• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn sử dụng J.A.F chi tiết.

mmmanh

vẫn để nguồn :( firmware mình down đây nè: http://www.mediafire.com/?d1mtdzvjx1d
mình nge nói firmware phải có 6 file: ".mucsw + .ppm... + .image... + .vpl + .dcp + _signature.bin" thì phải :(
trong này ko có file .vpl và .dcp :(
ko biết có phải do firmware ko :( ai test dùm mình nha

mmmanh

mình vừa down cái firmware bằng navifirm thì thấy tên mấy file trong cái firmware ở trên khác vs firmware của navifirm @@ đây có phải nguyên nhân ko nhỉ @@

MinhThang

Manager
mình vừa down cái firmware bằng navifirm thì thấy tên mấy file trong cái firmware ở trên khác vs firmware của navifirm @@ đây có phải nguyên nhân ko nhỉ @@

Lỗi là chỗ đó đấy bạn, lấy FW gốc trên Navi nha bạn.

mmmanh

up được rùi nhưng mà sau khi up xong thì máy bị lỗi chứng chỉ :( phải làm thế nào ạ :((

anhthietvn

Flash lúc đầu thì seach ênh thấy hơi khó vả lại error nhưng nhìu lần rút exp thì nó cũng thấy dễ mà

Shi2510

mình làm đúng hết mà nó vẫn ko dc là sao vậy mấy bác ??? log nó nè
JAF version 1.98.66 beta5
Detected PKEY: 9000A9BB
P-key nokia module version 01.02
FBUS INTERFACE NOT CONNECTED!!!
USB Cable Driver version: 7.1.69.0
Changing mode...Done!
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: NONE
PPM Flash file: NONE
CNT Flash file: NONE
APE Variant file: NONE
Searching for JAF saved location of ini...
Checking path: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\

Searching for default location of ini...
Checking path: \Products\RM-625\
Scanning ini files...
Checking path: \Products\RM-625\
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\RM-625_51.1.002_prd.core.C00
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\RM-625_51.1.002_prd.rofs2.V20
CNT Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\RM-625_51.1.002_C01_prd.rofs3.fpsx
APE Variant file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\RM625_51.1.002_000_001_U001.uda.fpsx
Detected P-KEY: 9000A9BB
Init usb communication...
PRESS POWER ON NOW!
Searching for phone...Found
Sending RAW loader...
Using 009.012.005
Elf2flash 09.11.000
CMT RAW loader...
Patching RAW boot step1...
Patching RAW boot step3...
Sending RAW Loader...
....................Loader Sent!
Stage 2 starting............PUBKEYS already sent...
PUBKEYS already sent...
........Phone prepared OK!
Waiting for the phone to boot...
Searching for phone...
Status byte: 8000
Selecting CMT flash...
Result: 0000
Phone is in flash mode...
CMT blocks: 589, APE blocks: 0
Erasing cmt...
Processing C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\RM-625_51.1.002_prd.core.C00...
Erasing cmt zone 00040000 - 00082FFF ... Erase result: 0000
Erasing cmt zone 00083400 - 003FFFFF ... Erase result: 0000
Erasing cmt zone 00400000 - 007FFFFF ... Erase result: 0000
Erasing cmt zone 00800000 - 00D5FFFF ... Erase result: 0000
Erasing cmt zone 00D60000 - 09E5FFFF ... Erase result: 0000
Partition result: 0014
Processing C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\RM-625_51.1.002_prd.rofs2.V20...
Erasing cmt zone 06CE0000 - 0915FFFF ... Erase result: 0000
Processing C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\RM-625_51.1.002_C01_prd.rofs3.fpsx...
Erasing cmt zone 09160000 - 09E5FFFF ... Erase result: 0000
Processing C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\RM625_51.1.002_000_001_U001.uda.fpsx...
Erasing cmt zone 09E60000 - 0F47FFFF ... Erase result: 0000
Send CMT CFG...

