• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ KITCHEN ROM IMAGIO ★ SENSE 2.5 20181527.0 ★

★ KITCHEN ROM IMAGIO ★ SENSE 2.5 20181527.0 ★

Kitchen này sử dụng Tools của ERVIUS & BEPE. Thanks!

Xin chân thành cảm ơn MAN PhamQuang, các SMOD, AdvMOD, MOD,.. đã giúp đỡ hoàn thiện Kitchen này.

Hôm nay tôi đưa Kitchen Rom của Imagio lên cho anh em tham khảo và có thể build một bản rom theo ý của mình. Kitchen này đã tạo ra bản D27 & D27C.

Bước 1: Các bạn tải Kitchen tại đây. Giải nén ra một thư mục. (Pass: www.pdaviet.net)

Bước 2: Các bạn chạy file Erviuskitchen.exe. Yêu cầu máy tính phải cài Net CF. Ở ô DEVICE, nhấn chọn WHITESTONE, các bạn sẽ thấy như hình dưới:

Nhấn chọn lần lượt nhưng ô mình đánh dấu đỏ. Ở 2 ô XIP Build & SYS Build các bạn nhấn chọn Build cần cook. Ở ô ROM Ver các bạn đặt tên tùy ý nhưng đừng dài quá nhé...

Bước 3: Để chọn PagePool các bạn nhấn Other rồi điền thông số PagePool bạn muốn vào ô -PP. Như mình với các bản rom COM2 mình để PP = 18, còn ngoài COM2 như COM3, COM5, COM8,.. thì mình để PP = 20. Sau đó bạn nhấn Close để đóng lại.

Bước 4: Để thêm hay bỏ các OEM cho vào Rom trong Kitchen thì các bạn nháy kép chuột vào OEM cần cho hay bỏ, nếu thêm là True, bỏ là False (như hình dưới).

Bước 5: Sau khi hoàn tất các bước trên thì các bạn nhấn Create Rom để tiến hành build Rom.

Bước 6:
Sau vài phút quá trình build rom sẽ hoàn thành, các bạn thấy như hình dưới.

Bạn thoát ra, nếu có thư mục Temp thì các bạn xóa đi rồi sau đó các bạn vào thư mục RELEASE_WHITESTONE sẽ thấy thành quả. Úp thôi....

Chúc các bạn thành công !=D>

Các Tools cần thiết tôi sẽ cập nhật ở bài 2...

TỔNG HỢP CÁC TOOLS CẦN THIẾT KHI BUILD ROM

1. CAB2EXT:

- Đây là công cụ dùng để chuyển file .cab sang EXT để cho vào Kitchen. Công việc rất đơn giản là muốn tạo EXT từ file .cab nào đó các bạn tiến hành kéo thả file .cab cần tạo vào file creatEXT.bat là được.

2. RecMod & ReversMod:

- Hai công cụ này có chức năng ngược nhau. RecMod có tác dụng chuyển từ module sang file còn ReversMod thì ngược lại là chuyển từ file sang module. Với các dòng máy mà build Rom dạng Real WM6.5 (như WhiteStone đây) thì ta phải tiến hành RecMod một số các module trong SYS/SHARED/COMMON. Cụ thể các module được tổng hợp trong danh sách dưới đây:

Mã:
AdobeFlash = ALL
AdobeFlashCodecs = ALL
BaseApps = Beam.exe, caldl.dll, calendar.exe, doclist.dll, fexplore.exe, hotvoice.exe, note_prj.dll, notes.exe, pimg.exe, shptutil.dll, VoiceBar.dll, VoiceCtl.dll and voicedll.dll
BlueTooth = bthpbap.dll ONLY!!!!
BROWSING = browser.dll, iexplore.exe and wmlview.dll
BROWSINGCORE = jscript.dll, mlang.dll and msscript.dll only.
Browsingie = ALL
BTDUN = NONE
Bth_A2DP = Avrcp_MPplugin.dll only.
Bth_HID = All except for bthidsvc.dll
GPSid = gpsid.dll
InternetSharing = ALL
MediaOS = ALL
NetCF = ALL
OS = dw.exe, dwui.dll, enrollnot.exe, machineenroller.dll, machineenrollerlaunch.exe, networkpolicycsp.dll, omadmclient.exe, quartz.dll, tcpstk.dll, tmarshaller.exe, umarshaller.exe
Phone = simsec.dll, tkitapp.exe
PhoneRedist = siclnt.exe
Redist = configmanager.dll, configmanager2.dll, obexapi.dll, obexinbx.dll, remnet.exe, syscsps.dll, welcome.exe
RemoteDesktopMobile = ALL
Shell = autotimeupdate.exe, CertInstaller.exe, fbrowser.dll, find.dll, msnsspc.dll, mstli.exe, peghelp.exe, richink.dll, rnaapp.exe, shfind.exe, sndplay.exe, taskmgr.exe, tskschcsp.dll, tskschedule.exe and tskscheduleu.exe
SkyBox = All but MyPhoneService.dll
WindowsLive = ALL but any DLL with Resource in the name.
WindowsLiveIM = ALL, unless you leave it running.
WMWidgets = unkown since I don't run any, but I imagine if you leave widgets running there should be a few.
Base Apps: calnot.exe, calstore.dll, calupd.exe, taskdll.dll, tasks.exe, VBarCall.dll, VCOMCtl.dll
BROWSING: all except iexplore.exe and browsres.dll
BROWSINGCORE: all
MediaOS: all except wmplayer.exe
PhoneRedist: sicInt.exe and siminit.dll
Skybox: MyPhoneConsole.exe (runs fine as a file)
WMWidgets: all except riahostres.dll and wmwidgetinstallerres.dll

3. ResHack:

- Công cụ này trong build rom chính là để Add logo PDAViet và thông tin cá nhân vào About của Rom. Cách thực hiện rất đơn giản nhưng mình sẽ hướng dẫn sau...:D

4. FlexHex Editor:

- Công cụ này bây giờ nhiệm vụ chính dùng để chỉnh lại thông số của OS trong About, áp dụng cho các build fake 29XXX. Sẽ hướng dẫn sau...:p

......................................

Download các Tools trên tại
đây

Chỉnh sửa cuối:
1. Hướng dẫn Add thông tin cá nhân và logo PDAViet vào About của Rom:

Xin chân thành cảm ơn đến MAN PhamQuang & SMOD Sonblack.

- Đầu tiên các bạn phải RecMod module shellres.dll.0409.mui (trong SYS/SHARED/0409/Base_Lang_0409) thành file shellres.dll.0409.mui. Copy vào thư mục 2XXXX trong Tool ResHack.

- Dùng ResHack mở file này ra, trong mục File types, nhớ chọn All files nhé.

- Khi mở file xong, các bạn nhấn Action/ Add a new Resource ...

- Cửa sổ Add a New Resource ... hiện ra. Trong mục Open file with new resource ... các bạn chọn hình ảnh cần Add vào. Ở Resource Name các bạn đặt tên tùy ý. Ở Resource Language các bạn nhập 1033. Xong, các bạn nhấn Add Resource.

- Tiếp theo các bạn tìm đến địa chỉ Dialog/14368/1033 và thêm 2 dòng màu đỏ như hình dưới (để nhanh các bạn dùng ResHack mở file shellres.dll.0409.mui mẫu mình gửi kèm trong đó mà copy 2 dòng đó sang và chỉnh sửa theo ý mình). Nên nhớ dòng cuối cùng các bạn điền đúng tên hình ảnh mà các bạn đã đặt ở trên nhé (như của mình là DTD).

- Sau khi hoàn thiện các bạn nhấn Complete Script để lưu lại hay có thể nhấn Show Dialog để xem trước khi lưu.

- Nhấn File/Save là xong. Lúc này trong thư mục 2XXXX sẽ có 2 file là shellres.dll.0409.mui (file đã chỉnh sửa) & shellres.dll.0409.mui_orginal (file backup).

- Dùng ReversMod để chuyển file shellres.dll.0409.mui thành module shellres.dll.0409.mui rồi copy lại về SYS/SHARED/0409/Base_Lang_0409 là xong.

Chỉnh sửa cuối:

namngh

Có vẻ dinhtuandung định truyền lại cách cook rom cho người khác để chuyển sang HD2 chạy WP7 đây:(

syberia

ăn thì dễ chứ tự nấu thì vẫn rất khó, dù tủ lạnh đầy thức ăn, trong bếp nồi niêu, dao thớt, bếp, gas có sẵn....

/sao tên mình lại đc đặt cho ổ D máy đ/c Dũng thế kia nhỉ =))

ăn thì dễ chứ tự nấu thì vẫn rất khó, dù tủ lạnh đầy thức ăn, trong bếp nồi niêu, dao thớt, bếp, gas có sẵn....
Build đi bạn. Đủ hết rồi đó, bật bếp lên rồi thêm mắm muối cho hợp khẩu vị là được mà...:p Cẩn thận nhé kẻo khét Rom đấy....=))

sao tên mình lại đc đặt cho ổ D máy đ/c Dũng thế kia nhỉ =))
Bạn tên Tuấn Anh hả?

Chỉnh sửa cuối:

syberia

Build đi bạn. Đủ hết rồi đó, bật bếp lên rồi thêm mắm muối cho hợp khẩu vị là được mà...:p Cẩn thận nhé kẻo khét Rom đấy....=))

Bạn tên Tuấn Anh hả?

"ăn sẵn" quen rồi giờ nấu mới sợ khét X_X - đang mùa thi, khét là hết công cụ quay tài liệu...ừ, mình cũng tên là TA :D

dinh_vinh

hic từ nay tự nấu ăn thật rồi!
CẢm ơn bác đã tạo cho anh em nhưng bản room từ trước đến nay!

dinh_vinh

Muốn cho thêm các ứng dụng vào room thì phải làm thế nào hả anh? hướng dẫn chi tiết đi anh!

syberia

Dũng hướng dẫn luôn cho ae các fix YouTube HQ đi.
chỉ mình làm cái Titanium :)

Chỉnh sửa cuối:
"ăn sẵn" quen rồi giờ nấu mới sợ khét X_X - đang mùa thi, khét là hết công cụ quay tài liệu...ừ, mình cũng tên là TA :D
Cứ khét vài lần là ngon ngay mà...:D Không biết Imagio giờ bán được bao nhiêu nhỉ?:-? Máy ít dùng toàn vất ở nhà và cho bao da nên mới lắm, fullbox nữa, thẻ 4G,..:p

@ All: Trong Kitchen trên khi các bạn build rom WM6.5.X (có nút Start ở dưới) thì các bạn lấy hết các EXT trong WS_MMM_COM5, bỏ hết các EXT trong WS_MMM_COM2. Còn nếu các bạn build các bản rom WM6.5 (có nút Start ở trên như COM2 đó) thì các bạn lấy hết các EXT trong WS_MMM_COM2 và bỏ hết các EXT trong WS_MMM_COM5 nhé. Trong Kitchen khi các EXT là True (màu xanh) là được thêm vào rom, còn các EXT là False (màu xám nhạt) là bỏ ra khỏi rom, để chuyển các EXT từ True sang False và ngược lại thì các bạn chỉ cần nháy kép chuột vào EXT đó trong Kichen là được... Chúc các bạn thành công!

Muốn cho thêm các ứng dụng vào room thì phải làm thế nào hả anh? hướng dẫn chi tiết đi anh!
Muốn thêm ứng dụng nào đó vào rom thì bạn convert file .cab của ứng dụng đó sang EXT bằng công cụ CAB2EXT mình đã đưa ở trên, chỉnh đường dẫn của ứng dụng đó vào thư mục mà mình muốn (nếu cần) trong file app.dat hay app.reg trong EXT của ứng dụng đó, copy vào Kitchen theo đường dẫn EXT/WHITESTONE/2010/Thư mục bất kỳ (thường là cho vào thư mục cuối cùng). Sau đó bạn chạy file erviuskitchen.exe, nháy kép chuột vào EXT của ứng dụng vừa cho thêm để thành True (màu xanh) là được. Nếu muốn bỏ ứng dụng đó thì bạn lại nháy kép chuột vào EXT của ứng dụng đó cho thành False (màu xám nhạt) là xong...;;) Nói thì dài vậy thôi chứ làm tý là xong à...:p

Dũng hướng dẫn luôn cho ae các fix YouTube HQ đi.
chỉ mình làm cái Titanium :)
YouTube HQ mình đã fix sẵn trong Kitchen rồi đó thôi, nhưng chú ý YouTube HQ chỉ chạy mượt trên Imagio chỉ có phiên bản YouTube_2_6_19224122_00 đó thôi nhé, cho phiên bản khác vô lại giật liền.. Còn về làm bản Titanium thì bản chỉ cần chuyển từ True sang False các EXT có liên quan đến Manila như các EXT trong WS_MANILA_2_5_20181527_0, WS_MANILA_PERFORMENCE, WS_MANILA_XXX và các EXT sau Disable_Weather_Manila, XXX6_16_QuickLinks trong WS_WWWWW là được... Chúc bạn thành công!

haunhok

thanks anh nha!! hjhj

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 22 minutes:

em extract Erviuskitchen.exe hok được. xin anh DTD giúp tiếp!

Chỉnh sửa cuối: