• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN S-OFF - RECOVERY - ROOT - SUPER CID CHO SENSATION

ancola66

Super V.I.P
S-OFF - RECOVERY - ROOT- SUPER CID for SENSATION

Revolutionary: S-OFF & Recovery Tool
Online Unlock Bootloader with HTCdev

*CHÚ Ý : BẠN NÀO DÙNG SENSATION XE THÌ THAM KHẢO THÊM Ở ĐÂY

Hiện nay có 3 cách để có thể mở khóa Bootloader

*
Revolutionary

*Unlock trực tuyến với HTCdev
- Chỉ cho các máy đã được UPDATE OTA lên 2.3.4

* Kết hợp cả 2 cách trên

Trước khi tiến hành một trong ba cách nói trên các bạn phải nắm rõ mình muốn gì và định làm gì với những mục đích sau :

- Nếu ta chạy HTCdev trước thì vẫn còn S-ON, không cài recovery được
- Nếu ta HTCdev trước, rồi chạy tiếp cái Revolutionary thì nó sẽ đè lên unlocked trước đó, tuy là S-OFF nhưng mà HBoot thay đổi 1.17.xxxxx

- Nếu làm ngươc lại: chạy revolutionary trước để có S-OFF, rồi chạy HTCDev sau để có unlocked thì kg được, vì cái HTCDev chỉ hoạt động trên HBoot 1.18.0000

Do đó vừa muốn có S-OFF, vừa muốn có Unloked thì phải chịu khó 1 chút. Còn bác nào chỉ cần root thôi không quan tâm đến Unlocked thì chỉ cần dùng Revolutionary là đủ, và phải follow theo Mục I để trả lại HBoot 1.18.0000 cho nó pro hơn, nhưng vẫn là S-OFF, không có chữ revolutionary

1.Mở khóa Bootloader (S-OFF) bằng Tool Revolutionary

Chuẩn bị :

* Tải bộ TOOL ở ĐÂY.
- Khi các bạn nhấp vào lựa chọn Download Windows hoặc Linux thì nó sẽ hiện ra bảng để bạn điền thông số thiết bị của bạn >>> Để lấy KEY Active
- Các bạn phải điền đầy đủ thông số để lấy KEY (Như hình minh hoạ dưới đây)

* Để có thông số HBoot : Các đưa máy về Bootloader >>> Sẽ nhìn thấy thông số Hboot ( Có dạng "1.17.****" )
* Để có thông số S/N (Serial Number) thì nó ở trên Vỏ hộp hoặc nằm ở Tem trên máy.

Điều kiện :

* Trên PC bạn phải Remove HTC Sync và HTC Driver (Nếu trước đó đã cài)
* Remove Droid Explorer (Nếu trước đó đã cài)
* Tải HTC Driver mởi ở ĐÂY và cài đặt cho PC
* Nếu Sensation trước đó đã chạy Temp Root thì nên Up lại bản Rom Ship hoặc Factory Reset.

I - Tiến hành S-OFF

1. Giải nén bộ Tool tải về trên PC
2a. Trên Sensation vào Settings / Power.Bỏ dấu tích ở mục "FAST BOOT"
2b. Trên Sensation vào Settings / Applications / Development đánh dấu tích vào ô USB Debugging
3. Kết nối Sensation với PC ở chế độ Charge Only
4. Chạy file revolutionary.exe trong thư mục revolutionary-0.3pre7
5. Điền Key active mà bạn đã lấy lúc trước
6. Nhấn Enter
7. Tool sẽ chạy trong khoảng 2 phút
8. Sau khi chạy xong nó sẽ hỏi bạn có Install Recovery hay không ? Bạn nên chọn no (N) vì nếu chọn (Y) thì nó sẽ tải file Recovery về (rất chậm).
9- Rút máy ra nhấn Volume down hoặc up để chọn Reboot là xong >>> Bạn đã có S-OFF