Writing cmt...
Processing C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\RM-625_51.1.002_prd.core.C00...
Sending CMT HASH for ADA
Sending CMT HASH for KEYS
Sending CMT HASH for PRIMAPP
Sending CMT HASH for RAP3NAND
Sending CMT HASH for PASUBTOC
cmt->PAPUB_CERTIFICATE_DATA_BB5 block detected
cmt->PAPUB_CERTIFICATE_DATA_BB5 block detected
cmt->PAPUB_CERTIFICATE_DATA_BB5 block detected, sending...
Sending CMT HASH for SOS*UPDAPP
Sending CMT HASH for SOS*ENO
Sending CMT HASH for SOS*DSP0
Sending CMT HASH for SOS*ISASW
Sending CMT HASH for SOS+CORE
Sending CMT HASH for SOS+ROFS1
Processing C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\RM-625_51.1.002_prd.rofs2.V20...
Sending CMT HASH for SOS+ROFS2
Write result 27: 1701
Processing C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\RM-625_51.1.002_C01_prd.rofs3.fpsx...
Sending CMT HASH for SOS+ROFS3
Write result 27: 1701
Processing C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-625\RM625_51.1.002_000_001_U001.uda.fpsx...
Rebooting...
Finishing CMT session...
Restarting CMT...
Pooling phone...
Phone not found...
Done!

chanhducvi

Chào cả nhà mình mới vào nghề, ngày trước dùng bộ box quen rồi,giờ mới xắm bộ jap về, mình cũng biết sơ sơ cài đặt đầy đủ cho jap rồi, mấy lần trước bẻ khoá chick đươc nhưng giờ nó lại báo như sau :

Getting MCU ID

MCU ID: 0x0000
Can't find boot file...
Failed! Aborting!
Done!
Phone Restarted...

ae ơi nó báo như trên là không có phải là lỗi jap không ae,
mong ae chỉ rùm .xin cảm ơn...

lylong1412ntc

minh lam het y chang minh xai nokia c7 nhưng cuối cung ko dc j chi thay hien nhu the nay
JAF version 1.98.62
Detected PKEY: 9000CA51
Card life counter: 99.99%
FBUS INTERFACE NOT CONNECTED!!!
USB Cable Driver version: 7.1.69.0
Changing mode...Done!
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: NONE
PPM Flash file: NONE
CNT Flash file: NONE
APE Variant file: NONE
Checking path: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\\

Checking path: \Products\\
Scanning ini files...
Checking path: \Products\\
Detected P-KEY: 9000CA51
Reading SW version...92_11w25.1
Reading battery value...3964 mV
Init usb flashing...
Reading flashid...
CMT: 006800EC <=> SAMSUNG (SEC) -> Type not in database
APE: 00000000 <=> Flash -> not detected
Verifing ADL communication... Status byte 7
Rebooting to flash mode...
Waiting for the phone to reboot...
Searching for phone...
Flash files are corupted or missing...
Changing mode...Done!
Changing mode...Done!

ko bik pro nao chi dum minh voi minh lam day du het ko sot cai j

qh77pro

Với bài viết này mong rằng những bạn chưa biết gì về JAF có thể cứu lại chiếc phone của mình do flash phone bị die.

UPDATE JAF 1.98.66beta5 (tuy là bản beta nhưng dùng rất ổn định, có thể flash đa số các máy hiện có trên thị trường tính đến thời điểm mình viết bài này)

Đầu tiên cần gỡ bỏ phiên bản JAF cũ trên PC của bạn, vào C:\Program Files\ODEON\JAF xóa sạch mọi thứ (trừ file backup imei)

1/ Sau đó down bản JAF_Suite_Setup_1.1.1 về rồi cài đặt
2/ Down tiếp bản jaf1.98.66beta5 về giải nén rồi chép đè vào thư mục C:\Program Files\ODEON\JAF.
3/ Down tiếp JAF_Virtual_PKEY_V5 về để giả lập PKEY.

Mở Virtual_PKEY_V5.exe lên chọn Start JAF 1.98.66 beta5, chờ xíu ERROR: JAF BOX interface not detected. Mặc kệ nó, bây giờ bạn có thể mở JAF lên để flash điện thoại được rồi.

