• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN UPROM CHO NGƯỜI SỬ DỤNG HỆ ĐIỀU HÀNH WINDOWS VISTA

bachsdx86

Thực ra đã có 1 topic ngay ở MULTIMEDIA VÀ PC'SOFT > PC'Soft hỗ trợ Mobile do bác tranducnam nhưng em nhận thấy newbie như em khó khăn để tìm topic đó nên em mạn phép các bác được lập 1 topic ở đây để thảo luận về khó khăn khi uprom trong VISTA

Em xin phép dịch lại bài viết này cộng với bài viết của bác Ngọc Tuấn bên HHVN

Bước 1: Tải file dưới đây ,đồng thời nôi PPC với PC qua chế độ Bootloader.

View attachment 32958

Bước 2 : Chạy 'Windows Mobile Device Center' , sau đó vào phần 'Connection Settings'

Bước 3 : Không chọn 'Allow USB Connections' box, sau đó chọn 'OK'.

Bước 4: Phải chuột vào My Computer chọn Manage -> Services adn Applicatons -> Services khởi động windows mobile device connectivity và windows mobile device 2003 connectivity (thường thì đã chạy sẵn rồi)

Bước 6 : Tìm “device manager” và click vào 'HTC USB Sync' hoặc tương tự.

Bước7 : Gỡ bỏ driver của thiết bị USB mà vista vừa cài đặt và add driver của Act 4.5 (chọn thiết bị đó và upgrade cưỡng bức chứ đừng cài tự động).

Bước 8 Chọn 'Browse my computer for driver software'.

Bước 7 : Chọn “Click 'Let me pick from a list of device drivers on my computer”.

Bước 8 : Chọn 'Have Disk'.

Bước 9 : Giải nén file ở trên, sau đó dẫn nguồn tới đó.

Bước 10 : Chọn 'HTC USB Sync' từ danh sách, sau đó click 'Next'.

Bước 11 : Chờ cho driver mới được cài

Bước 12 : Chạy 'Task Manager' bằng việc chọn “Run”(search ngay trong task bar , sau đó đánh lệnh 'taskmgr'. Tìm 'WMDC.EXE' và chọn End Process

1 số lỗi thường gặp :

Làm theo đầy đủ các bước trong hướng dẫn nhưng đến bước 5 thì bó tay vì tìm không thấy mục mobile device trong device manager, do chắc mình xài WM2005, còn cách của khoi chỉ áp dụng cho WM2003

Bạn ơi ,ngoại trừ một số dòng máy mới thì bản Rom nâng cấp cho nó đã support cho Vista như 02 Stealth , còn thì O2 dùng WM 2005 đều phải qua bước này mới up được Rom .

Bạn phải làm đúng các bước như trong hướng dẫn thì mới làm được, cũng có thể máy tính của bạn không nhận được cổng USB do main PC hơi kén. Máy của mình dùng ở dưới nhà hay bị như vậy lắm nên không tải nhạc vào ipod mà cũng chẳng cài được chương trình cho PPC. Bạn thử máy khác, xem sao !

máy em bị cái lỗi này , mọi người làm ơn xem hộ em cách giải quyết với ạ
attachment.php

Nguyên nhân là do chương trình up rom không tương thích với Vista mà chỉ tương thích với XP.

Cách sửa như sau :
- Các bạn phải click chuột phải vào file cần chạy, sau đó ấn vào "properties"
- Sau đó chọn "compatibility"
- Chọn Run as " Win XP SP2 ", sau đó ấn OK

Lần này chắc chắn là được.

Last edited by a moderator:

phecvit

Đấu tiên cám ơn bạn.Nhưng mình sài Víta home priume sao không được.Cài chương trình sync vào máy chạy chậm hằn đi.giúp mình với

vucaotri

Mình cũng sài vista home cũng bị thế, ko những chạy chương trình uprom cũng báo lỗi chương trình luôn. Có cách nào khắc phục được ko vậy ?

Thoai_DakMil

Super V.I.P
các bạn mình đã úp được rom trên win vista rùi nhưng cho mình hỏi làm thế nào để cài ứng dụng có đui . exe trên vista cho ppc vậy ?

hasitinh

vista nay dùng cho tất cả các dòng máy không bác ,mình chưa thấy nền vista trên ppc bao giờ bác cho xem hình minh họa đ o? a lấy pm 'Windows Mobile Device Center' o đâu vậy ,bác cho e cái link đệ e làm thử nhé e thích víta lắm.

lambo

up trên Vista sợ lỗi lắm tốt nhất dùng Win XP cho nó lành

killerman911

mình đã làm theo như hướng dẫn nhưng vẫn ko được,chẳng hiểu sao cả.thôi chắc phải cài lại XP để uprom vậy.

DucLong

Super V.I.P
Hướng dẫn cách cài đặt uprom cho windows vista

Cách đơn giản để cài đặt uprom cho hệ điều hành windows vista:
[hide]link tải cho windows device center và Vista RUU

BẢN CHO 32 BIT
1/ http://www.microsoft.com/downloads/...EgtnKNFRIwUenN1PK82G+44Eh43qiK/T1Zn2UPbW0iQ==
BẢN CHO 64 BIT
2/ http://download.microsoft.com/downlo...update-x86.exe

3/ link tải vista ruu: http://www.mediafire.com/?rjntkkoyymy

các bước chuẩn bị:
tùy theo hệ điều hành của máy tính đang sử dụng là 32 hay 64 bit mà tải file mobi device center về cài cho phù hợp.vì trên hệ điều hành vista sẽ không sử dụng activesyn như hệ điều hành XP nên nếu đã cài activesyn thì tiến hành gỡ bỏ trước khi cài windows mobi device center .

1/- sau khi tải windows device center về thì tiến hành cài vào PC. sau khi cài xong vào connection setting không chọn vào mục USB.

2/ tải file ở link số 3 về giải nén. trong file này có chứa vista ruu và 04 tấm hình đánh số từ 1 đến 4 mô tả cách làm theo thứ tự. copy file vista ruu ra desktop và giải nén trên desktop. file còn lại là tool exit bootloader phòng khi cần dùng đến.

Cách thực hiện:
- đưa PPC vào chế độ booloader (power, light và softreset )và dùng cable kết nối với PC. (lưu ý phải xạc pin đầy, lấy sim và thẻ nhớ trước lúc cho máy vào bootloader).
- mở computer management (devicemanager) trong vista, bấm chuột phải lên computer trong startmenu và chọn manage (nhìn hình đính kèm step 1)
- Trong computermanager mở devicemanager (nhìn hình step 2)
- làm theo các bước ở hình 3 và 4

sau khi làm 4 bước như hình đính kèm: brows đến folder nơi bạn đã giải nén file vista ruu (USB Modem Vista )trên desktop và chọn next.
lúc này đợi một lúc activesyn drivers sẽ được cài vào vista .
sau khi đã install xong công đoạn này thì bạn đã có thể up rom thành công.
theo quy trình này, bạn chỉ cần làm trong vòng 5 phút là xong.

link có hình để tham khảo thêm:
http://mahmood1.com/upgrade_pocket_pc_ruu_in_vista.aspx[/hide]

Chỉnh sửa cuối:

vettau

Up rom trên Vista x64

cái USBAS chỉ dùng được ở bản Víta 32 thôi mình dùng vista x64 nó không nhận đang tìm driver của XP pro 64 bit nhét nó vào mà chưa thấy ,Ai dùng rồi thì Share cho anh em dc không ? Thank all

DucLong

Super V.I.P
mình đã làm theo như hướng dẫn nhưng vẫn ko được,chẳng hiểu sao cả.thôi chắc phải cài lại XP để uprom vậy.
Mình đã nghiên cứu cách up rom trên vista cách đơn giản mà dẽ hiểu hơn. mình đem hướng dẫn lên cho bạn ở phía trên đó, đừng cài lại XP mà phí công.

Chỉnh sửa cuối:

DucLong

Super V.I.P
cái USBAS chỉ dùng được ở bản Víta 32 thôi mình dùng vista x64 nó không nhận đang tìm driver của XP pro 64 bit nhét nó vào mà chưa thấy ,Ai dùng rồi thì Share cho anh em dc không ? Thank all
.
bạn phải tải windows mobi device 64 bit về mới dùng được, mình đưa link và hướng dẫn ngay phía trên đó.

rockone1909

đã thành công, phù, chơi vista cugnx mệt thật, cứ tưởng phải chạy trên xp, cám ơn các bác, cũng xin chia sẻ với các bạn là cú làm theo đugns như hướng dẫn, đừng ăn bớt nhé, sẽ okies ngay thôi mà

killerman911

mình cũng làm theo hướng dẫn mới y chang vậy nhưng vẫn ko được.
mình đang dùng con dopod 818pro thuộc dòng prophet,hình như nghe nói dòng này ko thể uprom trên OS vista được

vbclg

Cách đơn giản để cài đặt uprom cho hệ điều hành windows vista:
hidden content may not be quoted

Pác ơi, máy em đang cài WM6.1, bây giờ em muốn quay về WM5, em đã làm theo đúng hướng dẫn, máy k có cài outlook thì có up được k? (em làm theo nhưng k cài được). bây giờ muốn quay về wm5 mà k biết làm sao cả? huhuhu help me, help me, em đang cần gấp