• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN: S-OFF, RECOVERY & ROOT CHO HTC DESIRE S

PhamQuang

Manager
Revolutionary: S-OFF & Recovery Tool​

Các tác giả unrevoked & AlphaRev Team vừa cho ra mắt bộ Tool có thể Set S-OFF cho khá nhiều dòng máy mới HTC chạy Android hiện nay.
Việc Set S-OFF là rất quan trọng bởi đây là công việc tháo bảo mật từ đó có thể Root, cài đặt Recovery và thay đổi HDH....
Trang chủ tải Tool tại đây:

http://revolutionary.io/

Các dòng HTC chạy Android được Revolutionary: S-OFF & Recovery Tool hỗ trợ bao gồm:

Như vậy đối với HTC Desire S cũng được liệt kê.
Cách tiến hành Set S-OFF khá đơn giản, lưu ý với Desire S hỗ trợ 2 sản phẩm có HBOOT là 0.98.0000.98.0002.

Quy trình:
- Tải Tool về.
- Đăng ký dòng máy, phiên bản HBOOTS/N của máy để nhận Beta-Key (cần thiết khi chạy Tool set S-OFF).
- Máy Android vào Settings > Appliactions > Development: đánh dấu "USB debugging".
- Cho HTC Desire S kết nối với PC (trước đó đã cài Android Driver) ở chế độ sạc PIN ("Charge only").
Nếu trước đó trên PC chưa có USB Driver, có thể cài đặt HTC Driver theo link sau:
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?519nq46nz13l6nd[/DOWNLOAD]
Cài đặt cho PC.
- Chạy Tool Revolutionary và tuân thủ các bước tiếp theo.... Quá trình sẽ tiến hành và có hình ảnh như hình ảnh minh họa dưới đây:

Sau khi chạy S-OFF xong tool sẽ tiếp tục tiến hành cài tự động Recovery cho máy nếu trên PC của bạn có kết nối NET.

Nếu tiến trình tốt đẹp sau bước này HTC Desire S đã có: S-OFF và RECOVERY (CWM).

Ai đang sử dụng HTC DesireS có thể có bài và hình minh họa cụ thể tiếp theo thì tốt quá !!!

PhamQuang

Manager
CÀI RECOVERY CHO HTC Desire S​

Phải thực hiện bước này thường vì các lý do sau:
- Quá trình S-OFF hoàn thành nhưng vì trục trặc mạng hoặc không có mạng nên Revolutionary không hoàn thành bước tải cài Recovery.
- Sau khi Up lại ROM Ship, Recovery bị mất, cần phải cài lại.
Lưu ý: là bước này chỉ thực hiện được sau khi máy đã có S-OFF.

TIẾN HÀNH​

* Máy (Desire S) vào Settings > Applications > Development: đánh dấu vào "USB debugging".
Kết nối máy với PC với chế độ "Charge Only"
Cũng có thể đưa máy vào FASTBOOT rồi kết nối với PC cũng được.
* Tải Tool + Recovery theo link dưới đây:
Giải nén thành thư mục: Recovery_SAGA
* Vào thư mục trên nhấn SAGA_RECOVERY.bat chạy.
* Đợi 1 chút là xong, máy đã được cài Recovery (CWM).

Sau khi hoàn thành bước 1 và 2 này máy của chúng ta đã chắc chắn có: S-OFFRECOVERY.

PhamQuang

Manager
ROOT cho HTC Desire S​

Bước trên chúng ta mới chỉ Set S-OFF và cài xong Recovery cho máy, để ROOT máy tiếp tục các bước tiếp theo sau đây:

1/ Tải file sau đây:
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?tid7pdo6btzmvay[/DOWNLOAD]
tên file: su-2.3.6.3-efgh-signed.zip
2/ Copy vào thư mục gốc của thẻ nhớ.
3/ Đưa máy vào Recovery, bằng cách:
- Tắt máy, đợi các núm hết sáng, nhấn VOLUME DOWN.
- Sử dụng VOLUME DOWN. hoặc VOLUME UP di chuyển xuống dòng RECOVERY
- Xác nhận bằng núm POWER
- Máy sẽ khởi động lại và vào Recovery.
3/ Áp dụng chức năng "Install from SD card" để cài đặt file copy vào trên.
4/ Cài đặt xong, cho máy khởi động lại vào Phone. Xong !!!
Để kiểm tra máy đã ROOT hay chưa hãy vào Programs xem đã có biểu tượng "Superuser" hay chưa là đủ.
Chúng ta có thể sử dụng các ứng dụng cần ROOT.

Vậy là sau khi hoàn thành bài này máy của chúng ta đã có: S-OFF, RECOVERY và ROOT !!!

lbxminh

Tại sao mình root không được nó báo dòng này "Failed to get root! :("
Mặc dù đã có driver USB, đã cài chế độ USB debugging.
Có bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ với. Thanks

venusian

Moderator

Tham khảo bài này của Chú Quang xem sao bạn
Trên PC của bạn có chạy chương trình DroidExplorer hoặc trình nào đó liên quan tới adb.exe không?
Vào Task Manager tắt chúng đi vì chúng làm ảnh hưởng tới quá trình chạy S-OFF đó.

dtka

Bác Quang cho em hỏi ?
Giờ em dùng Linux thi phải làm thế nào ạ, vơi phiên bản trước thì trên trang chủ có câu lệnh đó nhưng giờ không thấy nữa ạ
Thank !

kidphuongit

Em chạy tool trên Ubuntu. Làm ngay từ hôm đầu mới ra tool, còn chưa có trên win. Hôm đó mò mẫm chủ yếu cài đặt đc cái SDK của Android trên Ubuntu là sẽ làm đc. Bác nào ko làm đc có thể qua em làm giúp.

PhamQuang

Manager
Sao không thấy ai hướng dẫn up rom em nó nhỉ??

Quan trọng nhất là S-OFF, Recovery và Root thôi chứ Up ROM thì có gì khó, không khác gì so với các dòng khác cả. Bạn cứ đọc hướng dẫn trong Topic Up ROM cho Desire, DesireHD hay Sensation rồi áp dụng là được.
Nguyên lý Up ROM các dòng Android đều như nhau cả, mỗi dòng 1 Topic hướng dẫn sẽ thừa, mất thời gian.
Bởi vì:
Có S-OFF mới có thể Up đc các loại ROM khác, mới có thể tiến hành các bước sau như cài Recovery và Root...

duytan107

Quan trọng nhất là S-OFF, Recovery và Root thôi chứ Up ROM thì có gì khó, không khác gì so với các dòng khác cả. Bạn cứ đọc hướng dẫn trong Topic Up ROM cho Desire, DesireHD hay Sensation rồi áp dụng là được.
Nguyên lý Up ROM các dòng Android đều như nhau cả, mỗi dòng 1 Topic hướng dẫn sẽ thừa, mất thời gian.
Bởi vì:
Có S-OFF mới có thể Up đc các loại ROM khác, mới có thể tiến hành các bước sau như cài Recovery và Root...
Ok, máy mỉnh đã s-off + recovery + root rồi, bây giờ up rom thôi, thanks.

bossquang

của bạn đây: http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-...recovery-va-root-voi-revolutionary-io-794752/

trước khi làm cái này
updated Dành cho những máy đã update lên 1.47.xxxx
Mình hướng dẫn bạn cách s-off cho máy đã update lên bản mới nhé, bạn thử xem sao. (nguồn xda-developer)

Bạn làm tiếp từ bước 6 bài hướng dẫn lần trước, sau khi đã kết nối điện thoại với máy tính qua chế độ usb debugging.
1. Bạn down fre3vo theo link sau fre3vo.zip
2. extract ra folder fre3vo, rồi copy vào ổ C trong máy tính.
3. mở cmd lên (vào win chỗ run bạn gõ cmd rồi enter là sẽ lên bảng commandos nhé)
Trong cmd bạn gõ như sau
c: (để vào ổ C, với trường hợp window bạn cài trong ổ khác)
cd \ (để chỏ ra ổ C )
cd fre3vo (từ ổ C vào thư mục fre3vo)
adb push fre3vo /data/local/tmp
adb shell chmod 777 /data/local/tmp/fre3vo
adb shell (you'll get a $ prompt)
/data/local/tmp/fre3vo -debug -start FAA90000 -end FFFFFFFF
adb shell (you should get a # prompt now)
exit
Sau đó ko được rút usb hay khởi động lại máy. Bạn tiếp tục làm theo bước 7 bài hướng dẫn nhé

bạn tải cái này giải nén cho tất vào ổ C: http://www.4shared.com/file/KK6KvF7Q...win-tools.html
để lấy file adb.exe mới làm được

