• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Khắc Phục Lỗi Radio cho Rom O2!

Funtiger

Là 1 tín đồ của O2, dù O2 hiện nay ko còn hợp tác với HTC, nhưng những ai yêu thích thương hiệu O2 vẫn trung thành với dòng máy này.
Hiện nay các dòng máy của O2 đang bị lỗi phần GSM, đặc biệt là các dòng: Atom Life, FLAME, O2 Helen (Steath 2),..... Tình trạng là khi ra khỏi các TP lớn, về tỉnh là ko gọi đc và cũng ko nghe đc. Dù sóng vẫn có, và nhiều khi xài mạng Mobi thì nhìn logo mạng lại là vina và ngược lại,.... Các lỗi trên là do lỗi phần radio.
Mình mở topic này để mọi người cùng thảo luận, và tìm cách khắc phục. Những Bạn nào bị tình trạng này thì vào đây tham gia. Đã có cách khắc phục, nhưng chưa thực sự hiệu quả và triệt để......
Cảm ơn

hainam86

Chưa bác nào ý kiến thì em up lên vậy.

Đợt trước em đi Nghệ An bị đúng tình trạng này, chỗ bình thường vẫn hiện tên mạng Mobifone lại báo là Home Service, em Atom gần như gục hẳn, thỉnh thoảng lắm lại mới bắt được sóng Mobifone. Mượn sim Vina cắm vào thì lại chạy ngon lành cành đào. Em thử chọn mạng manual sang Vina cũng k được dù bình thưởng đ.t em vẫn để auto, mất sóng Mobi là tự động nhảy sang dùng sóng Vina. Cuối cùng em đành chấp nhận divert toàn bộ cuộc gọi đến Mobi sang súng Sfone, tin nhắn đành bỏ. Cay mũi định về bắt đền bọn Rồng Thái Bình Dương ai ngờ về Hà Nội thì lại chả làm sao nữa.

Đi vài tỉnh khác như Nam Định, Thanh Hóa, ... thì em lại không thấy bị hiện tượng này.

Vậy kết luận là ra làm sao các bác? Có cách nào khắc phục không ạ?

Funtiger

Tình trạng này gặp rất nhiều, là do lỗi radio, chỉ bị ở 1 số khu vực. Mang lên hãng thì cũng thua thôi, bảo là đang fix. Con Atom life, cả 4 bản rom(1 của wm2005, 3 bản wm2006), tính ra là 3 ver radio, mỗi ver mỗi vẻ, chưa fix đc triệt để gì cả, có khu bị, khu ko? Flame thì nặng hơn, cũng may là có radio ver mới nên fix đc chút ít.....

Lỗi này ko phải do mất sóng, mà do radio ko nhận đc tín hiệu từ tổng đài. Nhắn tin thì vô tư. Còn khi Bạn gọi đt thì Máy Bạn sẽ gởi tín hiệu(tần số) về trạm thu, phát sóng (tổng đài), kết quả là ko liên lạc đc, vì có lỗi trong quá trình thu, phát tín hiệu. Còn khi nhận cuộc gọi thì cũng vậy. Chỉ gặp ở 1 số khu vực thu phát sóng... Bệnh này đã từng gặp khi sử dụng O21( O2 đời đầu), sau này có bản fix radio thì mới ok....

Mình đã test thử radio trên con o2 flame, kết quả cho thấy radio ko hiểu bị lỗi gì mà khi đọc dữ liệu từ sim đều báo lỗi.(mobi và vina)( dùng chương trình read nó)
Sim Viettel xài rất ok, chỉ bị trên Mobi và Vina thôi......:-?

meohp

minh co mot con tri on bi benh GSM tot cho song khoe ok nhung voa vung lom co song ko goi duoc minh up lai Radio ban RUU-1.35.00.11RADIO-ONLY