• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Lắp màn hình LCD chữ đọc không rõ !!!

doananh

Mình mới mua màn hình LCD LG L1753TR khi lắp vào nhìn hình ảnh thì đẹp nhưng chữ đọc thì nó không được đậm lắm. Nó cứ bị thanh thanh nhìn rất khó đọc không giống như chiếc CRT mình dùng trước đó.

Các bạn cho mình hỏi như vậy có phải do card màn hình không (mình dùng onboard ) hay là do màn hình. Và có phải điều chỉnh thông số gì không? Cám ơn nhiều:p

XuanTruong

Super V.I.P
Mình mới mua màn hình LCD LG L1753TR khi lắp vào nhìn hình ảnh thì đẹp nhưng chữ đọc thì nó không được đậm lắm. Nó cứ bị thanh thanh nhìn rất khó đọc không giống như chiếc CRT mình dùng trước đó.

Các bạn cho mình hỏi như vậy có phải do card màn hình không (mình dùng onboard ) hay là do màn hình. Và có phải điều chỉnh thông số gì không? Cám ơn nhiều:p

Màn hình LCD nó vậy đó, vì độ phân giải cao hơn CRT nên mới nhì chưa quen thôi. Bạn bật chế độ Clear Type của Windows lên và trên màn hình tăng Contrast lên 80% và giảm độ sáng xuống 40% là ổn đấy! Vì trước đây nhìn CRT nó quen mắt nên khi chuyển sang LCD thấy khó chịu Mình cũng vừa thay màn hình LCD xong đấy! Chúc vui!:-?

doananh

Màn hình LCD nó vậy đó, vì độ phân giải cao hơn CRT nên mới nhì chưa quen thôi. Bạn bật chế độ Clear Type của Windows lên và trên màn hình tăng Contrast lên 80% và giảm độ sáng xuống 40% là ổn đấy! Vì trước đây nhìn CRT nó quen mắt nên khi chuyển sang LCD thấy khó chịu Mình cũng vừa thay màn hình LCD xong đấy! Chúc vui!:-?

Mình đã bật Clear Type nhưng mà công nhận nhìn khó chịu thật, hình ảnh thì ok, mỗi tội chữ khó nhìn thôi, khác hoàn toàn với MTXT chữ cực nét luôn...Cám ơn bạn nhiều;;);;)

TraiNgheoHn

À tiện đây cho mình hỏi,mình cũng chuẩn bị mua 1 cái LCD,bác nào có thể tư vẫn cho mình biết cách chọn màn như nào không ạ?và bác nào có pm kiểm tra lỗi trên màn hình LCD thì cho mình xin nhé.Thank!!!

hung66000

À tiện đây cho mình hỏi,mình cũng chuẩn bị mua 1 cái LCD,bác nào có thể tư vẫn cho mình biết cách chọn màn như nào không ạ?và bác nào có pm kiểm tra lỗi trên màn hình LCD thì cho mình xin nhé.Thank!!!

PM bạn cần đây :

CNN

Bạn kiểm tra lại xem có đúng độ phân giả LCD chưa.

Theo như bạn mô tả: chữ không rõ, thanh thanh.
Mình nghĩ là do sai độ phân giải.
Ví dụ: LCD của bạn có độ phân giải 1024x768 nhưng bạn cài đặt máy của bạn ở độ phân giải 800x600 thì chữ sẽ không rõ nét, giống như bị nhòe.

TraiNgheoHn

Mình để hết cỡ là 1280x1024 nhưng chữ nhìn xấu lắm,nhưng nhích thêm 1 nấc nữa thì nhìn đỡ nhòe hơn

Pdanews

Mình để hết cỡ là 1280x1024 nhưng chữ nhìn xấu lắm,nhưng nhích thêm 1 nấc nữa thì nhìn đỡ nhòe hơn

Bạn xem lại tần số(hz) và color quality là bao nhiêu?bạn xem rồi chỉnh lại thử?Chúc bạn vui.

tranducdau

mình để tần số 60hz và color quality là 32bits
Nếu bạn mua màn hình mới mà nó không nét thì bạn nên kiểm tra lại màn hình trên máy khác để biết rõ là do màn hình hay do card đồ họa. Mình vừa mua hơn chục cái màn mình cho cty cả, cũ mới đều có. nhưng cái nào mình mình cũng thấy ok. cứ cắm vào là nhìn nét hết. mình cũng điều chỉnh các thông số tương tự như bạn.

TraiNgheoHn

Vâng mình đã làm được rồi,mình ghost lại ổ nên có thể nó không nhận card màn hình.mình đã cài lại win và đã OK rồi hii