II- Tiến hành RECOVERY

1. Bạn tải File RECOVERY 5.8.0.9 (File có dạng PG58IMG.zip) tại ĐÂY
2. Giải nén file CW_1.0.1.4_Fix.7z . Chép file PG58IMG.zip vào THƯ MỤC GỐC của THẺ NHỚ
3. Đưa máy về Bootloader
-Tắt máy hoàn toàn (Nếu cẩn thận thì tháo pin ra rồi lắp lại)
-Nhấn giữ Volume Down và nhấn nhả nút Power
-Giữ nút Volume Down đến khi nó vào được bootloader thì bỏ tay ra
4.Nhấn Volume UP khi nó hỏi có đồng ý Update không? " Do you want to start the update"
5. Sau khi nó báo update xong thì nhấn Power để khởi động lại máy . Bạn đã có RECOVERY.
6. Sau khi máy khởi động lại xong thì kết nối với PC và xoá file PG58IMG.zip đi

III- Tiến hành ROOT :

1. Tải file su-2.3.6.3-efgh-signed.zip tại ĐÂY
2. Chép vào THƯ MỤC GỐC của THẺ NHỚ
3. Đưa máy về Bootloader (Tương tự như khi cài Recovery)
4. Khi đã vào Bootloader chọn RECOVERY
5. Chọn Backup & RestoreBackup lại bản ROM bạn đang dùng (Để đề phòng trục trặc khi up các bản rom Cook còn quay lại được và không bị mất dữ liệu)
6. Chọn "install zip from sdcard" > Nhấn Power
7. Chọn "Choose zip from sdcard" > Nhấn Power
8. Chọn "su-2.3.6.3-efgh-signed.zip"
9. Xác nhận "Yes - install su-2.3.6.3-efgh-signed.zip"
10. Máy chạy xong bạn chọn Go back và khởi động lại máy là OK . Bạn đã có ROOT

Đến đây là hoàn thành các bước để các bạn thoải máy vọc và up ROM COOK. Tuy nhiên nếu các bạn muốn vọc các bản ROM SHIP khác nhau thì các bạn làm thêm bước thứ IV ở dưới đây.

IV. Tiến hành Super CID

* Mục đích của bước IV là để tạo cho máy có Super CID. Với Super CID các bạn có thể UP các bản ROM SHIP của các Khu vực (Asia, EU....) hoặc Nhà Mạng (Tmobile, Vodafone...) khác nhau mà không bị mã CID ( CID gốc trên máy của bạn ) ngăn chặn.
* Đối với chúng ta thì chủ yếu up Rom Cook nên bước này không thật sự cần thiết. Tuy nhiên nhiều người vẫn thích trải nghiệm các ROM Ship khác nhau nên tôi giới thiệu thêm bước tạo Super CID ở đây.

1. Các bạn tải ứng dụng Android Terminal Emulator trên Market
2. Chạy ứng dụng Terminal Emulator và gõ dòng lệnh :

getprop ro.cid

Nhấn Enter nó sẽ hiện ra số CID gốc của máy bạn. Ví dụ như của tôi là HTC__044
3. Ghi nhớ số này lại để nếu sau này cần thiết thì lại quay lại CID gốc (Trong trường hợp cần đi bảo hành)
4. Tải bộ Tool Super CID tại ĐÂY
5. Giải nén trên PC ( Ổ C)
6. Kết nối máy với PC (Chế độ USB Debugging phải được bật )
7. Chạy file adb.bat
8. Gõ adb devices nhấn Enter (Điều này giúp xác nhận là thiết bị của bạn đã chắc chắn kết nối với PC khi nó hiện số S/N máy của bạn)
9. Gõ adb reboot-bootloader nhấn Enter
10. Gõ fastboot oem writecid 11111111 nhấn Enter (Lưu ý nó gồm 8 con số 1 )
11. Gõ fastboot reboot-bootloader nhấn Enter và đợi cho cho máy khởi động vào Bootloader
12. Gõ fastboot getvar cid nhấn Enter (Điều này xác nhận bạn có Super CID nếu nó hiện 11111111
13. Gõ fastboot reboot nhấn Enter

*** Máy khởi động lại >>> DONE >>> Bạn có thể Up các bản ROM SHIP của các Khu vực khác nhau.

THAM KHẢO THÊM :

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1192300

Nguồn TOOL :

http://revolutionary.io/

2.UNLOCK BOOTLOADER BẰNG HTCDEV

Hiện nay HTC đã mở khóa Bootloader cho Sensation bằng giao thức trực tuyến đối với những máy đã được Update OTA lên 2.3.4

- Truy cập site: http://htcdev.com/bootloader/

- Đăng ký một Tài khoản Free

- Tiếp theo tiến hành theo hướng dẫn để UNLOCK theo sơ đồ dưói đây:

Khi Unlock xong các bạn sẽ có HBOOT với " UNLOCKED " >>> Các bạn lại có thể Flash Recovery và Root bình thường.

