• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ HƯỚNG DẪN UNLOCK CID CHO HTC WIZARD (G3) ★

kaiser

II. Đối với loại dùng chíp G3 (màn hình khi khởi động có IPL/SPL là 2.x)

Để up ROM cho dòng WIZARD có một số điểm khác biệt so với những dòng máy O2 khác của HTC là cần phải unlock trước khi up ROM.

1. Cách Unlock

Sau khi DL tool (đính kèm) về PC của bạn thì hãy giải nén như bình thường.

Thành phần sau khi giải nén:

1/Lokiwiz.Bat
2/Forder Utils (trong đó có file EnableRapi.cab và Cert_SPCS.cab)

Thực hiện quy trình Unlock:

Copy file EnableRapi.cab và Cert_SPCS.cabvào PPC rồi cài đặt như bình thường, sau đó cắm USB thực hiện quá trình ActiveSync rồi chạy file EnableRapibat trong thư mục Untils, chờ vài chục giây cho xong thì chạy tiếp file Lokiwiz.bat để thực hiện quá trình Unlock trong DOS. Lúc này màn hình PC của bạn sẽ xuất hiện 1 cửa sổ DOS (1 bảng màu đen). Đánh chữ U vào rồi Enter để cho PC và PPC tiến hành công đoạn Unlock.

Sau khi bạn Unlock xong thì trong cái Folder chứa 3 Files lúc nãy bạn giải nén nó sẽ sinh ra thêm file unlock.bin. Nếu không có file này và PPC tự Reset lại thì quá trình Unlock bị thất bại, quay lại làm tỉ mĩ từ đâu nhé.

Ngoài ra có thể dùng aWizard (đính kèm) để Unlock CID, cách dùng cũng tương tự. Tool này còn dùng để thay đổi bootimage (sẽ có bài hướng dẫn sau)

Như vậy là bước Unlock của bạn đã hoàn thành sẵn sàng để UpRom.

Con wizard của mình xài chip G3 nên theo đúng hướng dẫn ở trên sử dụng tool aWizard V1_3 beta làm thì nó tòa báo error ở cái dòng CopyFileToTFFS nên không unclock được có bạn nào làm rồi giúp mình với............

Thanks =D>

Romigo

Bạn thử copy toàn bộ đoạn ghi lỗi lên xem nào? Vừa rồi mình unlock máy mình có bị lỗi. Sau phải downgrade IPL về 1.05 rồi unlock mới được.

kaiser

Kệ nó, máy tự reboot là unlocked được rồi

dùng tool wizard service tool để check vẫn còn báo là CID clocked. Mặc dù lúc chạy unclock nó vẫn tạo ra file 02 file cidunclocked.bin và lock_backup.bin vậy là sao ta???????????

nó báo lỗi lúc unclock là: ERROR: ITWriteDisk - An internal error occurred

Mặc dù báo lỗi nhưng dòng cuối cùng nó vẫn báo là: Your fone is now CID unlocked

????????????????????:-/:-:-?:-??

VOCSY

II. Đối với loại dùng chíp G3 (màn hình khi khởi động có IPL/SPL là 2.x)

Con wizard của mình xài chip G3 nên theo đúng hướng dẫn ở trên sử dụng tool aWizard V1_3 beta làm thì nó tòa báo error ở cái dòng CopyFileToTFFS nên không unclock được có bạn nào làm rồi giúp mình với............

Thanks =D>

Bạn làm đúng như hướng dẫn trên một lần nữa và chọn "C" (unlock CID) thay vì "U" thử xem. Trước đây mình cũng làm như vậy và đã Ok :)

kaiser

Bạn làm đúng như hướng dẫn trên một lần nữa và chọn "C" (unlock CID) thay vì "U" thử xem. Trước đây mình cũng làm như vậy và đã Ok :)

đã làm mọi cách mà cũng không được hay là phải hạ SPL xuống thì mới unclcok được vậy, vui lòng cho xin cái link coi cách hạ SPL luôn dùm. THK

VOCSY

đã làm mọi cách mà cũng không được hay là phải hạ SPL xuống thì mới unclcok được vậy, vui lòng cho xin cái link coi cách hạ SPL luôn dùm. THK

Chắc phải vậy thôi, bạn tìm bản shiprom có IPL/SPL < 2.x up vào rồi chạy unlock lại xem. Theo như mình biết thì rom của dòng wizard thì rom nào up cũng được nhưng chưa thử nhưng theo ý kiến riêng thì nên tìm đúng rom của máy đang sử dụng cho an toàn :)
Đây là link shiprom (Wizard - Cingular 8125) có IPL/SPL 1.08 mình tìm được và đã up lên đây:
http://www.mediafire.com/?ftwhetdjzh0

ant999

hic hic sao mình unlock CID rùi mà cài rom vào nó vẫn kô hoạt động vậy các bác hic hic
nó cứ dùng cái rom cũ hoài hixhix
khi up unlock =LokiwizMsl thì nó báo
nó cứ báo là the system cannot find the path specified hoài à hix hix
nhưng khi unlock =aWizard-V1_3beta2
thì oki rùi
ÍPL/SPL của mình lúc đầu là 1.25
sau khi unlock thì nó thành 2.25
các bro giúp với huhuhu

MaDemCT

Chắc phải vậy thôi, bạn tìm bản shiprom có IPL/SPL < 2.x up vào rồi chạy unlock lại xem. Theo như mình biết thì rom của dòng wizard thì rom nào up cũng được nhưng chưa thử nhưng theo ý kiến riêng thì nên tìm đúng rom của máy đang sử dụng cho an toàn :)
Đây là link shiprom (Wizard - Cingular 8125) có IPL/SPL 1.08 mình tìm được và đã up lên đây:
http://www.mediafire.com/?ftwhetdjzh0

Mình úp cái ROM này khi bị báo lỗi không up được Bạn có ROM nào khác không? Mình muốn unlock CID mà không đưa SPL về 1.x được hiện tại IPL và SPL con 8125 của MÌnh là 2.25. Mình có Up 1 Rom ship nhưng nó chỉ hạ IPL về 1.05 còn SPL vẩn là 2.25 Mình up 2 lần liên tiếp ROM đó mà nó vẩn thế. Mong Bạn giúp mình một tay. Thank All.

Taki7610

Unlock_GSM
Mình úp cái ROM này khi bị báo lỗi không up được Bạn có ROM nào khác không? Mình muốn unlock CID mà không đưa SPL về 1.x được hiện tại IPL và SPL con 8125 của MÌnh là 2.25. Mình có Up 1 Rom ship nhưng nó chỉ hạ IPL về 1.05 còn SPL vẩn là 2.25 Mình up 2 lần liên tiếp ROM đó mà nó vẩn thế. Mong Bạn giúp mình một tay. Thank All.

May của bạn là G3,máy có vào được win không hay ở BL?-I. Đối với loại dùng chíp G4 (màn hình khi khởi động có IPL/SPL là 2.x.0001).Bạn nói rõ tình tràng máy bạn đang ở trạng thái nào ?

MaDemCT

May của bạn là G3,máy có vào được win không hay ở BL?-I. Đối với loại dùng chíp G4 (màn hình khi khởi động có IPL/SPL là 2.x.0001).Bạn nói rõ tình tràng máy bạn đang ở trạng thái nào ?

Máy của mình là chip G3, máy đang dùng bình thường nhưng muốn Up lên WM 6.Mình đã up bản CUSTOM__RUU_Wizard_1050412_WWE_101_11210_WWE để unlock CID khi up xong SPL không về 1.xx mà chỉ có IPL về 1.05 thôi, nên chưa unlock CID được, hiện giờ máy vẩn đang dùng WM 5. Mong các bạn giúp mình một tay.

vanbon

Máy của mình là chip G3, máy đang dùng bình thường nhưng muốn Up lên WM 6.Mình đã up bản CUSTOM__RUU_Wizard_1050412_WWE_101_11210_WWE để unlock CID khi up xong SPL không về 1.xx mà chỉ có IPL về 1.05 thôi, nên chưa unlock CID được, hiện giờ máy vẩn đang dùng WM 5. Mong các bạn giúp mình một tay.
bạn hãy download tools của mình sau: http://www.4shared.com/file/48272319/d13f40c4/tool_unclockCID.html
làm theo hướng dẫn ở đây:http://www.pdaviet.net/showpost.php?p=89&postcount=1
ngày xưa mình dùng tools đính kèm ở đó nhưng hình như bị lỗi mãi sau này mình mới tìm thấy tool
nhớ là phải dùng tools của mình nhé, ngay xưa man hình khởi động của mình la IPL/SPL:2.21
mình chẳng hạ IPL/SPL mà vẫn unlock CID được...chuc thành công

huandeptrai

em chạy EnableRapibat thì nó chạy xong báo là the patch specified is not macth. chạy Lokiwiz.bat thì nó ko hiện ra cái bảng mà tự chạy một hồi kêu mình exit, là sao

ngonet

bạn hãy download tools của mình sau: http://www.4shared.com/file/48272319/d13f40c4/tool_unclockCID.html
làm theo hướng dẫn ở đây:http://www.pdaviet.net/showpost.php?p=89&postcount=1
ngày xưa mình dùng tools đính kèm ở đó nhưng hình như bị lỗi mãi sau này mình mới tìm thấy tool
nhớ là phải dùng tools của mình nhé, ngay xưa man hình khởi động của mình la IPL/SPL:2.21
mình chẳng hạ IPL/SPL mà vẫn unlock CID được...chuc thành công

em chạy EnableRapibat thì nó chạy xong báo là the patch specified is not macth. chạy Lokiwiz.bat thì nó ko hiện ra cái bảng mà tự chạy một hồi kêu mình exit, là sao

hình như anh đang sài con o2 xda mini s trên vỏ mặt trước có chữ o2 hả anh nếu vậy anh chỉ em up rom tí em đang sai như up rom hok được như unlock thành công rồi thông số IPL/SPL:2.21 giống anh đó em đã up nhiều rom như o2 vẫn chạy win 5 chỉ dẫn em với nickl yahoo taiviemkhong__hieuanh:-/

alittlemad

Muốn up rom thì phải unlock cid, mà muốn unlock cid chuẩn theo mình tốt nhất là hạ IPL/SPL về bản rom Button, sau đó dùng lokiwiz.
Bạn nên tham khảo trên diễn đàn hoặc xda develope nếu muốn thực sự làm chủ cái máy của mình.

quocanh1986

mình đã unlock cho 2.26 roai`...don giản lắm,dơ fan mem HardSPL_Prophet_G3,giải nén,chạy cái Upgrade_SPL_G3.bat roi no hỏi ji`,làm đấy,nhưng có 1 điều rất giở là đây là unlock của o2 neo,nên khi unlock xong,luc khoi dộng máy đèn bàn phím sáng luôn,fai ấn vào 1 fim' bất kì thì nó mới tắt..còn đâu ngon lành hết,k lỗi jif,yên tâm mà chạy,mình dùng 6.1 1thoi gian rồi cuói cùng lại phải quay về win05 ;)

hoalc

help e với các bác sao em kg thấy link để dow tool unlock chíp G3 vậy ?