• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN ÚP ROM HONEYCOMB 3.2 CHO FLYER

Sonblack

Super V.I.P
Việc phiên bản beta của Honeycomb ROM được leak cho HTC Flyer là một tin vui cho những ai dùng Flyer từ khắp nơi. Trên các diễn đàn bạn, tôi đã thấy các hướng dẫn nhưng đều dẫn link đến modaco, nơi Paul đăng bài khởi xướng từ ngày 05/09/2011.

Nhằm tạo điều kiện cho các thành viên PDAVIET nói riêng và người dùng Flyer Việt Nam nói chung, tôi mạo muội thực hiện một bài hướng dẫn chi tiết và đầy đủ nhất để mọi người có thể tự tay mình trải nghiệm Android 3.2 từ bây giờ bằng thực tế thực hiện của chính bản thân tôi trên chiếc Flyer mà mình đang có và theo hướng dẫn ban đầu tại đây. Máy của tôi nguyên thủy là HTC Flyer 32GB, dùng bản ROM gốc 1.48.707.3 cho khu vực Châu Á.

Các bạn cũng cần biết rằng, nên thao tác đầy đủ các bước theo trình tự nhé, mọi sai sót trong quá trình thực hiện đều có thể dẫn đến rủi ro và bản thân Sonblack không chịu trách nhiệm cho những rủi ro này đâu nhé!

Vui lòng
"ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG"

Và bây giờ, trước khi bắt đầu, các bạn phải đảm bảo đã hoàn tất các việc sau đây (theo tôi, chúng rất quan trọng):

1. Flyer đã được S-OFF thành công theo hướng dẫn đầy đủ của Manager PhamQuang tại đây. Driver kết nối Android của HTC có thể tải tại đây.

2. Pin của Flyer đã được xạc đầy.

3.
Đã có sẵn một bản ROM gốc cho Flyer trên máy tính của bạn. Với tôi, tôi tải sẵn bản ROM 2.00.405.03 tiếng Anh như anh chàng Paul. Nếu chưa có, các bạn có thể tải về tại đây nè. Cứ vậy đi cho nó lành! Đây là một phần việc của các bạn! Đã S-OFF rồi thì nên up bản rom này để Flyer xem như bản rom này là bản gốc của máy, phòng khi trục trặc có thể quay về lại. Cám ơn Manager PhamQuang đã bổ sung kịp thời.

4.
Tiếp theo, các bạn cần tải thêm cái này (file có tên
adb_fastboot_honeycomb.rar)
về máy bạn. Chúng là những gì mà chúng ta cần đến sau này. Nó bao gồm công cụ để thực hiện và 4 file sau đây để sẵn bên trong cho tiện sử dụng:
+ stock-hc-flyer-radio.img (Honeycomb radio image)
+ stock-hc-flyer-boot.img
(Honeycomb boot image)
+ stock-hc-flyer-hboot_1.11.0006.nb0
(file HBOOT đã nâng cấp)
+ revolutionary-cwm-4.0.1.4-flyer.newhboot.img
(revolutionary recovery image đã patch cho thích hợp với HBOOT mới)

Giải nén file này vào một thư mục trên một ổ đĩa trên máy tính của bạn, của tôi là C:\adb-fastboot và dùng Windows 7.

5.
Cái cuối cùng cần phải có sẵn là file
Honeycomb system image for clockworkmod

Nếu mọi thứ trên đây đã sẵn sàng, chúng ta cùng bắt đầu nhé:

* Bước 1: Tắt máy, vào bootloader bằng cách nhấn giữ cùng lúc các nút POWERVOLUME DOWN (-) hoặc Flyer vẫn không tắt nguồn, cắm cáp vào Flyer và máy tính rồi vào thư mục C:\adb-fastboot (như đã chuẩn bị ở mục 4. ở trên) và chạy file Command Prompt.bat, hộp thoại sau đây xuất hiện:

tại đây các bạn gõ lệnh sau:
adb reboot bootloader rồi nhấn Enter. Flyer của bạn sẽ vào FASTBOOT.

* Bước 2: Tiến hành cập nhật radio cho Flyer bằng cách gõ lệnh sau fastboot flash radio stock-hc-flyer-radio.img

* Bước 3: Thực hiện viết boot cho Flyer bằng lệnh fastboot flash boot stock-hc-flyer-boot.img (nhớ nhấn Enter, hỏng lẻ ngồi đó chờ thời)

* Bước 4: Từ Flyer bạn chạy ClockworkMod recovery bằng cách nhấn POWER (lưu ý là trước khi nhấn POWER thì cái nền màu xanh nằm ở chữ BOOTLOADER đó nha), chờ một tý rồi nhấn VOLUME DOWN để chuyển cái nền xanh xuống chữ RECOVERY, lại nhấn POWER, bây giờ Flyer sẽ vào ClockworkMod.

* Bước 5: Để yên Flyer nằm đó (cấm sờ mó gì à nghe), trên máy tính gõ lệnh (không gõ thì copy dòng lệnh rồi Edit - Paste nhé) sau adb push stock-hc-flyer-hboot_1.11.0006.nb0 / && adb shell dd if=/stock-hc-flyer-hboot_1.11.0006.nb0 of=/dev/block/mmcblk0p18

nhấn Enter. Hoàn tất thì trở về bootloader bằng lệnh adb reboot bootloader.

* Bước 6: Bước này là bước thực hiện trình tự theo hướng dẫn và trực tiếp tại http://www.htcdev.com/bootloader/ (nhớ là phải đăng ký tài khoản và đăng nhập vào mà làm nhé). Không có gì khó đâu. Lưu ý rằng Flyer của bạn sẽ không có tên trong danh sách tại trang này đưa ra nhưng chẳng sao mọi thứ sẽ vẫn diễn ra trình tự và bạn sẽ thành công. Thành công thì khi vào bootloader bạn sẽ thấy ngay chữ UNLOCKED chình ình ra đó. Hì hì, đã đã.

* Bước 7: Viết Recovery bằng bản cập nhật Revolutionary với HBOOT mới dùng lệnh sau
fastboot flash recovery revolutionary-cwm-4.0.1.4-flyer.newhboot.img cũng tương tự như kiểu làm các bước trên thôi. Tới đây chắc các bạn sẽ hiểu ra tại sao các file mà ta đã chuẩn bị ở mục 4. (đầu bài viết) lại được tôi cho sẵn vào file nén tải về. Mục đích là để các bạn khỏi phải suy nghĩ nhiều mệt óc, cứ gõ hay copy và paste lệnh cho nó lành.

* Bước 8: Từ Flyer, các bạn vào ClockworkMod như cách làm ở Bước 4.

* Bước 9: Tới giờ này, cáp nối máy tính với Flyer vẫn nằm đó, không rút gì hết, đúng không (có biểu rút hùi nào đâu mà rút, rút chết ráng chịu à). Bây giờ, trên Flyer, trong ClockworkMod, các bạn dùng các nút VOLUME UP (+), VOLUME DOWN (-) để di chuyển con trỏ và chọn bằng nút POWER nhé. Chọn mounts and storage rồi chọn tiếp mount USB storage, máy tính của bạn sẽ nhận ra thẻ nhớ bên trong Flyer của bạn. Hãy chép file đã chuẩn bị ở mục 5. vào thẻ nhớ (không phải bộ nhớ trong). Hoàn tất thì rút cáp ra cho nó gọn, nhấn nút POWER trên Flyer để Unmount. Ôm lên giường nằm và tiến hành Bước 10.
Lưu ý là nên xóa data / cache trước khi tiếp tục nhé!

* Bước 10: Cũng tới tới lui lui với các nút VOLUME và chọn bằng nút POWER, bạn tiến hành up rom Honeycomb 3.2 bằng cách chọn install zip from sdcard, tiếp tục chọn choose zip from sdcard, chọn tiếp cái tên file mới copy từ Bước 9 qua, nhấn POWER xác nhận, chờ, rồi... reboot lại máy sẽ thấy như các hình dưới:

Hướng dẫn này dành cho mọi người dùng, ai dùng cũng có thể hiểu, không hiểu thì chẳng biết răng nữa nhưng mọi thứ sẽ thành công và các bạn có thể hưởng thụ thành quả nhé. Kể từ lúc này các bạn có thể up các bản ROM Honeycomb 3.2 rồi đó.

Muốn quay trở lại up các bản ROM thông thường như trước (Android version thấp hơn của Flyer) hãy làm theo hướng dẫn tại đây.

Chúc vui!

PhamQuang

Manager
Bước 1,2,3 có thể gộp chạy luôn thành 1 bước: vừa cài Radio, vừa cài Boot cũng được.
Không nhất thiết phải theo đúng trình tự như Paul đã viết.
Máy trước khi nâng cấp, nếu đã có S-OFF nên chạy lại ROM 2.00.405.3 WWE lại để máy coi như bản ROM này là bản gốc, nếu trục trặc sau nảy có thể quay về.

nguoivchuyen

nhác tay quá anh sơn ơi chắc nhờ anh chạy dùm quá à vì trình độ em yếu quá giúp em nha anh sơn

Sonblack

Super V.I.P
nhác tay quá anh sơn ơi chắc nhờ anh chạy dùm quá à vì trình độ em yếu quá giúp em nha anh sơn

Xuống SG chơi đi! Chiều nay mấy anh em ngồi cafe (chỗ hum bữa) từ 2 giờ :))

nguoivchuyen

Giờ chắc đang hưởng thụ rồi, đã chưa? :D
đã ơi là đã luôn đó anh Sơn ơi.Cám ơn anh nhiều thật là nhiều nha, mướt lắm em đang test sb03 của anh giờ đã quá chưa muốn ngủ nè

nguoivchuyen

đã ơi là đã luôn đó anh Sơn ơi.Cám ơn anh nhiều thật là nhiều nha, mướt lắm em đang test sb03 của anh giờ đã quá chưa muốn ngủ nè
cố gắn tìm ra lổi mà vẫn chưa tìm ra được buồn ghê, giờ là sao đây ta.cập nhật mới nhất của anh sb03 cho moi người úp đi anh .chắc là ai cũng có cảm giác giống em thôi .cám ơn anh nhiều thật la nhiều

caothanhhai

Hôm đầu lên HC tớ cũng mất ngủ luôn ...

Sonblack

Super V.I.P
cố gắn tìm ra lổi mà vẫn chưa tìm ra được buồn ghê, giờ là sao đây ta.cập nhật mới nhất của anh sb03 cho moi người úp đi anh .chắc là ai cũng có cảm giác giống em thôi .cám ơn anh nhiều thật la nhiều

Còn phải hoàn chỉnh thêm một số thứ trước khi cho ra SB03 để rồi quay về trước đó mà tiếp tục bản ROM SB01. Lên lên xuống xuống cho nó vui và rành rõi hơn. Rời xa ROM lâu quá giờ phải cập nhật lại kiến thức để phá! :D

Chiều nay ứ hơi với con của em và chú Galaxy Tab! 8g30 mới rời khỏi Napoli, đói chết luôn!

Chơi ROM, ý lộn chơi dao cũng có ngày đứt tay! Ha ha!

nguoivchuyen

Còn phải hoàn chỉnh thêm một số thứ trước khi cho ra SB03 để rồi quay về trước đó mà tiếp tục bản ROM SB01. Lên lên xuống xuống cho nó vui và rành rõi hơn. Rời xa ROM lâu quá giờ phải cập nhật lại kiến thức để phá! :D

Chiều nay ứ hơi với con của em và chú Galaxy Tab! 8g30 mới rời khỏi Napoli, đói chết luôn!

Chơi ROM, ý lộn chơi dao cũng có ngày đứt tay! Ha ha!
Vậy mới đã, chứ mà mua máy về để nghe gọi và làm kiểng thì thôi em k chơi máy đâu có nhiều bửa thức trắng cả đêm để úp và sữa lổi thành công thì sáng vui ơi là vui k mệt tí nào.Còn mà làm k dc thì bực ơi là bực sáng gặp ai cung muốn nổi wua hết đó anh ợi.chơi rom là đam mê nhất cua em

PhamQuang

Manager
cood tới dâu rùi anh sơn oi khi nào off Flyer nhớ chừa cho em út 1 vé nha anh trai.sb04 cố lên anh sơn ơi

Thành viên này post bài chả đâu vào đâu cả, cứ coi diễn đàn như khu vực tám của TOP TEN vậy???
Cẩn thận kẻo mình sẽ delete tất cả các bài đi đó.

boy_depzai125

Em download hết phần cần down và up luôn cả ROM gốc như bác Sonblack nói cho an toàn nhưng vào đến bootloader rồi nó ko chịu nhận Driver Android 1.0 để gõ lệnh trong Command Promt.quái lạ thật.vậy giờ làm như thế nào ạ

Sonblack

Super V.I.P
Em download hết phần cần down và up luôn cả ROM gốc như bác Sonblack nói cho an toàn nhưng vào đến bootloader rồi nó ko chịu nhận Driver Android 1.0 để gõ lệnh trong Command Promt.quái lạ thật.vậy giờ làm như thế nào ạ

Có thể bạn chưa cài Driver, nó là cái này theo link đã cho trong bài hướng dẫn của Man PhamQuang.

boy_depzai125

Thêm 1 vấn đề nghiêm trọng nữa là em đã down và vào recovery up file zip ở bước chuẩn bị thứ 5.đã báo Installation complete nhưng khi khởi động lại thì vẫn cứ treo ở màn hình HTC màu trắng.h ko biết chữa thế nào

Sonblack

Super V.I.P
Thêm 1 vấn đề nghiêm trọng nữa là em đã down và vào recovery up file zip ở bước chuẩn bị thứ 5.đã báo Installation complete nhưng khi khởi động lại thì vẫn cứ treo ở màn hình HTC màu trắng.h ko biết chữa thế nào

Nhấn giữ POWER và VOLUME UP cùng lúc cho đến khi máy khởi động lại và làm ngay các bước để vào recovery và up rom, up lại có thể ok, thỉnh thoảng hay vậy đó. Nên chép lại file rom vào thẻ.