KHI UNLOCK bằng TRỰC TUYẾN VỚI HTCdev thì bạn sẽ có

UNLOCKED và S-ON

Với UNLOCKED và S-ON này thì bạn chỉ có thể flash Recovery, Root và sau đó chỉ Up được ROM COOK mà không Up được RADIO và ROM SHIP khác

3.PHƯƠNG PHÁP UNLOCK KẾT HỢP
REVOLUTIONARYHTCdev

Để có thể làm tất cả những gì mình muốn (Up Rom Cook, Ship, Radio) thì bạn phải có :

UNLOCKED và S-OFF

Dưới đây là Hướng dẫn chi tiết của bạn minhdakai
(Cảm ơn bạn minhdakai)

I. Với những người chưa từng update OTA 2.3.4, chưa từng unlock qua HTCdev

- Đừng update qua OTA vội, hãy dùng tool Revolutionary để S-OFF theo đúng hướng dẫn của anh Ancola66. Hboot là 1.17.1111
- Nếu muốn mất chữ revolutionary màu hồng thì chỉ cần chạy lại ROM 2.3.3 một lần nữa là nó sẽ mất chữ này, vẫn còn S-OFF (nếu ROM 2.3.3 và revolution mới nhất thì sẽ kg có chữ revolution nhưng mà vẫn là S-OFF).
- Tiến hành update qua OTA phiên bản 2.3.4, Sau khi nâng ROM thì vẫn S-OFF, Hboot 1.18.0000
- Đến đây, nếu không muốn dùng HTCdev de unlock thì có thể cài Recovery và root (recovery mới nhất là 5.0.1.0)
- Nếu muốn làm thêm cái HTCdev cho nó hoành tráng thì: Theo hướng dẫn trên web htcdev mà làm. Sau khi hoàn tất ta sẽ có S-OFF, có unlocked, HBoot 1.18.0000

II. Với các máy đã nâng cấp 2.3.4 nhưng:

1. Đã nâng cấp ROM, đã unlocked bằng HTCdev rồi, sau đó không recovery và root được thì làm như sau:

a. Dùng tool revolutionary để S-OFF, lúc này thì chữ Revolutionary sẽ hiện lên thay cho chữ unlocked, Hboot 1.17.11111

Ghi chú: Nếu chạy lại HTCDev để có Unlocked thì không được, vì HTCdev chỉ làm việc trên HBoot 1.18.0000 thôi. Nên qua bước tiếp theo

b. Chạy lại ROM ship 2.3.3 một lần nữa để có thể update lên 2.3.4 qua OTA. Nếu ai có ROM ship 2.3.4 thì up thẳng luôn chứ không cần về lại 2.3.3. Mục tiêu là phải lên 2.3.4 để có Hboot 1.18.0000

Ghi chú: vì tôi không có file 2.3.4 để chạy lại rom ship, mà hiện nay chì có update OTA nên phải hạ về 2.3.3, sau đó nó mới cho up OTA lên lại 2.3.4 để có HBoot là 1.18.0000)

c. Sau khi up lại 2.3.4, vào lại Hboot các bạn sẽ thấy: S-OFF, HBoot 1.18.0000, và còn có luôn unlocked.

d. Nếu cảm thấy không chắc ăn thì chạy lại HTCDev lần nữa để chắc là Unlocked

2. Với máy Đã nâng ROM 2.3.4, nhưng chưa unlocked

- Làm tương tự như mục 1. Nhưng mà đến bước c. thì có S-OFF, Hboot 1.18.0000, nhưng vẫn chưa thấy có unlocked.
- Chạy HTCDEv đễ unlocked

Sau khi làm thi nó thế này, cài recovery và root thoai mái

Một số thủ thuật các bạn có thể làm sau khi S-OFF -Recovery -Root xin vui lòng đọc bài 2

CHÚNG TÔI ĐÃ LÀM THÀNH CÔNG TRÊN MÁY CUẢ CHÚNG TÔI. CÁC BẠN NÊN SUY NGHĨ VÀ LỰA CHỌN CÁCH DÙNG. CHÚNG TÔI KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM VỀ NHỮNG HỎNG HÓC CÓ THỂ SẢY RA TRÊN MÁY CUẢ CÁC BẠN.

