• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KITCHEN ROM WM6.5 CHO OMNIA i900 VỚI MANILA 2D 2.0

Sonblack

Super V.I.P
KITCHEN ROM WM6.5 CHO OMNIA i900
VỚI MANILA 2D 2.0

Cơ sở:
- Đây là kitchen mà tôi đã sử dụng để tạo ra ROM SB016 dành cho Omnia i900 trên diễn đàn này.
- Tool sử dụng dựa trên cơ sở bộ tool của BepeWeisun. Xin chân thành cám ơn
BepeWeisun đã giới thiệu.
- Core và Build 23502 (nhóm COM5) đã được sử dụng cùng với Manila 2.0 mới nhất trong kitchen.
- Kitchen đã được tôi rút gọn cho phù hợp, với những gì cơ bản nhất và giảm dung lượng để có thể dễ dàng chia sẻ.

Yêu cầu:
Để có thể sử dụng kitchen này, trên máy tính của các bạn cần phải có:
1. .NET Compact Framework 3.5
2. Microsoft Visual C++ 2008

Nếu chưa có, vui lòng click vào các mục trên để tải về và cài đặt vào máy trước khi bắt đầu sử dụng kitchen.

Nên đọc thêm chủ đề HƯỚNG DẪN BUILD ROM CHO OMNIA của Manager PhamQuang để hiểu thêm về trình tự build rom.

Với mục đích:
- Mỗi người có thể tự sáng tạo và làm ra sản phẩm cho máy của mình.
- Cung cấp thường xuyên các OEM để mỗi người có thể tự nâng cấp ROM cho Omnia i900 của mình.

Cách sử dụng:
Ở đây tôi chỉ giới thiệu cơ bản các bước để sử dụng kitchen với những gì có sẵn mà thôi. Phần còn lại là sự tùy biến, thêm bớt thích hợp và khả năng sáng tạo của từng người để có được một bản rom do chính mình build ưng ý nhất.

1. Đầu tiên, tải kitchen về máy theo link bên dưới và giải nén vào một thư mục. Tên thư mục là bất kỳ do chính các bạn đặt ra sao cho dễ nhớ và dễ sử dụng với các bạn là được.

2. Tiếp theo, vào thư mục chứa kitchen mới vừa tạo ra ở trên, bạn sẽ thấy cấu trúc của kitchen như hình bên dưới:

Với kitchen vừa thấy, các bạn đã có thể double click vào file BuildROM.cmd là có thể bắt đầu được rồi. Tuy nhiên, với mong muốn giúp các bạn hiểu rõ hơn ý nghĩa một số file trước khi build, tôi muốn các bạn khoan vội build. Mà hãy lưu ý:

Nếu muốn tăng dung lượng Storage, các bạn có thể sử dụng chuẩn nén LZX. Để sử dụng chuẩn nén này, trước khi build chỉ cần double click vào file Enable LZX.cmd. Việc này chỉ cần làm một lần và nếu không thay đổi thì chuẩn nén này sẽ luôn được sử dụng mặc định khi build.

Trường hợp, bạn muốn mọi thứ trở về bình thường, chỉ cần double click vào file Enable XPR.cmd. Chuẩn XPR sẽ được sử dụng.

Với kitchen này (kitchen mà tôi giới thiệu ở đây), chuẩn nén LZX đã được sử dụng, tức là nó mặc định rồi.

Bây giờ là lúc các bạn tiến hành build rom với những gì có sẵn của kitchen. Kitchen đã được tôi chỉnh sửa để nó có thể làm việc một cách tự động hoàn toàn.

1. Bắt đầu nhé! Hãy double click vào file BuildROM.cmd để tiến hành build, trên màn hình xuất hiện như sau:

2. Ngay đầu tiên bạn đã thấy Build có sẵn là 23502, ở dòng Enter SYS Version, bạn hãy gõ vào 23502 và nhấn Enter, xem hình ngay dưới:

3. Ngay sau khi Enter, quá trình build đang thực hiện. Hãy ngồi yên nhé! Chỉ ngồi và nhìn mà thôi. :D Mọi thứ sẽ lần lượt xuất hiện như 3 hình dưới:

4. Ở hình ngay trên dòng này, khi bạn thấy dòng "Run i900_Executor.exe ..." cũng là lúc sẽ xuất hiện thêm một khung Command Shell nữa như hình dưới:

5. Khi con trỏ DOS trong Command Shell xuất hiện như hình trên thì quá trình build đã hoàn tất và file ROM, file có đuôi exe, cũng đã được tạo trong thư mục RELEASE trong kitchen (dĩ nhiên tôi không cho kitchen hoạt động để nhét luôn cả file phone.bin vào trong file exe)

6. Chỉ cần nhấn Enter, hộp thoại up rom vừa build xuất hiện luôn, cắm cáp vào mà up thôi.

Xong rồi đó các bạn.

