• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN ROOT - RECOVERY - UP ROM COOK CHO SENSATION XL

Sonblack

Super V.I.P
Xin chào các bạn, tôi lại gặp các bạn tại chủ đề này như đã hứa. Một lần nữa, thay mặt diễn đàn PDAVIET gửi lời cám ơn đến HTC Việt Nam đã trợ giúp thiết bị để tôi có thể hoàn thành bài viết này cũng như tổ chức thành công buổi offline đầu năm giới thiệu Sensation XL tại TPHCM ngày 08/01/2012 vừa qua.

VUI LÒNG ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN TRƯỚC KHI SỬ DỤNG. MỌI RỦI RO DO THAO TÁC SAI, KHÔNG ĐÚNG BƯỚC VÀ KHÔNG ĐÚNG THIẾT BỊ CÓ THỂ GÂY HẬU QUẢ NGHIÊM TRỌNG. SONBLACK KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM.

ĐÂY LÀ HƯỚNG DẪN CHO HTC SENSATION XL, VUI LÒNG KHÔNG ÁP DỤNG CHO CÁC DÒNG MÁY KHÁC.

1. UNLOCK BOOTLOADER:
Theo ý kiến và cách làm của cá nhân tôi thì để đảm bảo an toàn trong mọi trường hợp cho thiết bị ta cần mở khóa (Unlock) Bootloader trực tuyến tại trang của HTC.

Quy trình mở khóa bootloader các bạn có thể xem hình ngay dưới đây:

Các bạn cần truy cập vào trang: http://htcdev.com/bootloader
Tạo một tài khoản cho riêng mình (cần cung cấp một địa chỉ e-mail của chính bạn)
Sau đó đăng nhập bằng tài khoản của mình và thực hiện mở khóa bootloader theo hướng dẫn.
Lưu ý: Ở phần "Select your device", bạn chọn mục "All Other Supported Models" nhé! (Trước đây không có phần chọn này, bây giờ trang này yêu cầu).

Hoàn tất quá trình này thì Sensation XL của bạn sẽ có HBOOT đã "UNLOCKED", như hình bên dưới:

Các bạn cũng đừng bận tâm đến chữ S-OFF trên hình làm gì nhé vì rằng cho đến thời điểm tôi viết bài này vẫn chưa có S-OFF cho Sensation XL đâu đó.

Cập nhật: Hôm qua, 24/05/2012, Taki7610 đã có bài về S-OFF cho Sensation XL tại đây. Các bạn tham khảo nhé!

Như vậy là các bạn đã hoàn thành việc mở khóa bootloader rồi đó.

2. ROOT SENSATION XL:
Việc này cũng khá đơn giản và các bạn cũng có thể làm trước tiên cũng được, không ảnh hưởng gì cả đâu. Cứ thong thả mà làm nhé. Cụ thể thế này:

Đầu tiên, tải công cụ ROOT tại đây
(DooMLoRD_v2_ROOT-zergRush-busybox-su.zip) hoặc phiên bản mới hơn tại đây (
DooMLoRD_v4_ROOT-zergRush-busybox-su.zip) về máy tính và giải nén ra một thư mục bất kỳ trên máy tính, bạn sẽ thấy bên trong nó có 1 thư mục tên là files và 1 file tên runme.bat

Tiếp theo, chưa kết nối Sensation XL với máy tính nhé, các bạn cần vào Settings (Cài đặt) - Applications (Ứng dụng) - Development (Phát triển), đánh dấu mục USB debugging.

Bây giờ thì kết nối với máy tính
ở chế độ Charge only (Chỉ sạc)
và từ máy tính chạy file batch runme.bat như đã nói ở trên. Màn hình xuất hiện như bên dưới:

Khi mọi thứ đã sẵn sàng, các bạn chỉ cần nhấn ENTER và ngồi nhìn thôi nhé, mọi thứ diễn ra như hình bên dưới:

và tiếp sau đó, Sensation XL của bạn sẽ tự khởi động lại, máy bạn đã được ROOT rồi đó. Trên máy tính thì chỉ cần nhấn ENTER để đóng hộp thoại CMD này lại.

Quan sát hình trên các bạn nhé, trong trường hợp khi làm các bạn cần xem có giống vậy hay không, nếu có báo failed thì có gì đó thất bại, xem như chưa hoàn thành, trên thiết bị có thể sau khi khởi động lại sẽ không thấy Superuser.

Tuy nhiên trong quá trình thử nghiệm của tôi, cách này (cách tốt nhất cho đến thời điểm này) lại không có tác dụng đối với các máy dùng bản ROM gốc RUU_Runnymede_hTC_Asia_TW_1.14.709.2_Radio_20.5102.30.0822_3822.11.10.23_M_release_228770_signed này.

3. Flash RECOVERY:
- Tải công cụ và recovery để flash cho Sensation XL tại đây: Recovery 5.0.2.7 tenfar, giải nén ra một thư mục bất kỳ các bạn nhé. Ví dụ như hình dưới:

- Tắt máy của bạn! Đưa Sensation XL về bootloader bằng cách nhấn giữ VOLUME DOWN + POWER rồi thả POWER ra, tiếp theo nhấn POWER lần nữa, bạn sẽ thấy chữ BOOTLOADER màu trắng trên nền xanh là bạn đã ở trong BOOTLOADER rồi đó.

- Kết nối Sensation XL với máy tính và chạy file Flash_recovery.bat, bạn sẽ thấy như hình
dưới là thành công:

Hãy thử vào recovery xem thử nhé.