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG

Last edited by a moderator:

ancola66

Super V.I.P
MỘT SỐ THỦ THUẬT SAU KHI CÓ S-OFF - RECOVERY và ROOT

GỠ BỎ ROOT VÀ RECOVERY

Bạn có thể gỡ bỏ ROOT và RECOVERY nếu thích. Tuy nhiên máy của bạn vẫn có điều quan trọng nhất đó là S-OFF. Hơn nữa khi làm điều này thì dòng chữ Revolutionary trên cùng sẽ biến mất>>> Trông Bootloader " xịn " hơn:p

*Rất đơn giản :Bạn chỉ cần Up lại bản ROM SHIP theo khu vực xuất sứ máy của bạn
*Và cũng rất đơn giản nếu bạn lại muốn có RECOVERY và ROOT thì lại làm theo bước II và III bài 1 :D >>> Lại up rom Cook bình thuờng:))

GỠ BỎ ROOT, RECOVERY và S-ON TRỞ LẠI

*** LƯU Ý : Để S-ON trở lại bạn phải tải đúng bản ROM SHIP hỗ trợ cho KHU VỰC XUẤT XỨ máy của bạn

*** Trước khi tiến hành S-ON trở lại bạn phải có
SUPER CID (11111111)

CHUẨN BỊ :

* SUPER CID (CID 11111111) - Các bạn đọc bài 1 để có Super CID
* ROM SHIP (Stock ROM) Hỗ trợ cho KHU VỰC XUẤT SỨ MÁY của bạn : Tham khảo và tải tại ĐÂY hoặc ở ĐÂY

TIẾN HÀNH :

1. UP Lại ROM SHIP cho máy của bạn qua KẾT NỐI VỚI PC : Tham khảo cách UP rom qua kết nối với PC tại ĐÂY
2. Sau khi Up rom xong thì máy sẽ khởi động lại
3. Bạn bỏ qua tất cả các bước cài đặt ban đầu
4. Bật chế độ USB Debugging trên Điện thoại
5. Bạn làm lại các bước như khi bạn chạy Super CID trên bài 1 (Từ bước 4 đến bước 9)
6. Gõ fastboot oem writesecureflag 3 nhấn Enter
7. Gõ fastboot reboot-bootloader nhấn Enter
* Bạn nhìn thấy màn hình hiện Pyramid PVT Ship S-ON RL là OK
8. Tháo pin ra, lắp lại và khởi động lại máy là xong

*** Nếu Máy không khởi động lại được và hiện Security Warning thì bình tĩnh tháo pin ra, lắp lại, khởi động vào Bootloader và UP lại ROM SHIP một lần nữa.

*** LƯU Ý :

1. Đọc kỹ các ĐIỀU KIỆN để trở lại S-ON
2. UP ĐÚNG BẢN ROM SHIP HỖ TRỢ CHO KHU VỰC XUẤT XỨ MÁY CỦA BẠN.
3. Làm chính xác các bước tiến hành

THAM KHẢO THÊM TẠI ĐÂY

Một lần nữa Chúng tôi khuyến cáo bạn nên SUY NGHĨ và LỰA CHỌN cách thức sử dụng máy của bạn. Chúng tôi không chịu trách nhiệm nếu sảy ra hỏng hóc trên máy của các bạn.

UPDATE RECOVERY (
CLOCK WORK MOD )

Hiện nay đã có phiên bản RECOVERY 4.0.1.5 Hỗ trợ SẠC PIN khi bạn TẮT MÁY HOÀN TOÀN. Các bạn có thể update phiên bản này qua Ứng dụng ROM MANAGER

* Lên Market tải ứng dụng ROM MANAGER
* Chạy ứng dụng
* Nhấp vào Flash ClockWorkMod Recovery
* Nhấn xác nhận
* Ứng dụng sẽ tự động tải phiên bản Recovery mới nhất cho Sensation và cài đặt cho máy.