PhamQuang

Manager
của bạn đây: http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-...recovery-va-root-voi-revolutionary-io-794752/

trước khi làm cái này
updated Dành cho những máy đã update lên 1.47.xxxx
Mình hướng dẫn bạn cách s-off cho máy đã update lên bản mới nhé, bạn thử xem sao. (nguồn xda-developer)

Cách bạn đưa lên đã cũ rồi, bây giờ với HTC Desire S cách sử dụng Tool Revolutionary là đơn giản và nhanh nhất đó.

hot_boy_007

S-off thì e hiểu nhưng cho e hỏi recover và root là j và để làm j ạ, e có đọc rồi nhưng rất khó hiểu, bác nào giải thích dễ hiểu giúp e với, cài game , app có cần các bước trên k ạ

PhamQuang

Manager
S-off thì e hiểu nhưng cho e hỏi recover và root là j và để làm j ạ, e có đọc rồi nhưng rất khó hiểu, bác nào giải thích dễ hiểu giúp e với, cài game , app có cần các bước trên k ạ

- S-OFF: gỡ bỏ bảo mật để chúng ta có thể Update các ROM, Radio, Recovery... khác nhau từ FASTBOOT cho máy.
- RECOVERY: là phần hỗ trợ để Backup/Restore, cài đặt ROM, các ứng dụng ... từ thẻ nhớ. Có S-OFF thì dễ cài đặt RECOVERY hơn. Tuy nhiên có thể cài Recovery từ Market mà ko nhất thiết phải có S-OFF. Ngắn gọn RECOVERY là cơ sở giao tiếp hỗ trợ để chúng ta thay đổi HDH, trong đó có ROM, Radio,...
- ROOT: là cài thêm ứng dụng SU, dung môi hỗ trợ 1 số ứng dụng cần thiết, ví dụ như Root Explorer,...

Nói đi nói lại, cả 3 thành phần trên cũn chỉ mục đích duy nhất giúp chúng ta can thiệp vào HDH, cụ thể là tạo và Update các bản Custom ROM mà thôi.
Nếu ai ko có nhu cầu thay đổi HDH thì các điều trên (S-OFF, Recovery, ROOT) là các khái niệm chả cần quan tâm. :D

bossquang

Cách bạn đưa lên đã cũ rồi, bây giờ với HTC Desire S cách sử dụng Tool Revolutionary là đơn giản và nhanh nhất đó.

ý mình là hướng dẫn bạn ấy sửa lỗi dùng Revolutionary mà bị lỗi "Failed to get root" , với máy đã update lên 1.47.xxxx. giống máy mình. Có gì sai mong được chỉ giáo.

PhamQuang

Manager
ý mình là hướng dẫn bạn ấy sửa lỗi dùng Revolutionary mà bị lỗi "Failed to get root" , với máy đã update lên 1.47.xxxx. giống máy mình. Có gì sai mong được chỉ giáo.

Dù có update lên ROM 1.47 mà HBOOT vẫn là 0.98.0000 hoặc 0.98.0002 thì sử dụng phiên bản mới tool REVOLUTIONARY (v0.4pre3) vẫn có thể set S-OFF tốt đấy.
Nếu HBOOT bị thay đổi thì đúng là phải dùng GoldCard mà hạ xuống.
Mình ko có DesireS trong tay nên cũng ko biết chính xác lắm, nhưng nguyên tắc chung là vậy, không thể khác được.

hot_boy_007

ĐÃ làm hết tất cả bước trên nhưng cháu chỉ biết là s-off và root rồi, còn không biết kiểm tra recovery thế nào, mà khi vào hboot làm thế nào để thoát ra vậu bác, cháu chỉ biết tháo pin ra lắp lại à

PhamQuang

Manager
ĐÃ làm hết tất cả bước trên nhưng cháu chỉ biết là s-off và root rồi, còn không biết kiểm tra recovery thế nào, mà khi vào hboot làm thế nào để thoát ra vậu bác, cháu chỉ biết tháo pin ra lắp lại à

Cháu có biết cách vào HBOOT không?
Nếu vào sẽ thấy dòng chữ RECOVERY phía dưới, dùng VOLUME DOWN. hay UP mà di chuyển xuống sẽ vào được.