4. UP ROM COOK CHO SENSATION XL:
Flash thêm file boot.img (có xuất xứ từ bbs.anzhi.com) là có thể bắt đầu up được rồi.

Cách làm như sau:
- Tải công cụ flash và file boot.img có sẵn tại đây: Flash Boot Anzhi
- Giải nén file vừa tải về trên ra một thư mục bất kỳ.
- Đưa Sensation XL về BOOTLOADER (như đã hướng dẫn ở phần Flash Recovery).
- Kết nối Sensation XL với PC.

- Chạy file Flash_bootimg_Anzhi.bat

Sau khi làm đầy đủ các bước trên (từ 1 - 4), các bạn có thể up các bản rom cook (zip file) từ thẻ nhớ (với Sensation XL là Internal SD Card) bằng cách vào Recovery để tiến hành. Chi tiết để rõ hơn thì đọc bài của venusian ở đây.

Vui lòng thực hiện đúng để có được những gì mình cần và hạn chế rủi ro. Rủi ro là có thể xãy ra và Sonblack xin được miễn trừ trách nhiệm nhé.

Chúc vui!

Chỉnh sửa cuối:

won

a Sơn nói rõ hơn chỗ này nhé " Flash thêm file boot.img (có xuất xứ từ bbs.anzhi.com)"

mtrieupro

e mới gia nhập nên kiến thức còn hạn chế, các bác giúp em.
truy cập vào trang: http://htcdev.com/bootloader thì chọn SENSATION gì?
e không hiểu lắm, mong các bác chỉ giúp.

các bác có cách nào giúp e xóa các phần mềm tiếng Tàu của hệ thống và add tiếng Việt k ạ?
THANKS

mtrieupro

k chọn thì nó báo thế này bác ạ
Please choose a valid device.
In order to proceed, you must first select a supported device from the drop-down menu.

Sonblack

Super V.I.P
k chọn thì nó báo thế này bác ạ
Please choose a valid device.
In order to proceed, you must first select a supported device from the drop-down menu.

Vậy là mới có sự thay đổi này, để tiến hành, ở chỗ Select Your Device bạn chọn "All Other Supported Models"

mtrieupro

vậy là ok, thank bác nhìu. còn phần xóa các phần mềm tiếng Tàu của hệ thống bác chỉ giúp e

Sonblack

Super V.I.P
vậy là ok, thank bác nhìu. còn phần xóa các phần mềm tiếng Tàu của hệ thống bác chỉ giúp e

Muốn xóa các phần mềm tiếng Tàu, thì phải Root máy (hướng dẫn ở bài đầu, mục 2) và cài đặt Root Explorer vào. Sau đó dùng Root Explorer để vào /system/app tìm những ứng dụng cần xóa để xóa, xóa không đúng có thể gây hậu quả đó bạn. Cần phải tìm chính xác file apk và odex của nó để xóa, bạn phải tự tìm ra nó vì không có quy luật nào cả nên không cầm trên tay máy đó thì chẳng thể chỉ tốt hơn. Sau đó restart máy.

Chúc may mắn.

Taki7610

Unlock_GSM
Đã thành công theo cách làm của anh Sơn - Em nó đã có tiếng việt !=D>

P/s : Nên backup ROM ship trước khi tiến hành, sẽ khôi phục khi có trục trặc nhé !

Chỉnh sửa cuối:

won

Tắt máy của bạn! Đưa Sensation XL về bootloader bằng cách nhấn giữ VOLUME DOWN + POWER rồi thả POWER ra, tiếp theo nhấn POWER lần nữa, bạn sẽ thấy chữ BOOTLOADER màu trắng trên nền xanh là bạn đã ở trong BOOTLOADER rồi đó.
Em giữ POWER để chọn tắt máy, rồi làm như HD ở trên nhưng ko đc, nó cứ khởi động lại luôn ?

Taki7610

Unlock_GSM
Em giữ POWER để chọn tắt máy, rồi làm như HD ở trên nhưng ko đc, nó cứ khởi động lại luôn ?

Gắn cái nắp lại bấm phím cho dễ, bấm đồng thời 2 nút và giữ không buông là ok .

fgc_vn

Bác chủ cho hỏi sao máy mình k unlock dc bang htcdev, no toan bao lỗi o step 10 (send code để nhận email). Mình chạy DooMLoRD_v2_ROOT-zergRush-busybox-su.zip thì khỏi động lại vào menu đã thấy super user nhưng khi vao Bootloader thì vẫn còn LOCKER là sao nhỉ? Như vậy máy mình đã unlock và Root chưa vậy.

NguyenThanhTuan

Super V.I.P
Anh ơi phần ROOT chỗ "Bây giờ thì kết nối với máy tính..." anh thêm chọn charge only cho mem đỡ bỡ ngỡ :D

Taki7610

Unlock_GSM
Bác chủ cho hỏi sao máy mình k unlock dc bang htcdev, no toan bao lỗi o step 10 (send code để nhận email). Mình chạy DooMLoRD_v2_ROOT-zergRush-busybox-su.zip thì khỏi động lại vào menu đã thấy super user nhưng khi vao Bootloader thì vẫn còn LOCKER là sao nhỉ? Như vậy máy mình đã unlock và Root chưa vậy.

Bạn phải tải cái unlock_bin về rồi flash thì mới unlock được, khi tải về xong thì vào lại trang web htc dev là sẽ có các bước tiếp theo.

@Taki7610: backup ROM ship ntn, bạn chỉ rõ hơn cho mình nhé.

Vào recover vào phần backup và restore là ok thôi.