Chỉnh sửa cuối:

bacmeogia1

hix,thấy bảo là sang tháng 8 này la sẽ unlock bootloader nhưng mà k biết có thật k đây.nhưng mà nếu s-off đc cho e nó thì cứ phải nghịch cho đã phải không các bác.bác ân test nhanh nhanh tý,a e là tò mò lắm rùi ạ.

anphubds

ải ôi, lằng nhằng quá, đọc xong cũng chẳng hiểu ra sao nữa. Đợi bác Ân vậy!

batanguyen

hix,thấy bảo là sang tháng 8 này la sẽ unlock bootloader nhưng mà k biết có thật k đây.nhưng mà nếu s-off đc cho e nó thì cứ phải nghịch cho đã phải không các bác.bác ân test nhanh nhanh tý,a e là tò mò lắm rùi ạ.

Chờ dài cổ với HTC luôn quá
Đè ra hack và mod coi bộ có cái thú riêng chứ nó unlock sẳn thì mất cả thú chơi ;;) dù biết là gian nan

ancola66

Super V.I.P
Chờ dài cổ với HTC luôn quá
Đè ra hack và mod coi bộ có cái thú riêng chứ nó unlock sẳn thì mất cả thú chơi ;;) dù biết là gian nan
Hiện nay tỷ lệ lỗi không chạy được Tool trên xda là vào khoảng 20% (Đa số phiên bản Asia không chạy được). T-Mobile thì có vẻ hoạt động rất tốt với Tool này. Vẫn đang loay hoay post bài hỏi và loay hoay tìm cách khắc phục.:(

nguyenhalong_84

Bước 1. S-OFF
Vào trang này: http://revolutionary.io/
tải ứng dụng cho hệ thống điều hành của bạn ( Windown hoặc Linux)
Nó sẽ hiện ra 1 hộp thoại để bạn điền các thông tin thiết bị:phiên bản Hboot ( VD : của mình là 1.17.0011) và số SerialNunber của máy . Xong thì nó sẽ cấp cho bạn một key là 1 dãy cả số lẫn chữ , lưu lại key này để lát chạy tool thì nó bắt điền vào.
Sau khi bạn đã hoàn thành các bước trên trên
1. Gỡ bỏ cài đặt HTC Sync và driver
2 Ai dùng Windows thì phải cài đặt driver HTCDriver3.0.0.007 . Người dùng Linux có thể bỏ qua
3. Bật USB Debugging trên điện thoại (Settings -> Applications -> Phát triển -> chọn)
4. Kết nối điện thoại và PC thông qua cáp và thiết lập chế độ đồng bộ HTC (bỏ qua tin nhắn cảnh báo trên điện thoại của bạn nói với bạn nó không thể tìm thấy HTC Sync)
5. Khởi động revolutionary.exe. Nó sẽ phát hiện điện thoại và yêu cầu nhập key đã lấy ở trên của bạn
6. Ngồi chờ 1 lát máy sẽ khởi động HBoot vài lần. S-OFF được hoàn tất (một vài máy bị lỗi ở đoạn này thì thử cài lại driver và factory reset lại máy rồi làm lại).
7. Chương trình sẽ cài đặt recovery sau khi S OFF. Gõ Y để cài đặt ( yêu cầu phải kết nối mạng để chương trình down recovery về thì phải)
8. Thiết bị của bạn bây giờ là S-OFF và Recovery được cài đặt

Bước 2.
1. Sao chép su-2.3.6.3-ef-signed.zip vào forder gốc của sdcard của bạn.
2.Vào Recovery
3. BACKUP ROM CỦA BẠN SỬ DỤNG CWM trước khi ROOT!
4. Chọn "Backup & Restore" sau đó chọn "Backup"
3. Chọn "cài đặt zip từ sdcard" sau khi sao lưu
4. Sau đó chọn "Chọn zip từ sdcard"
5. Sau đó chọn "su-2.3.6.3-efgh-signed.zip"
6. Sau đó chọn "Có cài đặt su-2.3.6.3-efgh-signed.zip" để xác nhận
7. Sau đó quay trở lại
8. Sau đó khởi động lại
Hoàn thành.
Các flie cần thiết thì các bạn vào đây để Down :http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1192300 .
Cái này mình nhờ google dịch rồi chỉnh lại các bước (Nguồn có 3 bước nhưng mình bỏ qua bước 2 vì thẫy đã có recovery 4.0.1.4 bạn nào muốn thì cứ làm đầy đủ như nguồn XDA)

