• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Làm sao để Send file giữa 2 máy tính dùng chung Moden ADSL ?

phucgtvt2008

Nhà em có 2 máy tính dùng chung Moden ADSL, mỗi lần send file cho nhau lại phải dùng USB copy bất tiện quá.Các bác cho em hỏi làm sao để có thể gửi và nhận file giữa 2 máy tính qua Moden ADSL ? Cách thiết lập như thế nào ?

AnhQuynh

Well-Known Member
Nhà em có 2 máy tính dùng chung Moden ADSL, mỗi lần send file cho nhau lại phải dùng USB copy bất tiện quá.Các bác cho em hỏi làm sao để có thể gửi và nhận file giữa 2 máy tính qua Moden ADSL ? Cách thiết lập như thế nào ?

Theo bạn nói thì mình hiểu là 2 máy của bạn cùng cắm vào 2 port của Modem ADSL rồi, không phải qua mạng Lan. Nếu thế chỉ có cách send files qua Yahoo Messenger hoặc Mail thôi (không tiện bằng copy qua USB phải không bạn.:D

KittyBaby

Mình lại nghĩ là có thể được.

Mạn phép chỉ ra 1 cách khá đơn giản.

Nếu bạn cắm dây LAN cho 2 máy tính qua LAN port trên modem ADSL thì bạn hãy làm như sau:

Hãy set cho 2 máy có cùng Workgroup: bằng cách nhấn chuột phải vào My Computer - chọn Properties - Computer Name - nhấn nhút "Change" - ở phần Member of, nhấn vào Workgroup rồi gõ tên nhóm vào (VD: MYGROUP).

Làm giống như vậy cho máy thứ 2.

Lưu ý là ở phần Computer name thì set 2 máy với 2 tên khác nhau nhé (VD: MAY1 và MAY2)

Khởi động lại 2 máy tính.

Vào My Computer, nhấn chuột phải vào ổ đĩa mình muốn share, chọn Sharing and Security, chọn "Share this folder on the network", chọn "Allow network users to change my file", nhấn OK. Làm giống như vậy cho máy kia. Nếu thành công bạn sẽ thấy ở icon của ổ đĩa đã share có thêm hình bàn tay.

Vào Start - My Network Places, ở đây bạn sẽ thấy ổ đĩa mới share trên máy đang xem và cả ổ đĩa đã share ở máy kia nữa. Đến bi giờ thì bạn có thể thực hiện tất cả các thao tác copy/move/open/delete... với file/folder như đang ngồi trên cùng cả 2 máy rồi đó.

Nếu khó khăn ở chỗ nào thì cứ post lên nhé, mình giúp được gì sẽ giúp.

Chúc bạn thành công.

kipkip

Theo bạn nói thì mình hiểu là 2 máy của bạn cùng cắm vào 2 port của Modem ADSL rồi, không phải qua mạng Lan. Nếu thế chỉ có cách send files qua Yahoo Messenger hoặc Mail thôi (không tiện bằng copy qua USB phải không bạn.:D

Nhà em dùng zoom X5 có 4 cổng LAN.Share file như dùng switch.Sao bác lại nói ko đc.Modem loại này thg có cả chức năng đó mà,mạng nội bộ luôn

minhab

Bác vào LAN Setting trong modem chỉnh lại thông số của 2 máy cùng với Subnet Mark như thế là chia sẻ vô tư, ngu gì tốn tiền đi mua cái Switch làm gì

AnhQuynh

Well-Known Member
Nhà em dùng zoom X5 có 4 cổng LAN.Share file như dùng switch.Sao bác lại nói ko đc.Modem loại này thg có cả chức năng đó mà,mạng nội bộ luôn
OK ! Mình cũng chưa sử dụng Modem ADSL nhiều port bao giờ nhưng làm mạng Lan thì nhiều rồi.

Dao007forever

Modem ADSL thì sẽ có server ảo của Modem. Do đó chỉ cần biết IP của máy là vô tư send qua lại.

hoangkhai1112

Mình lại nghĩ là có thể được.

Mạn phép chỉ ra 1 cách khá đơn giản.