PHP:
Sau 1 thời gian sử dụng bản 1.98.63 mình thấy có 1 số lỗi nên quay lại bản 1.98.62 cho các bạn sử dụng.
[COLOR="Red"][SIZE="3"][B]JAF Setup 1.98.62[/B][/SIZE][/COLOR]

Link [URL="http://www.mediafire.com/download.php?wnnygwjtymm"]JAF Setup 1.98.62[/URL]
[URL="http://www.mediafire.com/download.php?fzvwztjjfzt"]OGM_JAF_PKEY_Emulator_v4.zip[/URL]: 

[COLOR="Red"][B]
[COLOR="Green"]N82[/COLOR] nói riêng và các model [COLOR="Green"]N8x N9x[/COLOR] khuyến cáo các bạn không nên downgrade. Vì JAF chưa support downgrade với dead USB. [/B][/COLOR]

[SIZE="3"][COLOR="Blue"][B]I. Cài đặt.[/B][/COLOR][/SIZE]

[CODE]Cài đặt J.A.F theo bài viết ở trang 1
Download và cài đặt bản NSU mới nhất tại www.nokia.com. Vì sao phải cài đặt NSU? Vì trong NSU có đầy đủ driver của các model nokia. Khi flash sẽ cần đến.[/CODE]

Cài đặt FW. Có 2 loại FW mà bạn có thể sử dụng.
1. FW đã được bung sẵn, bạn chỉ việc chép file vào thư mục bên dưới.
Down FW của điện thoại mình bằng chương trình Navifirm của Kojiro tại đây
Sau khi download xong, bạn chép các file mà mình đã down được vào thư mục C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-XYZ (XYZ là phone của bạn. VD: N95 RM-159 thì chép vào C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-159\). Tạo thư nếu chưa có.

2. FW full, dạng exe. File này thường có dung lượng rất lớn. Chỉ cần cài đặt bình thường theo mặc định.

II. Sử dụng.

Lưu ý. FW mà bạn chuẩn bị flash phải bằng hoặc cao hơn FW cũ của máy. Nếu thấp hơn sẽ gây Die Phone (có thể cứu).

1. Flash phone ở chế độ còn nguồn (Update).

Tắt PC Suite trên PC nếu đang hoạt động. Tắt ở system tray nhé (góc cuối phải màn hình máy tính). Điều này giúp J.A.F ko xung đột khi hoạt động vì đôi khi tranh chấp sử dụng phone với PC Suite ;)
Cắm cable vào điện thoại đang được mở nguồn. Trên điện thoại sẽ hiện thông báo, chọn chế độ PC Suite. Lúc này trên PC, Windows sẽ tự động cài driver cho phone của bạn. Chờ Finish hãy làm bước tiếp theo nhé. (Hớp miếng nước đi nào :-?)

Sau khi mở J.A.F lên bạn chuyển sang Tab BB5. Click vào INF ở phần Operations.

Lúc này J.A.F sẽ tiến hành flash phone. Tùy theo model phone của bạn mà thời gian flash sẽ nhanh hay chậm. Thông thường khoảng 3 – 10’ cho 1 lần flash. Sau khi kết thúc J.A.F sẽ thông báo như sau:

Mã:
[COLOR="Magenta"][I]Rebooting...
Finishing CMT session...
Restarting CMT...
Pooling phone...
MCUSW: V 07.00
19-08-08
RM-174
(c) Nokia.           
APESW: (null)
VariantSW: (null)
Prodcode: 0535512
Setting test mode...
Setting FULL FACTORY...
Operation took 0 minutes 1 seconds...
Done![/I][/COLOR]

