• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn Việt Hóa Phần Mềm đầy đủ cho V5th

Hoden

Super V.I.P
Sau đây mình xin giới thệu và hướng dẫn các bạn công cụ việt hóa trên mobile vô cùng hửu ích.
Nhằm khuyến khích các bạn việt hóa vì " NGƯỜI VIỆT XÀI PM VIỆT"

BÀI 1:
==============
-Tên phần mềm: MobileHex

+Phiên bản: 0.99
Ưu điểm: hỗ trợ dịch trực tuyến sang tiếng Việt, hiện đầy đủ String
Nhược điểm: tốn RAM, hao pin ( đối với 5800)

+cách sử dụng:

- Mở phần mềm lên đầu tiên là chuyển ngôn ngữ nó sang tiếng Anh
Nhấn Menu chọn Language, chọn English rồi khởi động lại trình này để sử dụng tiếng Anh.

- Vào lại trình, nhấn Menu chọn Open File, di chuyển đến mục chứa file Rsc cần Việt hóa
Nhấn nút ok để mở file này lên, có giao diện như sau. Đây là giao diện nhìn theo dạng kí tự hex

Nhấn phím số 5, các bạn chờ máy chạy Lúc này sẽ có giao diện:

Và các bạn thấy từ cần việt hóa như như hình nếu các bạn có kết nối GPRS hoặc WIFI dịch bằng công cụ dịch trực tuyến .

Di chuyển tới dòng cần dịch ấn phím trái nó hiện ra dòng tap translate bạn chọn vào nó sẽ tự dịch ( có thể không xác nghĩa) các bạn edit lại cho đúng nghĩa nha.

Ở đây mình thí dụ là " New message " nó sẽ dịch thành '' tin nhắn mới ''

Các bạn muốn chỉnh sửa bằng tay thì chọn vào dòng cần sửa ấn ok bàn phím ảo nó sẽ hiện ra như khung hình sau và các bạn tùy chỉnh tên nó:

Thay xong nhấn Ok, cho quay lại màn hình hiện các string như ban đầu ta vào. Tiếp tục với các từ ta muốn dịch với trình tự như trên cho đến khi xong hết

Sau khi dịch xong hết, nhấn phím bên trái để ra lại giao diện nhìn theo kí tự hex bạn đầu, nhấn Menu, di chuyển chọn Save, máy sẽ hện lên 1 bảng để nghị bạn chon Extension, đây có nghĩa là trình này sẽ tạo thêm cho bạn 1 file backup ngay tại thời điểm bản lưu, ví dụ bạn Việt hóa file a.rsc, ngay bạn extension bạn gõ chữ A thì tại nơi bạn chứa file a.rsc sẽ có thêm 1 file a.rscA (file này dùng để ta dùng lại khi quá trình dịch bị sai, khá tiện lợi), sau khi save xong hiện lên chữ Ok là ta đã lưu xong file này.

- Xuất và nhập file Text :

Cách này đối với file ngôn ngữ ít cần việt hóa trên PC hoặc bản việt hóa cũ tiếng việt nhập vào bản mới chưa việt hóa

Các bạn mở file Rsc và ấn phím 2 nó sẽ chạy và xuất 1 file tên: resuor. txt trên ổ C/

Và các bạn vào trên PC chỉnh sửa xong chép vào lại ổ C/ và mở file lên ấn phím '' 6'' nó sẽ tự nhập vào ( yêu cầu chính xác )

Công cụ Rsc>>Rsc: Dịch tự động

Cái hay của nó chính là đây, là phương pháp nhập ngôn ngữ đã việt hóa từ bản trước cho bản cập nhật sau này ,

- Chuẩn bị các file rsc:

bản cũ Gốc chưa việt hóa, bản Gốc đã việt hóa, và 1 bản mới cần việt hóa

Trước tiên các bạn mở file gốc bản việt hóa rồi và xuất ra 1 file txt bằng cách ấn phím ''2''

