hẹp nên chưa giúp ae đc, và anhcoj chắc cũg vậy. Bạn đã giải quyết giùm ae mà. :D.
Mà biết đâu tools của anhcoj lại khác thì sao? M đã thử cái xara này rùi nhưng ko hiểu sao file export ko chất.

anhcoj

Nên có hình ảnh thì dễ nhìn hơn bạn ah

anh vừa hoàn tất bài viết khá công phu.đinh lên post thì.........kha...kha..
ngoài dự tính.nhưng ko sao, chỉ hơi tiếc công cả buổi, làm chi tiết và công phu....

hhkkll

anh vừa hoàn tất bài viết khá công phu.đinh lên post thì.........kha...kha..
ngoài dự tính.nhưng ko sao, chỉ hơi tiếc công cả buổi, làm chi tiết và công phu....

Post thêm đi bồ, cho ae tham khảo lun.
Hoặc post bên topic cũ đó anhcoj, bỏ mấy cái web, lằng nhằng đi. :D

GiaHuy_01

Làm j mà xóa chứ :D. Ngay như onlylove80 cũng muốn lập thớt giúp ae đó thui, nhưg có lẽ thời gian eo h�p nên chưa giúp ae đc, và anhcoj chắc cũg vậy. Bạn đã giải quyết giùm ae mà. :D.
Mà biết đâu tools của anhcoj lại khác thì sao? M đã thử cái xara này rùi nhưng ko hiểu sao file export ko chất.
Thật sự là từ ngày tham gia diễ đàn mà kg đóng góp được gì mình cũng ngại lắm. Nên cố gắng góp chút vặt này vậy. Bạn thử đi cũng dễ lắm

anhcoj

bạn nói thế để làm gì,có lẽ bạn ko ghé thăm topic của mình từ hôm qua đó thôi.mình đang xin ý kiến các MOD và SMOD đc tạo thêm 1 topic như vậy.nếu bạn ghé thăm topic của mình từ hôm qua thì đời nào bạn làm vậy phải ko????????????
thật lòng mới nhìn thấy topic này ,mình ko vui cho lắm.nhưng ko sao đâu bạn,bạn làm rất tốt.
cảm ơn bạn đã sẻ chia.mong rằng bạn sẽ đóng góp cho pda nhiều hơn nữa.

anhcoj

Post thêm đi bồ, cho ae tham khảo lun.
Hoặc post bên topic cũ đó anhcoj, bỏ mấy cái web, lằng nhằng đi. :D
cảm ơn bạn nhìu. nhưng thôi bạn àh.,,,,có bài này là ổn rùi bạn

anhcoj

công cụ thì như nhau cả thui bạn àh,cái chính là từ tool đó,bạn phải chọn cho phù hợp từ màu sắc đến đèn chiếu ,góc nhìn.....có chút thẩm mỹ sẽ tạo ra logo cool.

GiaHuy_01

bạn nói thế để làm gì,có lẽ bạn ko ghé thăm topic của mình từ hôm qua đó thôi.mình đang xin ý kiến các MOD và SMOD đc tạo thêm 1 topic như vậy.nếu bạn ghé thăm topic của mình từ hôm qua thì đời nào bạn làm vậy phải ko????????????
thật lòng mới nhìn thấy topic này ,mình ko vui cho lắm.nhưng ko sao đâu bạn,bạn làm rất tốt.
cảm ơn bạn đã sẻ chia.mong rằng bạn sẽ đóng góp cho pda nhiều hơn nữa.
em đâu biết. Mà sao phải không vui chứ? Pác
Mỗi người góp 1 chút thì PV mới hưng thịnh mà anhcoi

anhcoj

em đâu biết. Mà sao phải không vui chứ? Pác
Mỗi người góp 1 chút thì PV mới hưng thịnh mà anhcoi

hì.........! nói thật
nếu nói là vui thì là xạo thôi.(3 giờ để chuẩn bị cho bài viết,chi tiết công phu,...chưa kể đến việc xin ý kiến các MOD+SMOD. khi lên post thì .....) bạn phải hỏi mình sao ko vui ,thì mình hỏi ai bây giờ..????
nhưng mình đã nói ko sao mà.và thank bạn đã chia sẻ cho ae.
là mình hay bạn post thì có khác gì nhau đâu,miễn ae đc tìm hiểu và khám phá nó.
thôi nhé! ko thảo luận vấn đề này nha.
cảm ơn bạn 1 lần nữa vì đã chia sẻ.

hihoha

Well-Known Member
hì.........! nói thật
nếu nói là vui thì là xạo thôi.(3 giờ để chuẩn bị cho bài viết,chi tiết công phu,...chưa kể đến việc xin ý kiến các MOD+SMOD. khi lên post thì .....) bạn phải hỏi mình sao ko vui ,thì mình hỏi ai bây giờ..????
là mình hay bạn post thì có khác gì nhau đâu,miễn ae đc tìm hiểu và khám phá nó.

3 h làm 1 bài viết mà ko post thì phí quá.Nếu bạn ko ngại thì up tại box làm logo của bạn hoặc tại đây cũng được cho ae tiện theo dõi.Chia sẻ mà,đúng ko?:D

hhkkll

3 h làm 1 bài viết mà ko post thì phí quá.Nếu bạn ko ngại thì up tại box làm logo của bạn hoặc tại đây cũng được cho ae tiện theo dõi.Chia sẻ mà,đúng ko?:D

Mình cũng đồng ý với bạn. Anhcoj up trực tiếp lên topic kia đi. Vừa hướng dẫn, vừa có thể giúp ae tạo logo ưng ý.

Thangnd31082

Bài viết khá chi tiết song cần xem kỹ hơn khi định dạng nhé ! Mình mới chỉnh lại chút thôi, có gì chủ topic xem chỉnh thêm cho hợp lý nhé !

anhcoj

Mình cũng đồng ý với bạn. Anhcoj up trực tiếp lên topic kia đi. Vừa hướng dẫn, vừa có thể giúp ae tạo logo ưng ý.

Cảm ơn tấm thiện tình này của 2 bạn nhiều nha.
thôi bỏ đi 2 bạn àh.hơi tiếc công 1 chút thôi.up tiếp sẽ ko hay,với lại mình cũng del hết hình ảnh minh họa,text soạn thỏa rùi.hì...........!
từ bài này ae ko thảo luận vấn đề này nữa nha!!!!
cả ơn 2 bạn vì tất cả.

GiaHuy_01

hì.........! nói thật
Với bạn mà còn mất 3h để làm thì với mem mới như mình chắc chỉ 4h thôi.:((
Bài viết khá chi tiết song cần xem kỹ hơn khi định dạng nhé ! Mình mới chỉnh lại chút thôi, có gì chủ topic xem chỉnh thêm cho hợp lý nhé !

Em cảm ơn anh đã sửa bài dùm em ạ! đây là lần đầu tiên em gửi bài nên vẫn hơi vấp váp có gì mong anh sửa chữa và các bạn thông cảm cho ạ.

Chỉnh sửa cuối: