• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn tăng bộ nhớ trong của máy bằng Link2SD!(máy đã root)

h2tolove

1. Mình thấy một số bạn chưa biết cách phân vùng thẻ nhớ(ext2,3,4) để tăng dung lượng của bộ nhớ trong,chống hiện tượng tràn bộ nhớ gây ra hiện tượng máy cảm ứng bị delay,restar lại máy,đơ máy.Nếu chúng ta ko phân vùng chỉ đơn giản chuyển thẳng app sang thẻ nhớ sẽ chỉ chuyển đc 1 phần app đồng thời gây ra mất ổn định app,reboot lại máy khi mở ứng dụng sẽ rất chậm,các widget khi chuyển sang SD sẽ ko thể hiện đc ngoài màn hình Home và điều quan trọng chỉ chuyển được 1/3 số app mà thôi.
  2. Yêu cầu:máy đã cài recovery,rooted.Ko nhất thiết phải cài rom cook mới làm đc,các bạn dùng rom ship mà có root là đc.
  3. Đầu tiên vào bootloader->recovery->advanced->partition SD Card
  4. Các bạn chọn phân vùng để cài app lên thẻ,tương ứng:128,256,512,1024,2048,4096.Theo mình với máy cài nhiều app thì cũng chi cần để 512M là thoải mái.
  5. Sau khi chọn xong sẽ đến phần Swap size,tương ứng:0,32,64,128,256.Đây là phần tạo Ram ảo nhờ vào SD.Phần này mình chọn 0M vì thấy chả cải thiện là mấy.
  6. Đợi máy chạy xong->reboot system now.
  7. Vào market tải phần mềm link2sd.Vào link2sd máy sẽ yêu cầu chọn phân vùng,tương ứng:ext2,3,4.Fat16/32.
  8. Đối với cách làm này chỉ cho phép gắn kết trên Ext 2,3.Sau khi chọn phân vùng vào phần setting tick vào ô Tự động gắn kết.
  9. Vậy là từ bây giờ các app sau khi cài sẽ đc link2sd auto chuyển vô phân vùng đã chọn.
  10. Lưu ý:backup máy trước khi phân vùng nhé.Khi phân vùng sẽ format SD.

Chúc các bạn thành công!:p

thuglife18

Well-Known Member
k thế này nhé,mình cài rom cm7 update 26.2,đã phân vùng như cách bạn nói trên,sau đó dùng pm add2sd để lấy phân vùng đó chuyển làm bộ nhớ trobg,thế h mình mún fân vùng để dùng link2sd chuyển 1 số pm sang thẻ nữa có dc ko?nếu dc thì mình chọn 128 lần đầu,rùi chọn típ 0mb là dc hã

huynhphuc705

Đã sử dụng cách này từ lâu, hình như ko như bạn nói, khi cài add máy tự cài vào bộ nhớ trong, vào link2sd chuyển qua thẻ thì nó mới chuyển add đó vào phân vùng vừa tạo (vd: ext2). Mình ko chắc nhưng hình như khi phân vùng thì dung lượng add chuyển vào thẻ sẽ nhiều hơn ko phân vùng, như máy mình còn dư khoảng 80Mb bộ nhớ trong.

h2tolove

Đã sử dụng cách này từ lâu, hình như ko như bạn nói, khi cài add máy tự cài vào bộ nhớ trong, vào link2sd chuyển qua thẻ thì nó mới chuyển add đó vào phân vùng vừa tạo (vd: ext2). Mình ko chắc nhưng hình như khi phân vùng thì dung lượng add chuyển vào thẻ sẽ nhiều hơn ko phân vùng, như máy mình còn dư khoảng 80Mb bộ nhớ trong.

Vẫn chuyển app auto wa link2sd nhé bạn.mình vào setting tick vào ô tự tạo liiên kết là khi cài app nó sẽ tự chuyển mình ko phải làm j cả.đúng như bạn nói trên bộ nhớ máy vẫn mất vài chục kb nhưng ko đáng kể,mình cài vài chục app mà bộ nhớ vẫn còn 95mb.

h2tolove

k thế này nhé,mình cài rom cm7 update 26.2,đã phân vùng như cách bạn nói trên,sau đó dùng pm add2sd để lấy phân vùng đó chuyển làm bộ nhớ trobg,thế h mình mún fân vùng để dùng link2sd chuyển 1 số pm sang thẻ nữa có dc ko?nếu dc thì mình chọn 128 lần đầu,rùi chọn típ 0mb là dc hã

Bạn ko cần phân vùng lại.chỉ cần cài link2sd là đc

h2tolove

vậy sao mình vào link2sd thì mình chọn ext2 nó báo lỗi ko thể gắn kết gì đó là sao

Bạn thử chọn ext khác xem.như máy của mình ko nhận ext4.sau khi chọn ext nó sẽ yêu cầu reboot máy.nếu có app thì bạn nhấn giữ sẽ hiện ta cửa sổ hỏi có gắn kết ko.khi cài app mới link2sd sẽ tự gắn kết.

Chỉnh sửa cuối:

thuglife18

Well-Known Member
uhm để test 3 vs 4 thử

ak ha bạn ơi là ext 3 mà sao nó kì lắm ,mình vào link2sd rùi coi dung lượng còn thì thấy bộ nhớ trong đt vs phần thẻ bị phân vùng y chang nhau thế , vậy là sao,

max1397

Member
lúc trước dùng cái thằng link2sd.thấy ko tiện,phải vào link2sd rồi chuyển app qua thẻ thấy khá bất tiện.h ko dùng nữa tình cờ thấy 1 bài bên xda hướng dẫn làm 1 cách.h bộ nhớ trong thành 1Gb.cài thoải mái.cách làm cực kì đơn giản.hjhj

quang_0104

lúc trước dùng cái thằng link2sd.thấy ko tiện,phải vào link2sd rồi chuyển app qua thẻ thấy khá bất tiện.h ko dùng nữa tình cờ thấy 1 bài bên xda hướng dẫn làm 1 cách.h bộ nhớ trong thành 1Gb.cài thoải mái.cách làm cực kì đơn giản.hjhj

cách nào hả bạn, chỉ mình dc không

h2tolove

Ko biết mọi người làm thế nào,mình dùng link2sd cứ cài app mới là auto cjuyển vào ext.mình nhớ ko nhầm thì bạn đang nói đến data2sd nhưng chỉ khả dụng với rom cook ko dùng đc với rom ship đã root.mình đã dùng thử vào bộ nhớ máy thấy tăng lên đúng dung lượng mình đã share chứ ko như cách này của mình phải dùng app mới thấy dung lượng ext.

max1397

Member
Ko biết mọi người làm thế nào,mình dùng link2sd cứ cài app mới là auto cjuyển vào ext.mình nhớ ko nhầm thì bạn đang nói đến data2sd nhưng chỉ khả dụng với rom cook ko dùng đc với rom ship đã root.mình đã dùng thử vào bộ nhớ máy thấy tăng lên đúng dung lượng mình đã share chứ ko như cách này của mình phải dùng app mới thấy dung lượng ext.
.lúc trước cũng dùng link2sd nhưng mất công ngồi chuyển app qua(ko tự auto như bạn).nên dùng cái data2sd,nhanh gọn lẹ.nhưng mình ko bik là nó có hỗ trợ cho rom ship ko vì mình đang dùng rom cook

h2tolove

.lúc trước cũng dùng link2sd nhưng mất công ngồi chuyển app qua(ko tự auto như bạn).nên dùng cái data2sd,nhanh gọn lẹ.nhưng mình ko bik là nó có hỗ trợ cho rom ship ko vì mình đang dùng rom cook
Các bạn dùng link2sd chú ý là vào setting->vị trí cài đặt chọn auto or bộ nhớ ngoài.phần tự sdộng gắn kết tick chọn nhé.
Mình đã dùng wa data2sd nó chỉ ho trợ rom cook và nếu kiểm tra bộ nhớ trong sẽ thấy tăng lên đúng dung lượng đã phân vùng từ sd.app này chạy ngầm trong hệ thống bạn ah.

h2tolove

ak ha bạn ơi là ext 3 mà sao nó kì lắm ,mình vào link2sd rùi coi dung lượng còn thì thấy bộ nhớ trong đt vs phần thẻ bị phân vùng y chang nhau thế , vậy là sao,

lý do là bạn đã dùng rom cook có data2sd cài ngầm trong máy nên khi test bằng link2sd thì bộ nhớ máy và thẻ thực chất laf 1(là bộ nhớ sd.)

thuglife18

Well-Known Member
lý do là bạn đã dùng rom cook có data2sd cài ngầm trong máy nên khi test bằng link2sd thì bộ nhớ máy và thẻ thực chất laf 1(là bộ nhớ sd.)

làm sao để nó hỉu thành 2 cái hã bạn

h2tolove

làm sao để nó hỉu thành 2 cái hã bạn

để thành 2 hơi mất công.
thứ 1:bạn phải phân vùng lại thẻ trong recovery như bài đã hướng dẫn
thứ 2: bạn cài lại rom
nguyeen nhân do data2sd đã chuyển thẳng phân vùng của rom bạn đã cài vào thẻ(bộ nhớ của máy sẽ ko đc thẻ hiên nữa) và máy sẽ hiểu phân vùng ext của thẻ là bộ nhớ trong.Cũng chính vì lý do này khi bạn phân vùng lại ext sẽ phải cài lại rom

h2tolove

có 1 số bạn nói link2sd ko thự liên kết.mình sẽ up ảnh những cài đặt của mình để khi cài đăt app sẽ gắn kết với sd

thuglife18

Well-Known Member
Minh moi cai lai rom cm7 nhung ko hiu s,vao coi laithi bo nho chi co 144mb thui chu ko fai 512mb do minh phan vung trong recovery,h fai lam s bay h,xl do onl dt chua ,moi cai lai rom nen chua cai bo go nen ko vik dau dc thong cam dum

thuglife18

Well-Known Member
Minh moi cai lai rom cm7 nhung ko hiu s,vao coi laithi bo nho chi co 144mb thui chu ko fai 512mb do minh phan vung trong recovery,h fai lam s bay h,xl do onl dt chua ,moi cai lai rom nen chua cai bo go nen ko vik dau dc thong cam dum

ak ak,sr làm lại đc rùi thì ra do thiếu app2data ^^! ,chắc do cài rom lại sơ sẩy wen mất tiu