+ Cách làm: mở mobiHex : chọn dòng Rsc>>Rsc
tránh bị lỗi xuất hiện màn hình xanh .Các bạn cần xuất 1 file text của bản gốc đã việt hóa
các bạn làm theo thứ tự

Nhấp vào chữ Choose sau đó chọn file .rsc phiên bản cũ (chưa Việt hóa) . Chọn xong nó hiện lên hình có chữ Choose tiếp
Bước này ta chọn file rsc phiên bản cũ đã việt hóa, Chọn xong hiện lên hình có chữ Choose tiếp
Chọn file rsc phiên bản mới chưa Việt hóa xong, nhấn OK

Sau khi chạy xong nó sẽ lưu file vừa update vào nơi chứa file rsc phiên bản mới chưa Việt hóa

Tên file vừa update có từ NEW sau cùng, chỉ cần việc rename bỏ chữ NEW đi là ta đã có file rsc phiên bản mới đã được Việt hóa khoảng 80%. Ta chỉ cần việc Việt hóa tiếp

Xong các bạn ấn phím trái và chọn vào dòng ''Save'' là xong

lưu ý; Đến đây các bạn dịch tất cả tiếng anh sang tiếng việt là xong!

Lưu ý: không việt hóa các kí tự đặc biệt, ví dụ: %S , %d…

Sau khi dịch xong hết các bạn thoát ra và hưởng thụ thành quả của mình!

Link Download :

http://www.mediafire.com/?dcaup9609i95bw4

Last edited by a moderator:

Hoden

Super V.I.P
BÀI 2
====

Tên phần mềm: siêu dịch
Phiên bản: 2.0
Việt hoá: VIP NGUYENTRANDUNG
Ưu điểm : Lưu từ đã dịch không phải dịch lại những từ đã dịch
Nhược điểm: Không luư tự động . nếu xảy ra sự cố khi đang dịch ,phải dịch lại từ đầu ( khắc phục: dịch tới đâu lưu tới đó)
BẮT ĐẦU:

Mờ siêu dịch lên giao diên dầu tiên là:
chọn ngôn nbgữ Việt Nam để có Tiếng Việt,
ở dòng thứ nhất chọn: Bắt đầu>> Sửa văn bản
Sẽ hiện lên danh sách các ổ đĩa như trình quản lý file, chọn file cần Việt hóa, mở lên. Di chuyển chuột, chọn từ cần Việt hóa. Nhấn nút giữa để sửa, gõ từ tiếng việt tương đương vào, sẽ hiện lên như hình.
Cứ thế mà làm cho đến hết các từ cần dịch.

Sau khi dịch xong thì chỉ cần nhấn phím phải, di chuyển chọn Save là xong.

- Chức năng nâng cao:
+ Tạo dữ liệu e32dbm cho siêu dịch:
phần này các bạn có thể tham khảo bài viết của VIP thangnd31082 tại đây:
[DOWNLOAD]http://pdaviet.net/showthread.php?t=62859&page=2[/DOWNLOAD]
- Tạo dữ liệu e32dbm đã VH để dịch tự động PM bằng Siêu dịch
_ xuất và nhập txt :
- chuẩn bị:
Chuẩn bị 2 tệp RSC( 1 Anh,1 Việt) của cùng 1 phiên bản phần mềm, chép vào đâu đó trong thẻ nhớ.
Dùng trình Q.lý file vào E\System\Data mà xóa cái zntxhan.e32dbm củ đi.

Sau đó vào SD, vào mục Hiệu chỉnh DB rồi chọn Xuất RSC ra TXT.
Bây giờ tìm đến file RSC tiếng Anh và chọn nó, để yên vậy cho nó xuất xong thì trở ngược lại (dùng phím lui của nút 5 chiều ấy nếu bạn đang ở trong thư mục con) rồi tìm và chọn tiếp file RSC tiếng Việt vậy là bạn đã có tệp TXT với 2 ngôn ngữ Anh-Việt rồi. Sau đó vào lại Hiệu chỉnh Db mà nhập TXT đó ngược trở lại. Vậy là có 1 e32dbm của PM đó trong chưa đầy 1 phút rồi.
(có thể mở tệp TXT đó để kiểm tra xem có chỗ nào ngôn ngữ không đúng hàng để sửa lại trước khi nhập cho chắc ăn nhé)
các bạn àam theo thứ tự hình dưói :

khi chọn xuất ra ; tìm file cần xuất chọn tệp GỐC tiếng anh xuất xong tiếp tục chọn bản tiếng việt

KHI ĐÃ CÓ DỮ LIỆU TXT tiếng Việt rồi các bạn nhập lại cho bản mới cần việt hoá

Tìm đến tệp tin có tên là RSC.txt mà ta vừa chỉnh sửa có Tiếng Việt trên PC và copy vào thẻ( nếu bạn chép vào E:\ là dễ tìm nhất) .Ta chọn tập tin này thì sẽ hiện màn hình nhập từ tệp txt như dưới đây:

các bạn có thể tham khảo bài viết bên đây:
[DOWNLOAD]http://pdaviet.net/showthread.php?t=62712&page=4[/DOWNLOAD]

Bung và dịch file EXE :

Mở giao điện Siêu Dịch lên chọn vào dòng '' Xử lí tập tin exe ''

rồi chọn ổ đĩa luư file exe cần bung và chọn ok

nó sẽ bung file EXE có đuôi thêm ..._UnPack .EXE

xử lí xong dùng Siêu Dịch hay mobiHex dịch nó

Chỉnh sửa cuối:

Hoden

Super V.I.P
BÀI 3
=====
- Bung và Đóng gói file sis trên Mobile:
=================
+ phấn mềm: SISBOOM
+ Phiên bản: 6.4

- Cách làm:
===============================
* Bung gói sis :

Mở phần mềm sisboom ,giao diện đầu tiên vào " Tuỳ Chọn '' > ''bung gói" >'' mở 1 tập tin''
Nó sẽ dẫn đến ổ đĩa chứa tập tin và ta chọn file sis cần bung > ấn Select OK

Giao điện bắt đầu chạy và phát ra âm thanh khi bung gói xong

Nó sẽ chạy như hình :

gói được bung sẽ sao lưu trên cùng ổ đĩa chứa file sis vừa bung,
và folder vừa bung có thêm đuôi _ unpack

Chỉnh sửa xong ta tiến hành đóng gói nó

* Đóng gói sis:

Mở lại phần mềm SisBoom vào tuỳ chọn chọn vào dòng > Đóng gói > Dự án riêng > ấn OK tiếp .
Và chọn file cần đóng gói vừa bung và chỉnh sữa xong khi nãy và ấn Select OK > Tiếp tục > Đóng gói và lưu > OK

Ở dòng này bạn có thể thay dổi tên của phần mềm hay phiên bản
xong chọn tiếp "đóng gói và lưu"

đóng gói xong nó sẽ tạo 1 file đuôi ...sis. unpack.sis trong cùng ổ đĩa file đã bung

vào tập tin bung khi nãy nó sẽ luư file vừa đóng gói xong trong đó
các bạn vào sửa tuỳ ý

Chỉnh sửa cuối:

TruongHan

Super V.I.P
Hướng Dẫn Bung và Đóng Gói File Sis Bằng SisWare

Để đỡ mất thời gian cho các bạn lang thang tìm kiếm mình sẽ hướng dẫn cơ bản cách bung và đóng gói file Sis bằng SisWare

Trước tiên tải bản SisWare 4.7 ở đây về cài đặt trên PC.Cài xong chương trình sẽ tự mở lên,Lưu ý là không update lên bản 0.48

Từ giao diện của chương trình chọn File ->Open Session

Chọn file sis mà bạn cần bung rồi nhấn Open(Ở đây mình làm minh họa với phần mềm OfficeSuite-v4.60)

Vào Extras ->Configurations

Bỏ chọn dấu check ở dòng "Prompt to sign..." rồi nhấn OK để bỏ qua bước hiện bảng DOS lúc sign phần mềm

Vào Tool -> Extract SIS File -> Extract All File để bung file Sis ra

Khi hiện bảng sau thì chọn View File rồi Close để đóng bảng lại

Các file và thư mục bên trong file Sis nằm trong đường dẫn C:\Program Files\CequenzeTech\SISWare4.7\bin\OfficeSuite-v4.60

File ngôn ngữ nằm trong thư mục resource/apps có dạng rsc,R01,R02...( R01 sẽ là ngôn ngử tiếng Anh )

Sau khi lấy các file này Việt Hóa xong các bạn chép nó lại vào chỗ cũ rồi tiến hành build,đóng gói lại ra file Sis

Cách Buil file Sis :

1.Nhấn chuyển sang chế độ Edit Mode(1)
2.Ddùng lệnh Compile để biên soạn lại nội dung của file sis(2)
3.Nhấn vào Buil SIS File(hình tam giác màu xanh) để tiến hành buil file sis(3)

Đặt lại tên phần mềm cho dễ nhận biết rồi save lại

Sisware sẽ tiến hành buil,khi hiện lên bảng này thì hóa trình buil hoàn tất và bạn có 1 file sis mới

TruongHan

Super V.I.P
Hướng Dẫn Bung và Đóng Gói File Sis Bằng SisContent

SisContent đơn giản nhỏ gọn nhưng làm việc hiệu quả hơn SisWare trong tiến trình đóng gói và rất dễ sử dụng

Chạy chương trình chọn File -> Open file.. rồi chọn file sis mà bạn muốn bung ra

Siscontent sẽ phân tích,biểu hiện tất cả các file được chứa bên trong file sis.Các chức năng chính của siscontent :

Extract file (1) : dùng để bung file sis
Info (2) : Đọc thông tin file sis
Content (3) : Xem tất cả các file bên trong file sis
PKG Script (4) : Chứa các hàm,câu lệnh

Vào Tool chọn Edit package để cho phép chỉnh sửa file sis

Ở mục Content,muốn lấy file nào ra ngoài chỉnh sửa thì extract file đó ra ngoài(ví dụ như lấy file R01 ra để VH như trong hình)

Sau khi chỉnh sửa xong thì chọn Edit ->Update ->chọn file thay thế tương ứng

Cuối cùng thì Save file sis mà bạn vừa chỉnh sửa lại

MinhThang

Manager
e nghe nói siscontent hay hơn,anh lam luôn bài về cái đó nữa cho hoàn chỉnh anh nhỉ,thank anh

Cái nào cũng hay cả, chỉ có điều là nên biết sử dụng cả 2 để có thể hỗ trợ, nếu 1 trong 2 không thực hiện được trên pm đó.

Hoden

Super V.I.P
Cái nào cũng hay cả, chỉ có điều là nên biết sử dụng cả 2 để có thể hỗ trợ, nếu 1 trong 2 không thực hiện được trên pm đó.

sisware khi tạo package mới đóng gói thì rất dễ bị lỗi ,nhưng siscontent thì tạo ít lỗi nhưng khó chỉnh sửa hơn sisware ,được này mất kia nhưng ai làm quen pm nào thì sẽ thấy cái hay của nó

có khi pm dóng gói không được tren sisware ,nhưng lại đóng tốt trên siscontent

tadenday

các bác cho em hỏi . em vh trên máy được một nửa . khi mở pm mobilhex vh tiếp thì thấy một số chữ đã dịch xong thành toàn ô vuông ?
mà sao em dùng cái notepad edit lai file txt nó ko hiển thị được tiếng việt mà chỉ thấy toàn dấu ? . em dùng unikeyvista .

anhchanbonmat

+cách sử dụng:

- Mở phần mềm lên đầu tiên là chuyển ngôn ngữ nó sang tiếng Anh
Nhấn Menu chọn Language, chọn English rồi khởi động lại trình này để sử dụng tiếng Anh.

- Vào lại trình, nhấn Menu chọn Open File, di chuyển đến mục chứa file Rsc cần Việt hóa
Nhấn nút ok để mở file này lên, có giao diện như sau. Đây là giao diện nhìn theo dạng kí tự hex

Nhấn phím số 5, các bạn chờ máy chạy Lúc này sẽ có giao diện:

sao em bấm số 5 nó không hiện gì hết vậy

anhchanbonmat

Bạn phải mở file rsc thì nhấn số 5 nó mới ra cửa sổ mới nhé, các file py nó ko ra đâu :) Đợi 1 tí, cứ bình tĩnh.

em vd em muốn việt hóa thử ttpod 3.61 tiếng anh sang tiếng việt thì làm sao để có file rsc vậy

MinhThang

Manager
em vd em muốn việt hóa thử ttpod 3.61 tiếng anh sang tiếng việt thì làm sao để có file rsc vậy

Có 2 cách để bạn lấy file rsc là bung nén Sis hoặc cài vào máy, sau đó vào resource/Apps để copy ra hoặc dùng SD dịch tại chỗ.

Kojiro

Super V.I.P

TTPod thì có thể ko phải là rsc mà có thế trong resource/app là file ttpod.rxx (xx có thể là 31, tiếng hoa, hoặc r01 tiếng anh)

tadenday

các bác cho em hỏi . em vh trên máy được một nửa . khi mở pm mobilhex vh tiếp thì thấy một số chữ đã dịch xong thành toàn ô vuông ?
mà sao em dùng cái notepad edit lai file txt nó ko hiển thị được tiếng việt mà chỉ thấy toàn dấu ? . em dùng unikeyvista .

éc .chẳng thấy bác nào trẩ lời em cả hĩ hix .

saodoingoi142

Moderator
Làm ơn xin các Pro gửi lên Link để Down phần mềm trên Pc (Bung và Đóng Gói File Sis Bằng SisContent). :-/:-??
Mình tìm hoài mà ko thấy nằm chỗ nào hết!Đc vậy xin chân thành cảm ơn!!! ;;);)

ngoanrazor

Well-Known Member
Làm ơn xin các Pro gửi lên Link để Down phần mềm trên Pc (Bung và Đóng Gói File Sis Bằng SisContent). :-/:-??

Posted via Mobile Device
hỏi pác google đó bn!
Siscontent + pdaviet

Kojiro

Super V.I.P

Bản mới nhất 1.55 đây:

Hoden

Super V.I.P
éc .chẳng thấy bác nào trẩ lời em cả hĩ hix .

l2 do mobihex bị lỗi thôi. vì bản cập nhật mới vẫn chưa fix hết lỗi, bạn có thể mởi nó lên bằng siêu dịch rồi mở trở lại mobihex nó sẽ định dạng lại nhưng chỉ được 1 số từ

kienvp

l2 do mobihex bị lỗi thôi. vì bản cập nhật mới vẫn chưa fix hết lỗi, bạn có thể mởi nó lên bằng siêu dịch rồi mở trở lại mobihex nó sẽ định dạng lại nhưng chỉ được 1 số từ

em cũng thỉnh thoảng bị lỗi như vậy . mở siêu dịch lên cũng toàn ô vuông mà toàn là làm gần xong nó mới bị mới chít chứ .test xong muốn sửa lại 1 số từ mà chằng biết đâu mà mò .nó mà đã bị ô vuông edit lại là đi luôn .