• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Khái niệm về Jailbreak - Activate - Unlock trên iPhone / iPod Touch

hachithanh091

JAILBREAK là gì?

Jailbreak là bước đầu tiên trong quá trình hacking iphone.Khi mà iphone ở trong tình trạng nguyên bản từ nhà máy ra thì các file hệ thống của nó được bảo vệ rât tốt. Để đơn giản hơn, hãy tưởng tượng iphone là một cái xe ô tô . Apple muốn bạn ngồi sau xe, và đây là nơi mà bạn thưởng thức nhạc, video, wallpaper hay là photos. Apple hài lòng khi để bạn ngồi ghế sau của xe, đưa bạn chạy lòng vòng trên con đường mang tên AT&T. Nhưng bây giờ bạn muốn lái xe thì sao?
Những con iphone của chúng ta được ví giống như xe thùng của cảnh sát. Ngăn cách giữa ghế sau và ghế trước là một cánh cửa thép to lớn và nặng trịch. Làm thế nào để vượt qua được cánh cửa này? Lúc này là lúc chúng ta cần đến JAILBREAK. JAILBREAK là một quá trình đưa bạn ra khỏi hàng ghế sau, lên ghế trước nơi mà bạn có thể cầm vô lăng, đạp pedal, điều khiển radio, còi xe..vv. Khi iphone đã JAILBREAK, bạn có toàn quyền điều khiển con dế của mình, bạn có thể chạy bất cứ chương trình gì trên iphone giống như bạn có toàn điều khiển chiếc xe của chính mình.

ACTIVATION (kích hoạt)
Từ góc độ liên tưởng con IP của mình là chiếc xe thùng cảnh sát, thì activation có nghĩa là bị cầm giữ. Apple muốn bạn để cho AT&T trói chặt bạn, ngồi yên vị ở hàng ghế sau. Và đương nhiên, nếu bạn là khách hàng của AT&T, bạn có thể thực hiện activation mà không cần đến JAILBREAK. Còn nếu không phải là khách hàng của AT&T thì sao?Đây là lúc mà bạn hiểu rõ hơn JAILBREAK có ý nghĩa thế nào. Một khi IP đã JAILBREAK, bạn có thể tiếp cận với các file hệ thống của IP, do đó việc giả mạo một activation trở nên khá đơn giản. Khi dịch đến đây, tôi nhớ lại trước kia khi mua mới một simcard của Vina, mobifone ..sau khi lắp vào máy thì cần phải chờ một khoảng thời gian để sim được kích hoạt và khi đó thì bạn mới có thể nhắn tin, thực hiện cuộc gọi thoải mái. Vậy cho nên activation ở đây đơn giản hiểu là sự kích hoạt với nhà cung cấp mạng di động. Nhưng trong trường hợp này IP chỉ có nhà cung cấp duy nhất là AT&T bởi vậy nếu bạn không là khách hàng của AT&T thì bạn cần phải giả mạo activation (fake activation) bằng cách can thiệp vào hệ thống. Cho nên, đòi hỏi IP phải được JAILBREAK

Làm sao để biết?

Đối với máy OTB (Out of the Box) hoặc mới update, trên màn hình sẽ có dòng chữ “Slide for Emergency”. Kết nối IP với Itunes và synchonize, sau đó ngắt kết nối. Nếu bạn không thể sync được và trên màn hình vẫn là dòng chữ “Slide for emergency” thì bạn cần phải activate. Còn ngược lại, màn hình IP chào đón bạn với dòng chữ “Slide to unlock” thì chúc mừng. Bạn đã được kích hoạt

Unlocking

Unlocking iphone có nghĩa giống như là unlocking SIM trên các máy điện thoại khác. Trên hầu hết các máy điện thoại, quá trình này được thực hiện bằng việc nhập code đặc biệt và bấm nút send/call. Code đặc biệt này đưa máy điện thoại vào chế độ đã unlock –nghĩa là nó sẽ chấp nhận mọi simcard của bất cứ nhà cung cấp mạng di động nào. Và lúc này thì Baseband của phone sẽ dừng việc kiểm tra simcard xem nó có thuộc về nhà cung cấp mặc định nào không.
Quá trình unlocking bao gồm việc xóa bỏ dòng code kiểm tra simcard hoặc sửa lại dòng code đó nhằm mục đích làm cho Baseband chấp nhận simcard

KHÁI NIỆM BOOTLOADER, BASEBAND và FIRMWARE

Để cho đơn giản, trước tiên xin thống nhất với các bạn về quan niệm của tác giả về Bootloader, baseband và firmware như sau:

Firmware : là phần hồn của đứa trẻ tên Iphone
Baseband : là ba lô đựng đồ của đứa trẻ
Bootloader: là bà mẹ

BOOTLOADER:
Version : 3.9 và 4.6

Trong iphone có ít nhất hai loại BOOTLOADER. Một loại gọi là “ARM Core Bootloader”, loại này tương tác với hệ điều hành của iphone. Loại Bootloader mà chúng ta đề cập đến là “Baseband Bootloader”
Như khái niệm dân dã đã thống nhất với các bạn ở trên. Bootloader là bà mẹ, vào phòng của iphone, bật iphone lên, đánh thức nó dậy, đưa ra khỏi giường và chuẩn bị cho nó đến trường. Chức năng chính của bootloader là đảm bảo cho iphone thức giấc trước khi ra khỏi giường, đảm bảo nó ra khỏi giường trước đi tắm, tắm trước khi mặc quần áo, và quần áo phải mặc trước khi ra bến xe bus. Nói có vẻ lằng nhằng, nhưng rõ ràng bà mẹ bootloader này luôn đảm bảo cho đứa con iphone này một trình tự rõ ràng và chính xác. Hay nói cách khác, nó kiểm soát toàn bộ quá trình khởi động, hoạt động của iphone.Nếu không có bootloader thì đứa con iphone sẽ mãi chỉ là đứa bé ngủ với bộ pijama sũng nước trong bồn tắm đợi xe bus đến.
BOOTLOADER đảm bảo cho iphone khởi động (boot) theo đúng trình tự và hoàn thành mọi nhiệm vụ
Giống như mọi người trên thế gian, iphone luôn chỉ có một bà mẹ trong cả cuộc đời của mình. Nếu bạn mua iphone với bootloader phiên bản 3.9 thì bạn sẽ vẫn luôn có bootloader 3.9 cho dù bạn có upgrade bao nhiêu lần đi nữa
Tất nhiên vẫn có những trường hợp mà người ta gọi là mẹ kế. Vậy có thể hiểu có một số người bỏ phiên bản 4.6 để lấy phiên bản 3.9. Có lẽ bạn cũng là một trong số người như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

finalfantasy8

Cho mình hỏi là có ai chỉ cách Unlock IPhone ko ?
Đang quân tâm mà ko biết chỗ nào chỉ. Thanks

notnhacvuics

bạn phải là người am hiểu IP lắm mới có thể nói đc như vậy, tiện thể bạn làm luôn việc là giới thiệu cách unlock luôn đi, tui đọc vô giống đọc 1 bài văn quá

Zenki

Super V.I.P
bạn phải là người am hiểu IP lắm mới có thể nói đc như vậy, tiện thể bạn làm luôn việc là giới thiệu cách unlock luôn đi, tui đọc vô giống đọc 1 bài văn quá
Có hết trên diễn đàn rồi, bạn chịu khó dạo vài vòng là sẽ tìm được bài hướng dẫn UNLOCK :D

hachithanh091

Bạn chịu khó tham khảo mấy bài đã có trên diễn đàn. Mình viết bài này để giúp cho một số bạn phân biệt giữa JAILBREAK và UNLOCK

Germaniteen

JailBreak: nói đơn giản để có thề cài các phần mềm "thuốc".
unlock: máy bị khóa với nhà mạng giờ mình làm cho nó free-sim! Vậy thôi!

mpt2310

Xin giải đáp thắc mắc về JB??

Mình đang dùng con 3GS world, hiện tại chưa làm j với máy, vẫn còn đang dùng những apps free down ve tu Itunes, dùng rất chán. Mình đọc nhiều bài về JB hay unlock gì đó nhưng vẫn không hiểu lắm, nay cho mình hỏi vài câu hỏi nha, có thể hơi gà hay quá gà vì mình mới sử dụng iphone ah:
1. Mục đích JB để làm gì? có ảnh hưởng gì đến máy không? sau khi JB rồi có update lên được những firmware khác không? nếu update lên được thì có cần phải JB lai không?
2. JB rồi thì có ảnh hưởng đến tính chất World của máy không?
3. JB rồi vẫn có thể sử dụng được những apps mua trên Itunes không?
tại vì mình nghe một người quen nói nếu JB không đúng thì có thể Iphone của mình sẽ thành cục chặn giấy, như vậy thì hixhix...
Xin anh em có kinh nghiệm chỉ giáo giùm...
Cảm ơn nhiều.

Zenki

Super V.I.P
Mình đang dùng con 3GS world, hiện tại chưa làm j với máy, vẫn còn đang dùng những apps free down ve tu Itunes, dùng rất chán. Mình đọc nhiều bài về JB hay unlock gì đó nhưng vẫn không hiểu lắm, nay cho mình hỏi vài câu hỏi nha, có thể hơi gà hay quá gà vì mình mới sử dụng iphone ah:
1. Mục đích JB để làm gì? có ảnh hưởng gì đến máy không? sau khi JB rồi có update lên được những firmware khác không? nếu update lên được thì có cần phải JB lai không?
tại vì mình nghe một người quen nói nếu JB không đúng thì có thể Iphone của mình sẽ thành cục chặn giấy, như vậy thì hixhix...
Cảm ơn nhiều.
Move vào đúng nơi Quy Định, yêu cầu bạn đọc và tìm hiểu kỹ trước khi gửi bài hỏi thắc mắc.

Zenki

Super V.I.P
Cảm ơn nhiều.

1. Câu này có thể đọc ở bài đầu tiên!
2. Không ảnh hưởng gì đến tính chất của máy, máy World sau khi JB vẫn là World, nhưng máy LOCKED sau khi JB được có thể sẽ Unlock được (Tùy Baseband)
3. Vẫn có thể sử dụng đc các Apps từ iTunes khi đã JB!

Nếu dùng đúng Tool và làm đúng cách thì tình trạng chết máy khi JB rất khó! Bản thân mình dùng 2 con iPhone 3G và 3GS và đã JB nhiều lần rồi nhưng vẫn chưa gặp hiện tượng chết máy bao giờ!

hlp998

Do bận quá nên lâu lắm rồi không vào thăm PDA. Hôm nay vào lại thấy bạn hachithanh091 viết bài cũng hay hay. Thanks

kingq

Hi everybody
E có con Iphone 3Gs ver.4.1 8Gb , Roger mua tai Canada. Giờ vẫn ở màn hình SLIDE EMERGENCY CALL.
Làm thế nào để vượt qua cánh cửa này? Mong các bác giúp e với.

aktkce

Hi everybody
E có con Iphone 3Gs ver.4.1 8Gb , Roger mua tai Canada. Giờ vẫn ở màn hình SLIDE EMERGENCY CALL.
Làm thế nào để vượt qua cánh cửa này? Mong các bác giúp e với.

4.1 bây h có thể dùng limera1n để activated rồi, bạn qua bên FW để biết thêm chi tiết đi :). Chịu khó mò mới thấy IP vui ;)

kingq

tks

4.1 bây h có thể dùng limera1n để activated rồi, bạn qua bên FW để biết thêm chi tiết đi :). Chịu khó mò mới thấy IP vui ;)

Tks bạn nhìu, nhưng mình mù lắm, để mình tìm hiểu thêm, có gì ko hỉu sẽ hỏi bạn chỉ giáo nhé.

vietmen

Mình đang dùng 1 con ipod touch 4, cho mình hỏi sau khi jailbreak có update được firmware ko? đọc hết mấy cái trên ko thấy đề cập gì tới vấn đề này. Thanks!