• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn về cách cài Games / Apps trên iPhone / iPod Touch

Zenki

Super V.I.P
Cái này đa số anh em dùng iPhone lâu năm đều biết hết rồi nhưng mình thấy cũng có nhiều Newbie chưa biết và cũng chưa có Topic nào hướng dẫn cụ thể cả nên mạn phép được lập Topic Tổng Hợp để giúp đỡ các anh em mới làm quen với iPhone ;)

Nguồn của bài viết được sưu tầm và tổng hợp trên NET. Mình chỉ biên tập lại và thay đổi những cái cần thiết.

Ok...Bắt tay vào nào!!!!

Bài đầu tiên - CÀI ĐẶT & XÓA FILE .deb CHO iPHONE.

File .deb là những file thường thấy trong Cydia, file này không phải cài đặt như file .ipa thường gặp, đa số file .deb dùng cho những bạn không có điều kiện vào WIFI ở nhà. Cách cài đặt cũng không quá phức tạp, mình sẽ cố gắng hướng dẫn một cách dễ hiểu cho các bạn.

Trước tiên, yêu cầu máy PC hoặc Laptop phải có WinSCP - Lưu ý các bạn có thể dùng iTunnel nhưng theo mình thấy WinSCP là hỗ trợ đầy đủ và dễ sử dụng nhất. Các bạn có thể tìm thấy Topic TỔNG HỢP DOWNLOAD WinSCP trên PDAVIET TẠI ĐÂY

Sau khi cài đặt xong WinSCP, kết nối iPhone vào PC và mở WinSCP lên. Định dạng file .deb phải được tải về PC sau đó dùng WinSCP để SSH (Chép) vào iPhone. Thường thì cho vào đâu cũng được, bỏ vào thư mục Root cũng được, cài xong rồi xóa file cài đặt đi cho tiện.

Trong cửa sổ WinSCP nhấn tổ hợp phím Ctrl + T - Hình minh họa như sau

Nhập vào lệnh - dpkg -i tên chương trình.deb và nhấn Enter hoặc click Execute. Chờ vài phút cho lệnh chạy xong. Sau đó bạn Reboot hoặc Respring máy sẽ có Icon của chương trình mới cài vào hiện trên Springboard. Nếu vẫn không thấy hiện Icon sau khi Reboot hoặc Respring thì bạn có thể vào Cydia - Manage - Packages - Chọn chương trình vừa mới cài đặt vào - ModifyReinstall lại sẽ được (Bước này không cần phải có WIFI). Sau khi Reinstall lại trong Cydia sẽ có Icon trên Springboard.

Nếu trong trường hợp không có WinSCP hoặc chương trình bị lỗi bạn có thể thực hiện cách cài file .deb bằng các chương trình quản lý file khác như iFunbox, iPhone Browser v...v.... Các bạn SSH file .deb vào thư mục
/var/root/Media/Cydia/AutoInstall - Nếu trong trường hợp vào thư mục Media mà không thấy Cydia/Autoinstall thì bạn tạo Folder mới có tên giống y vậy rồi cho file .deb vào sau đó Reboot lại máy là xong. Một lần nữa nếu vẫn không hiện Icon sau khi Reboot thì bạn vào Cydia làm lại theo cách trên mình đã hướng dẫn.

Cách gỡ bỏ file .deb ra khỏi iPhone - Các bạn vào Cydia rồi Remove đi giống như khi ta Remove 1 chương trình nào đó trong Cydia vì căn bản file .deb khi cài đều do Cydia quản lý hết.

Như vậy là xong rồi. Đơn giản phải không nào ;) Bài tiếp theo mình sẽ hướng dẫn cách cài file .pxl thông qua iPhone PC Suite và .ipa thông qua iTunes ;)

Biên tập và Tổng hợp bởi Zenki - PDAVIET

Zenki

Super V.I.P
Bài tiếp theo - CÀI ĐẶT FILE .app CHO iPHONE

Yêu cầu phải có iPhone PC Suite - Trên PDAVIET đã có Topic Tổng hợp các phiên bản cho iPhone PC Suite TẠI ĐÂY. Phiên bản mới nhất hiện tại là V.2.5.5.101 - Hỗ trợ tốt với iTunes 9.1. Lưu ý là xài đúng phiên bản iTunes nếu không sẽ bị lỗi kết nối. Ngoài ra máy tính của bạn cần phải có .NET FRAMEWORK nữa. Có thể Search trên Goolge để tải về.

Sau khi cài đặt xong, kết nối iPhone với PC Suite, nếu là lần đầu kết nối, PC Suite sẽ cài lên cho iPhone của bạn 1 App tên là PandaDaemon, cứ để cho nó cài vì không có App này không thể kết nối 2 cái với nhau được. Thường thì PC Suite sẽ tự nhận iPhone nhưng đôi khi không nhận thì bạn click vào chữ Manual - Connect lại được.

Cách cài ứng dụng dạng .app

Ở giao diện PC Suite bạn click vào Files + click vào dấu + chọn Upload directory rồi Browse đến file .app bạn download về trên máy tính, sau đó ấn Confirm.

Sau khi chạy xong, bạn click chuột phải vào file .app vừa mới cài vào chọn Property và bắt đầu Set quyền. Chỗ Authorization bạn set là 777 và tick chọn vào ô Apple to Folder/ Subfolder and Files.

Sau khi Set quyền xong bạn Reboot hoặc Repsring iPhone xong là được ;)

Chỉnh sửa cuối:

Zenki

Super V.I.P
Bài tiếp theo - CÁCH CÀI ỨNG DỤNG ĐUÔI .pxl CHO iPHONE

Cũng giống như cách cài với file .app, để cài các file .pxl bạn cũng cần phải có iPhone PC Suite.

Ở giao diện màn hình chính của iPhone PC Suite, các bạn click vào mục Apps - Installer và chọn Add để tiến hành add file .pxl vào cài đặt.

Add xong PC Suite sẽ tự động làm các bước còn lại, cài đặt và sẽ tự Respring cho iPhone của bạn. Ngoài ra trên PC Suite còn có mục More Applications, các bạn có thể vào đó để tải các app dạng .pxl về rồi cài đặt, đa số các Apps ở đây đều đã được thuốc ;)

Zenki

Super V.I.P
CÀI ĐẶT FILE .deb BẰNG iPHONE PC SUITE

Ở giao diện PC Suite, nhấn vào Tab Apps sẽ hiển thị ra cửa sổ như hình trên, các bạn nhấn chọn Install Apps sau đó chọn file .deb cần cài vào máy.

PC Suite sẽ tự động chạy và Install cho bạn. Sau khi Install xong muốn kiểm tra lại thì File .deb đã cài vào sẽ nằm trong mục sau

Chỉnh sửa cuối:

giangvungtau

Cái này đa số anh em dùng iPhone lâu năm đều biết hết rồi nhưng mình thấy cũng có nhiều Newbie chưa biết và cũng chưa có Topic nào hướng dẫn cụ thể cả nên mạn phép được lập Topic Tổng Hợp để giúp đỡ các anh em mới làm quen với iPhone ;)

bạn cho mình hỏi chút nhé.mình dùng cái itune để cài game,nhưng khi mình add game vào trong itune rồi,mình cài vào iphone thành công rồi thì mình rút dây cáp ra luôn,xong khoảng 2,3 ngày sau mình cài game khác vào thì tự nhiên mấy game cũ mình cài mất tiêu hết.nhưng những game ở ngoài tiệm mình cài từ trước thì vẫn còn nguyên,vậy có phải mình cài game vẫn chưa đúng hay ko???và cho mình hỏi thêm là sao lâu lâu cái itune đang cài game thì tự mất kết nối với iphone.cho mình biết kết quả sớm nha.mình mới tập xài iphone nên ko rành gì về cái này.rất cám ơn Zenki

Last edited by a moderator:

Zenki

Super V.I.P
bạn cho mình hỏi chút nhé.mình dùng cái itune để cài game,nhưng khi mình add game vào trong itune rồi,mình cài vào iphone thành công rồi thì mình rút dây cáp ra luôn,xong khoảng 2,3 ngày sau mình cài game khác vào thì tự nhiên mấy game cũ mình cài mất tiêu hết.nhưng những game ở ngoài tiệm mình cài từ trước thì vẫn còn nguyên,vậy có phải mình cài game vẫn chưa đúng hay ko???và cho mình hỏi thêm là sao lâu lâu cái itune đang cài game thì tự mất kết nối với iphone.cho mình biết kết quả sớm nha.mình mới tập xài iphone nên ko rành gì về cái này.rất cám ơn Zenki

Lưu ý, iPhone chỉ Sync được với một máy PC mà thôi, nếu cài Games và Apps ở ngoài tiệm bằng iTunes xong về nhà Sync với PC của bạn thì Games và Apps khi cài ngoài tiệm sẽ mất và ngược lại

arsenal777

anh ơi
em down kiểu j về toàn duối .ipa ko có cái nào đuôi app anh ah
anh chỉ cho em cái

giangvungtau

Lưu ý, iPhone chỉ Sync được với một máy PC mà thôi, nếu cài Games và Apps ở ngoài tiệm bằng iTunes xong về nhà Sync với PC của bạn thì Games và Apps khi cài ngoài tiệm sẽ mất và ngược lại

vậy bạn cho mình hỏi thêm về cách cài theme.vì mình mới sử dụng nên ko biết iphone cần phải cài những gì để có thể sử dụng dzễ dàng như trên diễn đàn,mình thấy nhiều bạn chỉ là cài theme theo đường dẫn ..... gì gì đó mà mình cũng ko biết được đường dẫn đó nằm ở chỗ nào.MOng bạn giúp đỡ cho mình về vấn đề này nhé.thanks bạn

Zenki

Super V.I.P
vậy bạn cho mình hỏi thêm về cách cài theme.vì mình mới sử dụng nên ko biết iphone cần phải cài những gì để có thể sử dụng dzễ dàng như trên diễn đàn,mình thấy nhiều bạn chỉ là cài theme theo đường dẫn ..... gì gì đó mà mình cũng ko biết được đường dẫn đó nằm ở chỗ nào.MOng bạn giúp đỡ cho mình về vấn đề này nhé.thanks bạn

Themes thì phải qua đúng khu vực Themes để hỏi chứ sao lại hỏi trong này?

Có cách hướng dẫn cài Themes bằng Winterboard rồi nhé - TẠI ĐÂY - Đọc kỹ và thảo luận thêm bên đó!

arsenal777

có ai bị giống em không
em cài app và game bàng itunet nhung ko được
mà itunet ko châp nhận cài nhưng phần mềm mà mình copy trên trang pdaviet chì chấp nhận các phần mêm cóp tu trên itunet mà thôi
mà ko hiểu sao em cài toàn thấy báo lỗi
khi sync itunnet vơi ipod đên khi gân được toàn bào lỗi

em mới dung nên ko biết lắm
bác nào dung lâu rồi chỉ thêm cho em với
các cài các game hay app duôi ipa mình cóp trên pdaviet lên máy được ko
thank

hung66000

anh ơi
em down kiểu j về toàn duối .ipa ko có cái nào đuôi app anh ah
anh chỉ cho em cái

Bạn lấy đc file.app từ file .ipa ra mà . Bạn đổi tên file .ipa thành .rar rồi tiến hành giải nén, xong trong thư mục giải nén sẽ có file app cho bạn cài đặt

arsenal777

êm đã lấy được app nó là 1 foder rồi ok
nhưng khi em upload lên pc sui xong thì cái chỗ vào PROPETY nó hiện ra FAIL TO ACCESS THE PROPETY
thế là thế nào ảh anh em đã làm sai phần j ah
mấy phần mềm em thử là em cóp trên trang nước ngoài em xe tét thêm bằng mấy phầm mềm cóp trên pdaviet xem sao
ai chỉ giúp em với

Zenki

Super V.I.P
nhưng khi em upload lên pc sui xong thì cái chỗ vào PROPETY nó hiện ra FAIL TO ACCESS THE PROPETY
mấy phần mềm em thử là em cóp trên trang nước ngoài em xe tét thêm bằng mấy phầm mềm cóp trên pdaviet xem sao
ai chỉ giúp em với

Cái đuôi .ipa dễ cài nhất lại không cài, lại đi chuyển sang .app để cài :| Mình cũng pó tay chẳng biết giải thích với bạn sao luôn :|

hung66000

Cái đuôi .ipa dễ cài nhất lại không cài, lại đi chuyển sang .app để cài :| Mình cũng pó tay chẳng biết giải thích với bạn sao luôn :|

nhiều lúc M lười vẫn cài theo cách này nhất là lúc ô bạn nào chỉ nhờ cài 1 ct nào mà M có k dám cài .ipa vì sợ mất dữ liệuì .:D Cũng mới dùng ip mà

ai chỉ giúp em với

Nếu bị lỗi bạn có thể copy trực tiếp nguyên foder.app đấy vào máy bằng cách . từ cửa sổ chính của pcsuite bạn chọn files / var / stash / application sau khi bạn mở thư mục application thì bạn kéo thả nguyên foder . app vào đấy xong bạn xet quyền và resping máy lại là đc :D

Chỉnh sửa cuối:

arsenal777

em muốn hỏi là cách reboot hay réping cho iphone nhu thế nào ah?
có tác dụng j ah
thank anh

giangvungtau

sao cái iphone PC suit mình cài xong rồi mà khi chọn kết nối iphone với pc wa usb mà ko thấy báo nhận gì hết vậy zenki ơi.nếu mình dùng cái phần mềm iphonefolder để cài file deb có được ko bạn???thanks

Zenki

Super V.I.P
sao cái iphone PC suit mình cài xong rồi mà khi chọn kết nối iphone với pc wa usb mà ko thấy báo nhận gì hết vậy zenki ơi.nếu mình dùng cái phần mềm iphonefolder để cài file deb có được ko bạn???thanks
Đọc kỹ bài đầu tiên, có rất nhiều cách cài file .deb, không phải chỉ có 1 cách.

giangvungtau

Đọc kỹ bài đầu tiên, có rất nhiều cách cài file .deb, không phải chỉ có 1 cách.

mình đã đọc nhưng máy pc của mình ko dùng được cái winscp no wifi ko hiểu sao khi cài xong rồi,đánh pass và username nhưng nó vẫn báo ko xài đượ̣c.hướng dẫn mình thêm tí nữa nhé

Zenki

Super V.I.P
mình đã đọc nhưng máy pc của mình ko dùng được cái winscp no wifi ko hiểu sao khi cài xong rồi,đánh pass và username nhưng nó vẫn báo ko xài đượ̣c.hướng dẫn mình thêm tí nữa nhé
Nếu trong trường hợp không có WinSCP hoặc chương trình bị lỗi bạn có thể thực hiện cách cài file .deb bằng các chương trình quản lý file khác như iFunbox, iPhone Browser v...v.... Các bạn SSH file .deb vào thư mục /var/root/Media/Cydia/AutoInstall - Nếu trong trường hợp vào thư mục Media mà không thấy Cydia/Autoinstall thì bạn tạo Folder mới có tên giống y vậy rồi cho file .deb vào sau đó Reboot lại máy là xong. Một lần nữa nếu vẫn không hiện Icon sau khi Reboot thì bạn vào Cydia làm lại theo cách trên mình đã hướng dẫn.