• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn sử dụng J.A.F chi tiết.

tsthanhhai

Với bài viết này mong rằng những bạn chưa biết gì về JAF có thể cứu lại chiếc phone của mình do flash phone bị die.

UPDATE JAF 1.98.66beta5 (tuy là bản beta nhưng dùng rất ổn định, có thể flash đa số các máy hiện có trên thị trường tính đến thời điểm mình viết bài này)

Đầu tiên cần gỡ bỏ phiên bản JAF cũ trên PC của bạn, vào C:\Program Files\ODEON\JAF xóa sạch mọi thứ (trừ file backup imei)

1/ Sau đó down bản JAF_Suite_Setup_1.1.1 về rồi cài đặt
2/ Down tiếp bản jaf1.98.66beta5 về giải nén rồi chép đè vào thư mục C:\Program Files\ODEON\JAF.
3/ Down tiếp JAF_Virtual_PKEY_V5 về để giả lập PKEY.

Mở Virtual_PKEY_V5.exe lên chọn Start JAF 1.98.66 beta5, chờ xíu ERROR: JAF BOX interface not detected. Mặc kệ nó, bây giờ bạn có thể mở JAF lên để flash điện thoại được rồi.

PHP:
Sau 1 thời gian sử dụng bản 1.98.63 mình thấy có 1 số lỗi nên quay lại bản 1.98.62 cho các bạn sử dụng.
[COLOR="Red"][SIZE="3"][B]JAF Setup 1.98.62[/B][/SIZE][/COLOR]

Link [URL="http://www.mediafire.com/download.php?wnnygwjtymm"]JAF Setup 1.98.62[/URL]
[URL="http://www.mediafire.com/download.php?fzvwztjjfzt"]OGM_JAF_PKEY_Emulator_v4.zip[/URL]: 

[COLOR="Red"][B]
[COLOR="Green"]N82[/COLOR] nói riêng và các model [COLOR="Green"]N8x N9x[/COLOR] khuyến cáo các bạn không nên downgrade. Vì JAF chưa support downgrade với dead USB. [/B][/COLOR]

[SIZE="3"][COLOR="Blue"][B]I. Cài đặt.[/B][/COLOR][/SIZE]

[CODE]Cài đặt J.A.F theo bài viết ở trang 1
Download và cài đặt bản NSU mới nhất tại www.nokia.com. Vì sao phải cài đặt NSU? Vì trong NSU có đầy đủ driver của các model nokia. Khi flash sẽ cần đến.[/CODE]

Cài đặt FW. Có 2 loại FW mà bạn có thể sử dụng.
1. FW đã được bung sẵn, bạn chỉ việc chép file vào thư mục bên dưới.
Down FW của điện thoại mình bằng chương trình Navifirm của Kojiro tại đây
Sau khi download xong, bạn chép các file mà mình đã down được vào thư mục C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-XYZ (XYZ là phone của bạn. VD: N95 RM-159 thì chép vào C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-159\). Tạo thư nếu chưa có.

2. FW full, dạng exe. File này thường có dung lượng rất lớn. Chỉ cần cài đặt bình thường theo mặc định.

II. Sử dụng.

Lưu ý. FW mà bạn chuẩn bị flash phải bằng hoặc cao hơn FW cũ của máy. Nếu thấp hơn sẽ gây Die Phone (có thể cứu).

1. Flash phone ở chế độ còn nguồn (Update).

Tắt PC Suite trên PC nếu đang hoạt động. Tắt ở system tray nhé (góc cuối phải màn hình máy tính). Điều này giúp J.A.F ko xung đột khi hoạt động vì đôi khi tranh chấp sử dụng phone với PC Suite ;)
Cắm cable vào điện thoại đang được mở nguồn. Trên điện thoại sẽ hiện thông báo, chọn chế độ PC Suite. Lúc này trên PC, Windows sẽ tự động cài driver cho phone của bạn. Chờ Finish hãy làm bước tiếp theo nhé. (Hớp miếng nước đi nào :-?)

Sau khi mở J.A.F lên bạn chuyển sang Tab BB5. Click vào INF ở phần Operations.