Phone của bạn sẽ tự động khởi động lên. Tháo cable khỏi phone. Finish action =D>

2. Flash phone ở chế độ mất nguồn (Dead Phone).

Phần này dùng để cứu lại phone bạn do 1 số nguyên nhân trong quá trình flash (NSU, J.A.F, Phonix…) nửa chừng bị gián đoạn. Kết quả phone không thể mở nguồn hoặc lên chữ Nokia rồi tắt.
Điều kiện để Dead Phone là bạn phải tìm FW mới nhất cho phone của mình. Nếu thấp hơn thì ko thể cứu lại phone được. Kết quả phone sẽ lên chữ Nokia rồi tắt.
Cắm cable vào phone.
Mở J.A.F. Check vào các ô như bước 1. Nhấp 2 lần vào ô Use ini ở bước 2. Chọn model ở Bước 3

Chọn ngôn ngữ và version của Phone ở ô bên cạnh Use ini.
Sau khi chắc chắn các bước thì bấm flash. J.A.F hiện thông báo:

DOWNGRADING WILL KILL THE PHONE

Click YES để tiếp tục nhé (đừng sợ gì hết >:))

Mã:
[COLOR="Magenta"][I]Detected P-KEY: 90010D55
PRESS POWER ON NOW![/I][/COLOR]

Bấm nút nguồn của phone. Nhấp nhấp nếu ko thấy kết quả gì nhé. Nếu thấy hiện như dưới là được.
Mã:
[I][COLOR="magenta"]
Sending RAW loader...
Using 06.02.002
Elf2flash 02.31.000 RAW loader...
Patching RAW boot step1...
Patching RAW boot step3...
Sending RAW Loader...[/I][/COLOR]

Lúc này J.A.F sẽ tiến hành flash phone. Tùy theo model phone của bạn mà thời gian flash sẽ nhanh hay chậm. Thông thường khoảng 3 – 10’ cho 1 lần flash. Sau khi kết thúc J.A.F sẽ thông báo như sau:

Mã:
[COLOR="magenta"][I]Rebooting...
Restarting CMT...
Pooling phone...
MCUSW: V 05.60
14-09-07
RM-145
(c) Nokia
APESW: (null)
VariantSW: (null)
Prodcode: 0548998
Setting test mode...
Setting FULL FACTORY...
Operation took 0 minutes 0 seconds...
Done![/I][/COLOR]

Rồi đó bạn hiền. Mừng chưa! Nếu vẫn ko được thì hãy thử lại vài lần nhé.

3. Downgrade.
Quá trình này nhằm hạ version của máy nhằm nhiều mục đích khác nhau như: hack (ver mới ko hack được), tiếng việt (ver mới quá ko có tiếng việt )…
Việc này cũng thực hiện như Phần 1 (nếu phone còn nguồn) hoặc Phần 2 nếu phone mất nguồn. Chỉ check thêm phần Dead Phone của J.A.F rồi flash.

Sư Huynh ơi cho đệ hỏi xíu !
Tình hình là máy em hack bằng Secman rồi, thế nên cắm cáp PC Suit phone không nhận cáp,vậy có xài thằng này được không ?! và làm cách nào để kết nối ? chẳng lẽ lại phải Fomar máy nữa sao ? rồi cại lại những thứ mệt lắm... mong Sư Huynh chỉ giáo. Thanks nhiều nhiều...

Last edited by a moderator:

duylinh27884

Moderator

Sư Huynh ơi cho đệ hỏi xíu !
Tình hình là máy em hack bằng Secman rồi, thế nên cắm cáp PC Suit phone không nhận cáp,vậy có xài thằng này được không ?! và làm cách nào để kết nối ? chẳng lẽ lại phải Fomar máy nữa sao ? rồi cại lại những thứ mệt lắm... mong Sư Huynh chỉ giáo. Thanks nhiều nhiều...

Bạn đã cài Nokia PC Suite chưa vậy,phải có chươg trìh này máy tính mới nhận đt nha bạn.có chươg trìh này rồi khi cắp cáp vào đt bạn chọn chế độ PC Suite trên đt nhé.còn việc đã hack rồi hay chưa ko liên quan gì tới nhận cáp hay ko nhận cáp cả,vì đt chưa hack mà pc cài driver đầy đủ nó vẫn nhận đt như thường thôi.

qh77pro

Bạn đã cài Nokia PC Suite chưa vậy,phải có chươg trìh này máy tính mới nhận đt nha bạn.có chươg trìh này rồi khi cắp cáp vào đt bạn chọn chế độ PC Suite trên đt nhé.còn việc đã hack rồi hay chưa ko liên quan gì tới nhận cáp hay ko nhận cáp cả,vì đt chưa hack mà pc cài driver đầy đủ nó vẫn nhận đt như thường thôi.

Xin lỗi bạn ! vì mình cũng là gà thôi, nên kg rõ lắm...
Nhưng có một lần lang thang trên topic nào đó, có nói là máy Hack rồi kg nhận cáp đc nữa,PC Suite thì đã cài và sử dụng rồi,mình cũng đã up lên Fw mới cho nó rồi, lần đầu thì cắm cáp thì nó tự nhận driver và cài đặt cho phone, nhưng lần này thì phone kg nhận nữa, nên PC Suite kg thấy gì hết, căng thật chứ ! Cho hỏi là PC Suite có chỉ định riêng cho từng dòng máy kg ? hay xài chung cũng được ?! Mong mọi người giúp đỡ ! Thanks duylinh27884 !

MinhThang

Manager
Nhưng có một lần lang thang trên topic nào đó, có nói là máy Hack rồi kg nhận cáp đc nữa,PC Suite thì đã cài và sử dụng rồi,mình cũng đã up lên Fw mới cho nó rồi, lần đầu thì cắm cáp thì nó tự nhận driver và cài đặt cho phone, nhưng lần này thì phone kg nhận nữa, nên PC Suite kg thấy gì hết, căng thật chứ ! Cho hỏi là PC Suite có chỉ định riêng cho từng dòng máy kg ? hay xài chung cũng được ?! Mong mọi người giúp đỡ ! Thanks duylinh27884 !

Hack không ảnh hưởng gì tới việc kết nối đâu bạn, bạn vào phần cài đặt kết nối xem và chỉnh lại đi.

duylinh27884

Moderator

Nếu hack mà máy ko nhận cáp chắc chẵng ai dám hack máy nữa đâu bạn;;)máy mình hack từ đời nào và hầu như ngày nào cũng cắm cáp chép dữ liệu qua lại giữa pc và đt đấy thôi,nếu bạn chỉnh lại vẫn ko có kết quả thì thử gỡ nokia pc suite trên máy tính ra rồi cài lại sau đó thử cắm cáp lại xem.

qh77pro

Nếu hack mà máy ko nhận cáp chắc chẵng ai dám hack máy nữa đâu bạn;;)máy mình hack từ đời nào và hầu như ngày nào cũng cắm cáp chép dữ liệu qua lại giữa pc và đt đấy thôi,nếu bạn chỉnh lại vẫn ko có kết quả thì thử gỡ nokia pc suite trên máy tính ra rồi cài lại sau đó thử cắm cáp lại xem.

Cảm ơn bạn duylinh27884 ! đúng là cài đặt lại cho nó, giờ thì ok rồi ! đúng là gà ! :))
Vì thấy thích cái dự án của bạn vuong234 đó, nên đang làm cho em nó, nhưng lúc cài cái nokia cooker 2.9 thì nó chạy nhưng biến đâu mất tiêu, xuất hiện bảng thông báo thế này :

là như thế nào ? mong mọi người hỗ trợ giúp ! thanks all !~X(

duylinh27884

Moderator
Cảm ơn bạn duylinh27884 ! đúng là cài đặt lại cho nó, giờ thì ok rồi ! đúng là gà ! :))
Vì thấy thích cái dự án của bạn vuong234 đó, nên đang làm cho em nó, nhưng lúc cài cái nokia cooker 2.9 thì nó chạy nhưng biến đâu mất tiêu, xuất hiện bảng thông báo thế này :

là như thế nào ? mong mọi người hỗ trợ giúp ! thanks all !~X(

Tìm nokia cooker bản mới cài vào bạn!