Nếu bạn cắm dây LAN cho 2 máy tính qua LAN port trên modem ADSL thì bạn hãy làm như sau:

Hãy set cho 2 máy có cùng Workgroup: bằng cách nhấn chuột phải vào My Computer - chọn Properties - Computer Name - nhấn nhút "Change" - ở phần Member of, nhấn vào Workgroup rồi gõ tên nhóm vào (VD: MYGROUP).

Làm giống như vậy cho máy thứ 2.

Lưu ý là ở phần Computer name thì set 2 máy với 2 tên khác nhau nhé (VD: MAY1 và MAY2)

Khởi động lại 2 máy tính.

Vào My Computer, nhấn chuột phải vào ổ đĩa mình muốn share, chọn Sharing and Security, chọn "Share this folder on the network", chọn "Allow network users to change my file", nhấn OK. Làm giống như vậy cho máy kia. Nếu thành công bạn sẽ thấy ở icon của ổ đĩa đã share có thêm hình bàn tay.

Vào Start - My Network Places, ở đây bạn sẽ thấy ổ đĩa mới share trên máy đang xem và cả ổ đĩa đã share ở máy kia nữa. Đến bi giờ thì bạn có thể thực hiện tất cả các thao tác copy/move/open/delete... với file/folder như đang ngồi trên cùng cả 2 máy rồi đó.
Cách của Kitty Baby là đơn giản nhất đó, tóm lại là chỉ việc chọn cho các máy có cùng Workgroup, nhưng tên máy thì khác nhau là được , sau đó chọn ổ đĩa hoặc thư mục cần chia sẻ là ok thôi mà, không cần phải gửi qua YM lâu lắc mà còn tốn tiền nữa

Hungnokia3300

Well-Known Member
Bác vào LAN Setting trong modem chỉnh lại thông số của 2 máy cùng với Subnet Mark như thế là chia sẻ vô tư, ngu gì tốn tiền đi mua cái Switch làm gì

Chỉ đúng với modern 4 cổng. Còn modern 1 cổng thì không mua thêm cục switch thì dùng nhiều máy thế nào được :))

kipkip

Từ bao giờ mà vào Lan setting trong modem ma lại chỉnh đc thông số của máy tính vậy.Bái phục bái phục

tienhung

Active Member
nhà em vẫn xài vô tư mà. chỉ có điều thỉnh thoảng firewall nó hỏi nên khi cần thì em tắt firewall ở máy cần chép thôi. chép xong lại bật firewall lại... đó là trường hợp nếu bác không chép được tại firewall ngăn thôi...

kipkip

từ bé tới giờ em chưa bao giờ dựng firewall hay để security center cả.Cảm thấy phiền hà mà chả đc gì cả.Ko bít có sao ko nhưng máy móc vẫn chạy ầm ầm,máy nọ send cho máy kia thoải mái

phenmientay

Mình đang xài 2 máy, nối vào cổng của modem (4 cổng), share ầm ầm. Chỉ cần chỉnh thông số TCP/IP của mổi máy cho cùng lớp là được thôi. Vd : IP của modem là 192.168.1.1 thì máy 1 là 192.168.1.10, máy 2 là 192.168.1.11 . còn subnet mask là 255.255.255.0 , defaults gateway là 192.168.1.1 . Preferred... và alternate... là 203.162.4.190 và 203.162.4.191. Chúc thành công

kipkip

Chỉ đúng với modern 4 cổng. Còn modern 1 cổng thì không mua thêm cục switch thì dùng nhiều máy thế nào được :))
bác này ở đâu nhảy vào phát biểu hùng hồn thế>modem 1 cổng thì 2 máy tiinhs dùng chung một modem kiểu j đc nếu ko có switch>Hoặc nhà "nó" có modem 4 cổng hoặc có switch rồi chứ bác

hensiferum

Ủa em tưởng xài 2 máy trên modem ADSL thì cũng như LAN thôi chứ, chỉ cần share trên máy 1 rồi trên máy 2 gõ \\ip.của.máy.1 là thấy được mấy item share, rồi copy bình thường mà.
Mình nói có sai ko vậy