• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★★KITCHEN WM6.5 - TouchPro2 + MANILA 2.1★★

Bạn hãy cho ý kiến về vấn đề sau (chọn 1 trong 2)

• Total voters
    55

PhamQuang

Manager
KITCHEN WM6.5 CHO TouchPro2 VỚI MANILA 2.1​

Nhằm mục đích:
- Mỗi người có thể tự sáng tạo và làm ra sản phẩm cho máy của mình.
- Cung cấp thường xuyên các OEM để nâng cấp ROM cho Rhodium (TouchPro2)
Tôi xin giới thiệu Kitchen dưới đây:
- Sử dụng Tool của BepeErvius. Thanks !!!
- Cơ sở Build mới nhất của COM5: 23506.5.5.0, kitchen này đã tạo ra V20.

Các bước tiến hành thật đơn giản:

1/ Tải Kitchen về, giải nén thành 1 thư mục.
2/ Mở và chạy Erviuskitchen.exe (nên nhớ trên máy tính của bạn phải có cài đặt NETCF)
- Nhấn vào ô Device, chọn Rhodium, bạn sẽ thấy hình sau hiển thị

Bạn có thể lần lượt nhấn các ô khác: Language, Device ID, ROM DPI,...để các Module hiển thị đủ hết.
Kiểm tra và đánh dấu tất cả các ô mà tôi đã đánh chấm đỏ.

3/ Để chọn PagePool, hãy nhấn chọn Other, sẽ có hình ảnh xuất hiện và bạn hãy chọn thông số PP trong ô tôi đã đánh dấu:

4/ Trong ô dưới các bạn có thể chọn các OEM để cho vào ROM hay không, ví dụ như hình sau:

Lưu ý: mục 3 và 4 sử dụng hình minh họa trong Topic Kitchen cho HD, cách làm cho TouchPro2 cũng tương tự vậy.

5/ Sau khi đã chọn chỉnh xong rồi, bạn hãy nhấn "Create ROM" và quá trình Build ROM sẽ tiến hành (rất đơn giản và nhanh):

6/ Sau ít phút quá trình hoàn thành, bạn sẽ thấy hình ảnh như sau xuất hiện:

Quá trình hoàn chỉnh, bạn hãy cho Tool thoát ra và hãy vào thư mục RELEASE_RHODIUM, thành quả của bạn đã xuất hiện.
Hãy mang nó Up cho máy của bạn, mọi việc sẽ tốt lành.

Quy trình cũng tương tự như Kitchen cho TouchHD đã giới thiệu.

LINK TẢI KITCHEN ROM (M21)

[DOWNLOAD]http://rapidshare.com/files/304869568/KITCHEN_TP2_WM65_M21.7z[/DOWNLOAD]
[PASS]PhamQuang[/PASS]

CÔNG CỤ HỖ TRỢ CẦN CÓ TRÊN PC:

* NETCF 3.5:
[DOWNLOAD]http://rapidshare.com/files/304923130/NETCFSetupv35.msi[/DOWNLOAD]
* Microsoft Visual C++ 2008:
[DOWNLOAD]http://rapidshare.com/files/304920890/vcredist_x86.exe[/DOWNLOAD]

PhamQuang

Manager
Việc thay đổi Build mới rất đơn giản, bạn chỉ cần thay:
- SYS/Build
- ROM/Shared/Build/MSXIPKernel

Là có thể tạo ROM với Build mới. Trong bài này tôi sẽ dành để cung cấp các SYS và XIP mới (nếu có) để các bạn tự thay đổi nếu cần tạo ROM mới.

HƯỚNG DẪN CÁCH THAY ĐỔI BUILD MỚI​

Khi có Build mới (do các KTV sẽ cung cấp) các bạn có thể sử dụng Kitchen trên để thay, cách thay cũng khá đơn giản.

Các bạn hãy lưu ý các thư mục sau:
* SYS/23506
* ROM/RHODIUM/23506
* ROM/Shared/23506

Khi có Build mới, ví dụ là 23088, các bạn làm đúng thứ tự sau:
* SYS/23088 (tức là thay 23506 bằng 23088), 23506 cũ có thể move ra chỗ khác để phòng khi cần.
* ROM/RHODIUM/23506 đổi tên 23506 thành 23088
* ROM/Shared/23506: delete 23506 đi và copy 23088 mới vào.

Những thư mục cần thay tôi sẽ cung cấp khi có Build mới.

LINK TẢI CÁC BUILD MỚI

[HIDE]* Build 21877.5.0.84 (COM2):
[DOWNLOAD]http://rapidshare.com/files/309740257/SYS_MSXIP_21877.rar[/DOWNLOAD]

* Build 28002.5.3.0 (WMD):
[DOWNLOAD]http://rapidshare.com/files/309233142/SYS_MSXIP_28002.7z[/DOWNLOAD]

[PASS]PhamQuang[/PASS][/HIDE]

* CAB cho Task Manager X2 đưa kèm dưới bài !!!

anhtuhntl

ah vậy có bro nào nay cook rom cho mình hỏi thông thường các bro để PagePool là bao nhiêu thì ổn.

PhamQuang

Manager
ah vậy có bro nào nay cook rom cho mình hỏi thông thường các bro để PagePool là bao nhiêu thì ổn.

Để cao thì máy chạy càng nhanh nhưng RAM sẽ giảm đi theo đấy.
Có người để PP=24 và 32, máy chạy rất hay.

anhtuhntl

Ah xin lổi PhamQuang cháu xin đổi qua gọi chú cho lể phép nha!:)Chú có kn nhiều trong cook rom vậy chú cho cháu hỏi chú hay để PP nhiêu vậy chú?Thanks chú.
Ah chú cho hỏi thêm 1 điều là để PP cao quá hay thấp quá có ảnh hưởng đến phần cứng của máy không?Thanks chú nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Ah xin lổi PhamQuang cháu xin đổi qua gọi chú cho lể phép nha!:)Chú có kn nhiều trong cook rom vậy chú cho cháu hỏi chú hay để PP nhiêu vậy chú?Thanks chú.

Làm ROM cho mọi người sử dụng nên thường chú để Default là 12Mb.
Ai muốn tăng giảm có thể chỉnh lại được mà.

QuangThang89

Cháu vẫn chưa hiểu bước thay build mới bác Quang àh:

Khi có build mới cháu down về và để ở đâu để khi thay đổi số build thì kitchen có thể nhận ra và tự động cập nhật. Hay là trong kitchen có chức năng tự động cập nhật build mới luôn hả bác :-??

CongNam

Khi có build mới cháu down về và để ở đâu để khi thay đổi số build thì kitchen có thể nhận ra và tự động cập nhật. Hay là trong kitchen có chức năng tự động cập nhật build mới luôn hả bác :-??

Bạn đọc kĩ bài viết của chú Quang, chú hướng dẫn rất cụ thể đây. Còn build mới thì trong khu vực vip có cập nhật thường xuyên đấy, bạn vào đó lấy mà sử dụng.

TranMinhMan

Super V.I.P

Ui trời, nói tìm hiểu Build Rom mấy tháng nay mà còn hỏi câu này hả Thắng!?:-?
Khi ta thay đổi tên thư mục như chú Quang chỉ, VD: 23506 thành 23088 thì đó chỉ là để Kitchen loading file thui, và để chúng ta dễ quản lý Kitchen. Vì cũng có thể ko cần xóa 23506 mà vẫn có thể tạo thêm song song thư mục 23088 luôn cũng được.
Còn việc cập nhật được chỉ số build mới là do các module trong XIP và SYS quyết định, các vấn đề này thì cần phải tìm hiểu nhiều hơn (mà các mục trên diễn đàn cũng có đề cập rùi). Thế nào là rgu, module, OEM, Package, XIP, SYS,... những module nào quyết định chỉ số build cho XIP và SYS. VD: 723fb954-d931-4348-b672-82a188e587b5.dsm trong XIP sẽ quyết định chỉ số XIP, module cplmain.cpl trong Shell của SYS sẽ quyết định chỉ số của SYS. Nhưng chúng ta cũng ko thể chỉ thay những cái này chỉ để có 1 bản Rom với Core mới mà chúng ta phải cố gắng thay càng hoàn chỉnh càng tốt, như vậy sẽ tránh các hiện tượng boot ko lên hoặc gặp các bug trời ơi.
Nên tìm hiểu nhiều hơn để tránh build Rom như 1 cái máy, cố gắng cho ra những bản Rom chất lượng và mang phong cách của riêng mình!;)

