• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT UP ROM CHO DÒNG HTC BLUE ANGEL

AnhTu

Super V.I.P
Dòng Blue Angel gồm các thương hiệu: O22s, Qtek9090, SPV M2000, Dopod700, MDAIII, PDA2k i-Mate,....
Up ROM cho dòng này cũng khá thú vị. Các bạn chủ nhân các PPC dòng Blue Angel có thể tham gia bài và kinh nghiệm tại Topic này.
Danh sách một số ROM khá ổn định cho dòng Blue Angel
(O22s, Qtek9090, PDA2k i-Mate, Dopod700, SPV M2000, MDAIII,...)

* ROM Qtek v1.22.169 Radio v1.06.02 WWE
* ROM XDAIIs v1.31.139 Radio v1.06 WWE
* ROM v1.40.147 Radio v1.12 WWE
* ROM i-Mate v1.40.176 Radio v1.12 WWE
* ROM v1.40.556 Radio v1.13 WWE
* Radio v1.13
* Tools để Up Radio v1.13
Tất cả các Rom, Tool này đều có trong link FTP sau:
Mã:
ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.com/BlueAngel

Cách upgrade ROM cho dòng HTC Blue Angel
Thực tế up ROM cho dòng máy HTC này rất đơn giản, nhanh và ổn định.
Các bạn chuẩn bị và tiến hành các bước như sau:
1/ Download ROM mà bạn đã chọn về, giải nén, nếu là EXE có thể dùng WinRAR để Extract ra thành một Folder. Tập trung các thành phần vào 1 Folder riêng.
2/ Các thành phần chính của ROM dòng Blue Angel:
- BaUpgradeUt.exe - File chủ đạo up ROM
- EnterBL.exe - File hỗ trợ để unlock Code
- GetDeviceData.exe - File hỗ trợ để biết thông số máy như ID Country, Language...
- 3 thành phần chính: nk.nbf (HDH), ms_.nbf (Extended_ROM) và Radio_.nbf (Sóng)
- RUU.dll & RUU.conf: Các file hỗ trợ (Có thể là HTCRUU.dll & HTCRUU.conf)
Chú ý:
- Đôi khi trong thành phần ROM có thể thiếu ms_.nbf hoặc Radio_.nbf, nhưng HDH nk.nbf bắt buộc phải có.
- Bạn có thể up một hoặc tổ hợp nào đó trong 3 thành phần: nk.nbf, ms_.nbf và Radio_.nbf nếu bạn muốn.
- Nên chọn ROM có ngôn ngữ WWE bởi ROM này hợp với chúng ta, người Việt Nam. Các bạn quan tâm ngôn ngữ khác có thể tìm ROM hợp với máy của mình: ITA, GER, TRA, ESN,...
3/ Dùng phần mềm mở text nào đó mở file RUU.conf (HTCRUU.conf) và thêm vào dòng: [CHECKCEID_TYPE]=1. Đây là thông số có thể giúp phần mềm Up ROM tự sửa lỗi ID Country.
4/ Kết nối PPC với PC, chú ý kiểm tra kết nối và PIN trước khi tiến hành up ROM.
5/ Sau khi đã thực hiện các bước trên cho BaUpgradeUt.exe chạy. Sau đó tuân theo các đòi hỏi của c/t up ROM. Trong quá trình up có thể báo lỗi, không sao, tắt đi và lại cho BaUpgradeUt.exe chạy lại sẽ OK. Sau thời gian khoảng 30-45 phút là quá trình Up ROM mới sẽ hoàn thành.

Chỉnh sửa cuối:

MX31214

anhtu,em thấy hiện giờ rom 1.40.923 và radio 1.15 là ổn định nhất,mà ko thấy giới thiệu?còn các bản rom ROM XDAIIs v1.31.139 Radio v1.06 WWE thì cũ quá rùi,e nghĩ ko cần phải giới thiệu làm gì,vì hầu như chẳng còn ai xài nữa

duythanhhp

Cho em xin link down bản 1.40 bản đã bung nha , đừng phải bản Ship ( để em còn thêm cái Ma_... ko bị lỗi coutry ID ) và cái Extra Rom của nó luôn nha , em hơi tham nên cho em xịn luôn cái radio 1.15 nữa , thank you very much:D
Tái bút L em tìm trên xda-... rùi nhưng nhìu wa chẳng biết cái nào , thông cảm :(

hlp

Cho e hỏi 1 cái. e dùng sx56 e ko nhầm thì đây là dòng blue angel phải không hả các bác.Lần trước up rom bi đơ phải nhờ người khắc phục lần này e lại muốn nghịch con này đây. Bác nào có bản rom và radio xịn cho e xin với đc ko? nếu em nhầm dòng thì các bác thứ lỗi nhé.