Trình tự thực hiện nằm hết trong file BuildROM.cmd, các bạn có thể dùng Notepad để xem và hiểu thêm về build rom.

Lưu ý: Pagepool sử dụng trong Kitchen là 8MB, các bạn có thể thay đổi bằng cách dùng Notepad mở file BuildROM.cmd lên và tìm dòng sau:
set PAGEPOOL=8
Sửa số 8 thành một con số khác, ví dụ 12 chẳng hạn, rồi save lại.

Phần việc của các bạn bây giờ là tùy chỉnh registry, thêm bớt, sáng tạo... để cho ra những bản rom như ý của các bạn, vấn đề này đòi hỏi khả năng tư duy của từng người. Các bạn có thể cùng nhau nêu ra thắc mắc ở đây để mọi người cùng nhau chia sẻ và cùng hoàn thiện nhé!

Link download kitchen:
Vui lòng không thắc mắc về link, bài viết sẽ bị del mà không báo trước.

Phần 1:
[DOWNLOAD]http://www.4shared.com/file/150542443/7e5679ad/OMNIA_i900_KITCHEN_WM65part1.html[/DOWNLOAD]
Phần 2:
[DOWNLOAD]http://www.4shared.com/file/150556338/11889e80/OMNIA_i900_KITCHEN_WM65part2.html[/DOWNLOAD]
[PASS]Sonblack[/PASS]

Nào hãy tự làm ROM cho chính mình nhé! Rất hy vọng các bạn cũng tự làm và không ngại ngùng chia sẻ các bản ROM do chính mình làm ra trên diễn đàn này như Sonblack đã từng làm bấy lâu nay.

Đây cũng là kitchen được giới thiệu sau cùng trong loạt các kitchen cho SE-X1i, Atom, Atom Exec và Omnia i900.

Chúc thành công!

Sonblack

Chỉnh sửa cuối:

phanchitai

hix thế là anh sơn ra đi thật rùi bùn wa.hi vọng sẽ có người sử dụng tool này để tiếp bước anh sơn.
@anh sơn: rảnh vẩn ghé thăm box i900 chỉ giáo anh em thêm nhé :)

Sonblack

Super V.I.P
hix thế là anh sơn ra đi thật rùi bùn wa.hi vọng sẽ có người sử dụng tool này để tiếp bước anh sơn.
@anh sơn: rảnh vẩn ghé thăm box i900 chỉ giáo anh em thêm nhé :)

Có đi đâu mà lo, vẫn lẫn quẫn trong khu Kỹ thuật PPC thôi mà! :D

AnhPheCT

A.SONBLACK xin hướng dẫn luôn cách thêm, bớt 1 software (chương trình ứng dụng) vào Rom! Thông thường các CT có dạng file *.CAB không phải là OEM thì làm sao bung , coppy bỏ vào Rom! Xin Cảm ơn!!

Sonblack

Super V.I.P
A.SONBLACK xin hướng dẫn luôn cách thêm, bớt 1 software (chương trình ứng dụng) vào Rom! Thông thường các CT có dạng file *.CAB không phải là OEM thì làm sao bung , coppy bỏ vào Rom! Xin Cảm ơn!!

Đã là VIP sao không vào box Kỹ thuật ROM trong phòng VIP mà tìm chứ, có hết roài.

PhamQuang

Manager
anh Build Rom tip đi anh Sơn !!!
anh hok build nữa bon e buôn` :(

Tip nào nữa nhỉ?
Thiết nghĩ AM Sonblack đưa bài hướng dẫn và Kitchen trên là quá đủ rồi.
Đã kiểm tra, Kitchen làm rất khá, rất chuẩn và chạy tốt.

GSBS

Thắc mắc. Em muốn tìm hiểu thêm về cách dùng registry thì có thể tìm ở đâu vậy?
Cho em kitchen, add, remove được soft, nhưng ko biết dùng registry thì còn gì gọi là custom nữa.
Chỉ xin chỉ cho trót. Em thích cook ROM lắm nhưng chưa có đủ kiến thức

BraDo

Thắc mắc. Em muốn tìm hiểu thêm về cách dùng registry thì có thể tìm ở đâu vậy?
Cho em kitchen, add, remove được soft, nhưng ko biết dùng registry thì còn gì gọi là custom nữa.
Chỉ xin chỉ cho trót. Em thích cook ROM lắm nhưng chưa có đủ kiến thức

Cái này thì bạn nên qua đây tham khảo nhé.