Lúc này J.A.F sẽ tiến hành flash phone. Tùy theo model phone của bạn mà thời gian flash sẽ nhanh hay chậm. Thông thường khoảng 3 – 10’ cho 1 lần flash. Sau khi kết thúc J.A.F sẽ thông báo như sau:

Mã:
[COLOR="Magenta"][I]Rebooting...
Finishing CMT session...
Restarting CMT...
Pooling phone...
MCUSW: V 07.00
19-08-08
RM-174
(c) Nokia.           
APESW: (null)
VariantSW: (null)
Prodcode: 0535512
Setting test mode...
Setting FULL FACTORY...
Operation took 0 minutes 1 seconds...
Done![/I][/COLOR]

Phone của bạn sẽ tự động khởi động lên. Tháo cable khỏi phone. Finish action =D>

2. Flash phone ở chế độ mất nguồn (Dead Phone).

Phần này dùng để cứu lại phone bạn do 1 số nguyên nhân trong quá trình flash (NSU, J.A.F, Phonix…) nửa chừng bị gián đoạn. Kết quả phone không thể mở nguồn hoặc lên chữ Nokia rồi tắt.
Điều kiện để Dead Phone là bạn phải tìm FW mới nhất cho phone của mình. Nếu thấp hơn thì ko thể cứu lại phone được. Kết quả phone sẽ lên chữ Nokia rồi tắt.
Cắm cable vào phone.
Mở J.A.F. Check vào các ô như bước 1. Nhấp 2 lần vào ô Use ini ở bước 2. Chọn model ở Bước 3

Chọn ngôn ngữ và version của Phone ở ô bên cạnh Use ini.
Sau khi chắc chắn các bước thì bấm flash. J.A.F hiện thông báo:

DOWNGRADING WILL KILL THE PHONE

Click YES để tiếp tục nhé (đừng sợ gì hết >:))

Mã:
[COLOR="Magenta"][I]Detected P-KEY: 90010D55
P-key nokia module version 01.02
Init usb communication...
PRESS POWER ON NOW![/I][/COLOR]

Bấm nút nguồn của phone. Nhấp nhấp nếu ko thấy kết quả gì nhé. Nếu thấy hiện như dưới là được.
Mã:
[I][COLOR="magenta"]
Searching for phone...Found
Sending RAW loader...
Using 06.02.002
Elf2flash 02.31.000 RAW loader...
Patching RAW boot step1...
Patching RAW boot step3...
Sending RAW Loader...[/I][/COLOR]

Lúc này J.A.F sẽ tiến hành flash phone. Tùy theo model phone của bạn mà thời gian flash sẽ nhanh hay chậm. Thông thường khoảng 3 – 10’ cho 1 lần flash. Sau khi kết thúc J.A.F sẽ thông báo như sau:

Mã:
[COLOR="magenta"][I]Rebooting...
Restarting CMT...
Pooling phone...
MCUSW: V 05.60
14-09-07
RM-145
(c) Nokia
APESW: (null)
VariantSW: (null)
Prodcode: 0548998
Setting test mode...
Setting FULL FACTORY...
Operation took 0 minutes 0 seconds...
Done![/I][/COLOR]

Rồi đó bạn hiền. Mừng chưa! Nếu vẫn ko được thì hãy thử lại vài lần nhé.

3. Downgrade.
Quá trình này nhằm hạ version của máy nhằm nhiều mục đích khác nhau như: hack (ver mới ko hack được), tiếng việt (ver mới quá ko có tiếng việt )…
Việc này cũng thực hiện như Phần 1 (nếu phone còn nguồn) hoặc Phần 2 nếu phone mất nguồn. Chỉ check thêm phần Dead Phone của J.A.F rồi flash.

Chỉnh sửa cuối:

q630666

Từ khi diễn đàn bắt đầu có JAF này e có thắc mắc 1 điều là dùng phần mềm không cần box để up chế độ die phone thì ng ta bỏ mấy triệu ra mua box làm gì nhỉ :D

Son_Nguyen

Mình thấy trong Nokia PC Suite có mục Update Phone Software, khi click vào đó thì IDM nó hỏi có download NSU ko? Nếu sử dụng cách này để down thì ko biết liệu có phải bản mới nhất ko nhỉ?:-?

habaolinh

Super V.I.P
Từ khi diễn đàn bắt đầu có JAF này e có thắc mắc 1 điều là dùng phần mềm không cần box để up chế độ die phone thì ng ta bỏ mấy triệu ra mua box làm gì nhỉ :D

Box dùng cho những máy chạy USB ko đc. Dù sao có box chạy vẫn an toàn hơn mà bạn. Chuyên mục này dành cho những người can đảm mà.:))

minhnguyenhatien

tại bạn chưa flash chưa chít con nào bao giờ nên chưa biết tử thần là gì???? b-)b-). để cho những người sài không chuyên or trường hợp bí quá.chứ để sữa chữa thì oh no.

q630666

tại bạn chưa flash chưa chít con nào bao giờ nên chưa biết tử thần là gì???? b-)b-). để cho những người sài không chuyên or trường hợp bí quá.chứ để sữa chữa thì oh no.
Đã flasl ít nhất 5 con N95.Dead fone thì 3 con rồi.Chỉ Dùng cho máy USB.Giờ mới nghĩ ra.Chứ nếu không các chú Thợ móm :D

Tui downgrade v4.60 xuống v3.55 của máy nokia 5500 đc rồi nhưng vẫn ko cài đc nhiều soft như v3.14

Cho tui xin firmware v3.14 của 5500sport nhé,cám ơn.

tsthanhhai

Đã flasl ít nhất 5 con N95.Dead fone thì 3 con rồi.Chỉ Dùng cho máy USB.Giờ mới nghĩ ra.Chứ nếu không các chú Thợ móm :D

;;) Bạn tài thật. Nếu 1 vài trường hợp J.A.F chưa support Dead USB thì sao nhỉ :-? Như lúc ver 1.98.61 của J.A.F ko support Dead USB N82. Thế thì bác làm sao nhỉ :D

q630666

;;) Bạn tài thật. Nếu 1 vài trường hợp J.A.F chưa support Dead USB thì sao nhỉ :-? Như lúc ver 1.98.61 của J.A.F ko support Dead USB N82. Thế thì bác làm sao nhỉ :D

Thì tại chưa biết nên mới thắc mắc mà.Ko thắc mắc thế thì làm sao vọc đc kinh nghiệm quý báu này :D

R

Rosso

Guest

Mình chạy cho Ê62 thì nó báo như hình trên... giúp mình với thanhks

boyhviet

cho mình hỏi J.A.F có chạy không cần có được không .. dùng cổng USB ấy vì mình tự sử dụng ... vs cả fix lại cái link down J.A.F đi bạn nhé

habaolinh

Super V.I.P

Mình chạy cho Ê62 thì nó báo như hình trên... giúp mình với thanhks
File flash bạn down về bị lỗi rồi, down lại file khác đi nhé.
cho mình hỏi J.A.F có chạy không cần có được không .. dùng cổng USB ấy vì mình tự sử dụng ... vs cả fix lại cái link down J.A.F đi bạn nhé
Ko hiểu bạn hỏi gì cả.

R

Rosso

Guest
File flash bạn down về bị lỗi rồi, down lại file khác đi nhé.

Ko hiểu bạn hỏi gì cả.

cám ơn bác, e down dc bản mới nhất về, sau khi chạy thì trên PC bán tìm ra thiết bị mới và hỏi cài USB driver... k hiểu là driver gì ạ
....

Searching for default location of ini...
Checking path: \Products\RM-88\
Searching for JAF saved location of ini...
Checking path: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-88\
Scanning ini files...
Searching for default location of ini...
Checking path: \Products\RM-88\
Checking path: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-88\
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-88\rm88_33.09.13.c00
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-88\rm88_33.09.13.V201
CNT Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-88\rm88_cp_Default_1.1_0543307.fpsx
APE Variant file: NONE
Done!
Backing up CRT...
Detected P-KEY: 9000CBB2
Reading IMEI...
C:\Program Files\ODEON\JAF\ProgData\357951000049521_CRT_backup_1046123.pm
Done!
Backup CRT OK!
Detected P-KEY: 9000CBB2
Searching for phone...Found
Reading SW version... 2.0618.06.17 2.0618.06.17
Reading battery value...3701 mV
Init usb flashing...
Reading flashid...
CMT: 22FE00EC <=> SAMSUNG (SEC) -> K8S5615ETA
APE: 00000000 <=> Flash -> not detected
Verifing ADL communication... Status byte 2
Scanning selected flash files...
Found CMT ULO server in flash file...
ADL->Loader: Update Application Loader -> Single Chip
Loader len: 218112, CHK: 0x80B9
ADL -> Sending loader...
..................................................................................................................
Waiting for the phone to boot...
Searching for phone...
Phone rebooted but not in flash mode...

tsthanhhai

@Rosso: Bạn đã cài NSU chưa. Nếu có cài rồi thì driver Nokia USB Modem... sẽ tự động dc cài đặt (WinXP).

R

Rosso

Guest
@Rosso: Bạn đã cài NSU chưa. Nếu có cài rồi thì driver Nokia USB Modem... sẽ tự động dc cài đặt (WinXP).

Cám ơn các bác rất n hiều, e đã up thành công vợ ê62 của mình, giờ đã tìm cách fixx lại lỗi ký tự bàn phím, hix hàng độc hại nên tìm mờ mắt quá

tsthanhhai

Sao bạn ko dùng chương trình Navifirm của Kojiro ở đầu bài mà check nhỉ. Nếu muốn thì down lun.