Kobold1609

Cho e hỏi 1 cái. e dùng sx56 e ko nhầm thì đây là dòng blue angel phải không hả các bác.Lần trước up rom bi đơ phải nhờ người khắc phục lần này e lại muốn nghịch con này đây. Bác nào có bản rom và radio xịn cho e xin với đc ko? nếu em nhầm dòng thì các bác thứ lỗi nhé.
Bạn vào phần Start/Setting/Device Information/Identity/ xem Model No của máy bạn là gì nhé.Nếu là PH20A,B,A1,B1 thì là BA rùi bạn UP ROM 5.04.09 của bác Logout nhé.Theo nhiều người đánh giá thì đó là bản ROM ổn định đó.Chúc vui vẻ nhé.

Tom_codon

Super V.I.P
Hiện tại cũng có nhiều người up bản Helmi Aku 3.3 thấy cũng có nhiều người nói bản này dùng được.Ai muốn tải về dùng thử,thì có thể tải TẠI ĐÂY
Pass kiểm tra vẫn là PhamQuang
Chúc vui

Emi_Le

Nhưng khi em up thử thì nó lại bị lỗi country , pó tay thật . Vì vốn dĩ máy của em đang dùng 2k3 tiê'ng anh , em cũng làm theo đúng như cách thông dụng . Đầu tiên là unhide unlock sau đó resize extrom thành 128mb rồi đưa về bootloader tiến hành cài .....Thế mà vẫn bị báo lỗi đó , hay bản này không phải tiếng Anh hả bác Tom ơi ....:)

HuuTien

Nhưng khi em up thử thì nó lại bị lỗi country , pó tay thật . Vì vốn dĩ máy của em đang dùng 2k3 tiê'ng anh , em cũng làm theo đúng như cách thông dụng . Đầu tiên là unhide unlock sau đó resize extrom thành 128mb rồi đưa về bootloader tiến hành cài .....Thế mà vẫn bị báo lỗi đó , hay bản này không phải tiếng Anh hả bác Tom ơi ....:)
Bạn cần tới tool MaUpgradeUt_noID này rồi :D giải nén ,copy vào thư mục chứa rom cần up của bạn và chạy nó thế là xong :D

Emi_Le

Hic , rất là cảm ơn nhưng cái MA của bác không chạy được , nó bảo App ... not fou.... Bác kiểm tra lại hộ xem với , không chạy được......

Utxd

Hic , rất là cảm ơn nhưng cái MA của bác không chạy được , nó bảo App ... not fou.... Bác kiểm tra lại hộ xem với , không chạy được......

Chép File này vào chung thư mục chứ File Rom và các file thư viện liên kết động rồi hãy chạy, 1 mình nó chạy không được đâu :D

(Nếu Rom tải về là 1 File .EXE thì dùng Winrar giải nén ra, chép tập tin này vào đó rồi chạy nó)

Emi_Le

Hì thì em làm như thế đấy chứ , hic , cóp vào cái thư mục rom em mới down về đã giải nén ra cóp them cái MA vào mà có chạy được đâu ah :((

B

B11111111

Guest
Mình thấy các bạn up rom gì mà lung tung quá
Nếu đã up được một lần rồi mà lần hai up lại không được thì đúng là ....
Nếu bạn muốn up bản rom mới thì bạn biết đó các bản rom chỉ khác nhau mỗi một chổ duy nhất: nk.nbf, ms_.nbf và Radio_.nbf
bạn chỉ cần coppy mấy file này trong rom mới chép đè lên bản rom củ mà bạn up thành công : rồi sau đó cứ chạy bình thường ( cái trước chạy được hổng lẽ cái này chạy không được )
Riêng BA có thể up được 2005 thì phương pháp cũng chỉ có vậy chỉ khác ở chổ thêm vào phần Fix lỗi ( Ext_ROM ) chép vào thẻ nhớ để sau khi up rom 2005 thì cho nó chạy thôi ( còn 2003 thì khỏi cần vì hổng có vụ này )
Nhớ kỹ nha chỉ cần tải bản rom mới về mở ra xem và lấy 3 file có giá trị trong đó thôi nk.nbf, ms_.nbf và Radio_.nbf chép đè vào bản nào cũng được ( bản mà bạn up thành công đó )
Một kinh nghiệm up rom cho bạn nha:
Một bản rom mới ra nhưng thường bạn chỉ up có 1/3 bản thôi ( thực chất thì thường có 1/3 là mới thôi Phần nk.nbf thường là không đổi nó là hệ điều hành mà 2003 vẫn là 2003 mà thôi .
Phần thứ 2 ít đổi đó là Radio : thường hổng đổi luôn cái này ít ra cái mới lắm up lên 2005 cũng không cần up lại thấy cái nào mà xưa nay chạy thấy ổn là cứ giữ mà xài
Phần cuối cùng là ms_.nbf Phần này thường thay đổi theo bản rom do đó chúng ta hãy đọc kỹ thông tin về bản rom mới xem có gì mới thì up cái mới vào mà thôi ( thường thì bạn chỉ cần tìm file ms_.nbk chép vào chương trình up rom và bỏ nk.nbf và Radio đi do đó tui mới nói là up 1/3 thôi )
Đôi lời cùng bạn ( mới thì còn vậy chứ sau này up quen rồi thì chơi sao cũng được )
Mạnh dạng lên các bạn : chúc các bạn thành công