QuangThang89

Ui trời, nói tìm hiểu Build Rom mấy tháng nay mà còn hỏi câu này hả Thắng!?:-?
Khi ta thay đổi tên thư mục như chú Quang chỉ, VD: 23506 thành 23088 thì đó chỉ là để Kitchen loading file thui, và để chúng ta dễ quản lý Kitchen. Vì cũng có thể ko cần xóa 23506 mà vẫn có thể tạo thêm song song thư mục 23088 luôn cũng được.
Còn việc cập nhật được chỉ số build mới là do các module trong XIP và SYS quyết định, các vấn đề này thì cần phải tìm hiểu nhiều hơn (mà các mục trên diễn đàn cũng có đề cập rùi). Thế nào là rgu, module, OEM, Package, XIP, SYS,... những module nào quyết định chỉ số build cho XIP và SYS. VD: 723fb954-d931-4348-b672-82a188e587b5.dsm trong XIP sẽ quyết định chỉ số XIP, module cplmain.cpl trong Shell của SYS sẽ quyết định chỉ số của SYS. Nhưng chúng ta cũng ko thể chỉ thay những cái này chỉ để có 1 bản Rom với Core mới mà chúng ta phải cố gắng thay càng hoàn chỉnh càng tốt, như vậy sẽ tránh các hiện tượng boot ko lên hoặc gặp các bug trời ơi.
Nên tìm hiểu nhiều hơn để tránh build Rom như 1 cái máy, cố gắng cho ra những bản Rom chất lượng và mang phong cách của riêng mình!;)

Từ khi em vào SG đến giờ có thời gian rãnh đâu anh, kitchen của AL anh gửi cho em mới cũng chỉ tìm hiểu sơ sơ qua thôi :((, ngay cả đến việc mời anh một bữa cafe ra trò mà chưa làm được nữa :((

PhamQuang

Manager

Thay đổi XIP và Build mới thì trong Topic giới thiệu các Kitchen cho TouchHD cũng đã có hướng dẫn rồi, cháu qua đọc lại để áp dụng.
Cách thay các dòng đều như nhau cả ấy mà.

anhtuhntl

Chú Quang có KITCHEN WM6.5 CHO TouchPro2 VỚI MANILA 2.1 build 21876 không cho cháu xin với!Thanks chú.

PhamQuang

Manager
Chú Quang có KITCHEN WM6.5 CHO TouchPro2 VỚI MANILA 2.1 build 21876 không cho cháu xin với!Thanks chú.

Cháu có thể lấy SYS 21876 thay vào Kitchen trên chạy là OK thôi mà.
Hiện đã có Build 21877 của COM2 chạy cũng rất tốt đấy.

anhtuhntl

Trước h cháu chưa có mày mò mấy cái vụ này,nhưng theo cháu hiểu ở bài hướng dẩn của chú thì SYS và ROM/Shared là 2 thư mục sẻ được chú và các KTV share đúng không chú,nếu đúng chú có thể chỉ cháu nguồn để lấy hoặc cho cháu xin SYS và ROM/Shared của build 21876 nếu có 21877 càng tốt!Cảm ơn chú nhiều.:p

Last edited by a moderator:

PhamQuang

Manager
Trước h cháu chưa có mày mò mấy cái vụ này,nhưng theo cháu hiểu ở bài hướng dẩn của chú thì SYS và ROM/Shared là 2 thư mục sẻ được chú và các KTV share đúng không chú,nếu đúng chú có thể chỉ cháu nguồn để lấy hoặc cho cháu xin SYS và ROM/Shared của build 21876 nếu có 21877 càng tốt!Cảm ơn chú nhiều.:p

OK!!! Chú sẽ Up Core 21877 lên, cháu theo dõi để tải về nhé.

PhamQuang

Manager

Đã cập nhập link tải 2 Build: 21877 và 28002 trong bài 2 rồi đấy.
Cháu có thể sử dụng.

anhtuhntl

Chú Quang cho cháu hỏi có thể sử dụng tool Erviuskitchen.exe để bỏ thêm 1 số ct mình thích vào rom không chú,ví dụ cháu tính bỏ thử opera 10 vào xài thử :p
Cháu để PP 18m chạy êm thật ram user khoản 45%,nhưng không hiểu sao bị lổi hiển thị ở thanh tab sense lại cao hơn 1 chút thay vì sát phía dưới!

Last edited by a moderator:

PhamQuang

Manager
Cháu nên xem kỹ trong EXT đó.
- Nếu sử dụng Core 21877 thì bỏ thành phần e-Natives_WM6_5_Position_FIX đi, thành phần này cần cho các Build COM3, COM4 và COM5 để fix vị trí Manila. Với Core 21877 thì không cần, nếu để nó sẽ "nhấc" Manila lên tý như cháu thấy đấy.
- Cũng trong EXT, cháu loại Opera cũ đi, thêm Opera 10 vào là được thôi. Thêm bớt gì cũng được mà.