anphubds

em thì em làm được rồi, nhưng vấn đề là uprom cook thì có cần phải tạo goldcard như DHD không? hay là chỉ cần copy ROM Cook vào thẻ nhớ thương?

nguyenhalong_84

em thì em làm được rồi, nhưng vấn đề là uprom cook thì có cần phải tạo goldcard như DHD không? hay là chỉ cần copy ROM Cook vào thẻ nhớ thương?
Up romcook thì chỉ cần chép vào thẻ nhớ cài thôi, goldcard chỉ để sau này up lại rom ship

bacmeogia1

Bước 1. S-OFF
Vào trang này: http://revolutionary.io/
tải ứng dụng cho hệ thống điều hành của bạn ( Windown hoặc Linux)
Nó sẽ hiện ra 1 hộp thoại để bạn điền các thông tin thiết bị:phiên bản Hboot ( VD : của mình là 1.17.0011) và số SerialNunber của máy . Xong thì nó sẽ cấp cho bạn một key là 1 dãy cả số lẫn chữ , lưu lại key này để lát chạy tool thì nó bắt điền vào.
Sau khi bạn đã hoàn thành các bước trên trên
1. Gỡ bỏ cài đặt HTC Sync và driver
2 Ai dùng Windows thì phải cài đặt driver HTCDriver3.0.0.007 . Người dùng Linux có thể bỏ qua
3. Bật USB Debugging trên điện thoại (Settings -> Applications -> Phát triển -> chọn)
4. Kết nối điện thoại và PC thông qua cáp và thiết lập chế độ đồng bộ HTC (bỏ qua tin nhắn cảnh báo trên điện thoại của bạn nói với bạn nó không thể tìm thấy HTC Sync)
5. Khởi động revolutionary.exe. Nó sẽ phát hiện điện thoại và yêu cầu nhập key đã lấy ở trên của bạn
6. Ngồi chờ 1 lát máy sẽ khởi động HBoot vài lần. S-OFF được hoàn tất (một vài máy bị lỗi ở đoạn này thì thử cài lại driver và factory reset lại máy rồi làm lại).
7. Chương trình sẽ cài đặt recovery sau khi S OFF. Gõ Y để cài đặt ( yêu cầu phải kết nối mạng để chương trình down recovery về thì phải)
8. Thiết bị của bạn bây giờ là S-OFF và Recovery được cài đặt

Bước 2.
1. Sao chép su-2.3.6.3-ef-signed.zip vào forder gốc của sdcard của bạn.
2.Vào Recovery
3. BACKUP ROM CỦA BẠN SỬ DỤNG CWM trước khi ROOT!
4. Chọn "Backup & Restore" sau đó chọn "Backup"
3. Chọn "cài đặt zip từ sdcard" sau khi sao lưu
4. Sau đó chọn "Chọn zip từ sdcard"
5. Sau đó chọn "su-2.3.6.3-efgh-signed.zip"
6. Sau đó chọn "Có cài đặt su-2.3.6.3-efgh-signed.zip" để xác nhận
7. Sau đó quay trở lại
8. Sau đó khởi động lại
Hoàn thành.
Các flie cần thiết thì các bạn vào đây để Down :http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1192300 .
Cái này mình nhờ google dịch rồi chỉnh lại các bước (Nguồn có 3 bước nhưng mình bỏ qua bước 2 vì thẫy đã có recovery 4.0.1.4 bạn nào muốn thì cứ làm đầy đủ như nguồn XDA)

bác ơi cho e hỏi,là cái này "Sao chép su-2.3.6.3-ef-signed.zip vào forder gốc của sdcard của bạn." thì lấy ở đâu vậy.e lần đầu làm nên còn ngu.bác chỉ dẫn cụ thể đc k ạ.