khoavetccty

Cho em hỏi một chút, sau khi up bản 06 và cài spp thì máy của em còn chức năng password. Nhưng bây giờ em up bản 09 và cài iLauncher3.0 thì lại không còn chức năng password nữa. Thường thì em sử dụng chức năng này để khi vào chức năng buuton lock, em để chế độ "do not lock button", khi tắt máy thì ấn vào icon power off, còn khi muốn bật máy thì ấn phím nào cũng đuợc để nó hiện màn hình nhập password. Em muốn dùng chức năn này vì không muốn sử dụng nút power của máy hoài. Bác nào biết cách chỉ giúp dùm em với. Thks các bác nhiều lắm.
P/s em thấy đến 02 topic về vấn đề uprom cho BA nên không biết pót bài bên nào nữa, nên đành cố gắng post 02 bên để mong có sự trả lời, mod thông cảm. Thks

Tom_codon

Super V.I.P
Lỗi bạn nói trên có thể là do xung đột Soft iLauncher3.0 đấy.Cũng tương tự như là khi cài MF vlip cũng bị lỗi ở password.Lỗi này có thể là khi cài soft đã ít nhiều làm thay đổi file Shellres trong đó có chứa các đường dẫn của cài đặt password.Bạn chỉ cần remove cái soft iLauncher3.0 chắc là sẽ được thôi..!
Chúc vui...!

khoavetccty

Bác Tom_codon ơi, tôi đã theo chỉ dẫn của bác, gỡ bỏ ilauncher, up lại rom, thậm chí sr và hr lại cũng vài lần nhưng vẫn không thể nào thể hiện đuợc chữ G . Bác còn cách nào khác không, giúp em với. Thks

B

B11111111

Guest
+++<<<Bác Tom_codon ơi, tôi đã theo chỉ dẫn của bác, gỡ bỏ ilauncher, up lại rom, thậm chí sr và hr lại cũng vài lần nhưng vẫn không thể nào thể hiện đuợc chữ G . Bác còn cách nào khác không, giúp em với. Thks>>>+++
Bạn muốn có chữ G của sóng GPRS phải không chuyện nhỏ : theo như mình biết thì nó phụ thuộc vào bản rom của bạn mà thôi
Bạn hãy thiết lập GPRS của mạng máy của bạn ( mobi hay Vina gì đó ) sau đó truy cập vào một trang nào đó ( www.google.com chẵng hạn )
Nếu nó vào được thì tức có nghĩa là máy của bạn đã kết nối thành công còn nếu không vào được thì nó sẽ quay về hình chữ G
Nhưng nói trước sau một thời gian thì chữ G cũng sẽ tự kết nối lại GPRS ( cách ngăn chặn chắt phải hỏi lại kỹ thuật viên ) còn nếu không thành công thì nó hiện lên hàng dấu mũi tên hai chiều + dấu X.
Còn nếu máy bạn vẫn không có chữ G nữa thì là do máy phần này có vấn đề hay là bản rom có vấn đề . Nếu bạn dùng OIIs bạn có thể up bản 242 ( bản mình đang xài hay bản 923 đảm bảo khi up xong là hình chữ G hiện chình ình một đống trên thanh tiêu đề luôn
Thân ái chào bạn
Hy vọng bài của mình giúp được bạn
Nếu thành công thì Thanks! mình cái nha

Không biết do khi xưa có làm gì không hay bản của mình có vấn đề gì không mà khi hôm nay up lại bản rom BA_WWE_1.40.00_242_11500_XDAIIs_Upgrade ngày trước load trên Mobifuns.net mà khi up xong lại không thấy Poto Contacts đâu cả phải chép thêm phần mềm Poto Contacts 4.0 thêm vào
Cái này là do rom này không có hay là do mình táy máy nhiều trong rom ( có lôi ra học cook rom ) rồi mất luôn
Anh em nào dùng bản này chỉ dùm
Nếu nó thiếu thì chúng ta đề nghị nên thêm phần này vào rom 1.40.00_242.
Còn nếu tại mình thì anh em chỉ mình load về bản này đi
Theo mình thì OIIs dùng 2003 thì bản 242 và bản 923 là ngon nhất hiện nay
còn 2005 thì là 09 là OK nhất
Mong sớm nhận được hồi âm của các bạn
Nếu các kỹ thuật viên thấy ý kiến của mình hay cho cook rom thì thanks! mình cái đi
Mới phát hiện ra đó

Last edited by a moderator:

Tom_codon

Super V.I.P
Vì anh logout dạo này hơi bận nên chưa thể nâng cấp được Rom cho các bạn dùng.Mình sẽ liên lạc với Kolbod1609 để xem,nếu được trong thời gian xắp tới sẽ cho ra mắt 1 Rom cho dòng Blue Angle này có tích hợp giao diện WM6.0 cho các bạn....!
Các bạn cố chờ nha...!
Thân...!

sangpk

cho em hỏi Xda IIs đang xài win2003 giờ up rom lên 2005 cho nó mất pin backup đc ko mấy anh ..thanks :)