• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Lộ diện Symbian Carla và Symbian Donna.

ohannguyent

Sau khi phát hành Symbian^3 vào năm ngoái cũng như Symbian Anna và Symbian Belle trong năm 2011, nhà sản xuất di động Phần Lan lại tiếp tục phát triển phiên bản mới của nền tảng này với việc bổ sung thêm nhiều tính năng mới

Theo đó, hai phiên bản mới của nền tảng di động mà Nokia đang phát triển sẽ là Symbian Carla và Symbian Donna.​

Hệ điều hành Symbian Carla sẽ xuất hiện hướng đến các thiết bị, trang bị phiên bản trình duyệt 8.0 mới, hỗ trợ tính năng âm thanh vòm Dolby, widget mới và kết nối NFC. Một vài cải tiến khác cũng được mang đến nhưng cho đến nay Nokia vẫn cho tiết lộ. Trong khi đó, với hệ điều hành Symbian Donna, người dùng có thể kì vọng ở smartphone Symbian trong tương lai sẽ hỗ trợ vi xử lí lõi kép nhằm tối ưu hóa sức mạnh cho thiết bị.

Những điều này cho thấy Nokia đang tiến hành sản xuất và phát triển những thiết bị Symbian trong tương lai.

Theo Softpedia​

duc143

Chắc Carla & Donna phải trên các dòng di động cao cấp của nokia, hy vọng phiên bản này sẽ cải tiến cả về phần cứng nữa:D (vd như độ phân giải màn hình.v...v.) mừng là Nokia chưa bỏ rơi sym, nên để sym là dòng phổ thông, chính là window phone. Mà tại sao Nokia không chạy HĐH android nhỉ, có khúc mắc gì với google chắc....:O? Nokia mà chạy HĐH này đảm bảo ăn đứt các hãng cũng dùng android khác... 8-|

alaviss

Chắc Carla & Donna phải trên các dòng di động cao cấp của nokia, hy vọng phiên bản này sẽ cải tiến cả về phần cứng nữa:D (vd như độ phân giải màn hình.v...v.) mừng là Nokia chưa bỏ rơi sym, nên để sym là dòng phổ thông, chính là window phone. Mà tại sao Nokia không chạy HĐH android nhỉ, có khúc mắc gì với google chắc....:O? Nokia mà chạy HĐH này đảm bảo ăn đứt các hãng cũng dùng android khác... 8-|

Chắc thấy máy chạy Sym và WinPhone có nhìu người quan tâm quá nên chọn làm hệ điều hành cho thiết bị của mình.

jack_hunter97

Nếu như em nhớ ko nhàm thì google đã từng rất muốn nokja đưa drjod vào sử dụng nhưng lúc đó nokja vẫn tin sym sống tốt + hái ra tiền +megoo nên ko tham gia và rồi cuối cùng thì các bạn đã biết rồi ha , sau đó mới hợp tác vói " mai rô shóp" dẻ đưa wjn lên nokja và kết quả thì chưa biết

duc143

Chắc thấy máy chạy Sym và WinPhone có nhìu người quan tâm quá nên chọn làm hệ điều hành cho thiết bị của mình.

Android là HĐH được sử dụng rộng rãi nhất thế giới & có nhiều ứng dụng nhất đó bạn :D

Nếu như em nhớ ko nhàm thì google đã từng rất muốn nokja đưa drjod vào sử dụng nhưng lúc đó nokja vẫn tin sym sống tốt + hái ra tiền +megoo nên ko tham gia và rồi cuối cùng thì các bạn đã biết rồi ha , sau đó mới hợp tác vói " mai rô shóp" dẻ đưa wjn lên nokja và kết quả thì chưa biết

Chuẩn đó bạn, Google đã từng mời Nokia sử dụng HĐH android nhưng Nokia từ chối thẳng thừng đó thôi. Chả biết window phone của nokia thế nào, có đưa nokia trở lại hoàng kim như trước kia hay không thì còn chưa biết. Mình không mấy thiện cảm với hai thằng chạy HĐH này là Củ Sâm & HTC. Chỉ mơ ước một chiếc nokia chạy android có lẽ là điều không thể :( X_X

jack_hunter97

Wjn 7 sẽ hot thôi chờ sẽ thấy nha ,ios thì yên tâm xuống dốc được rồi , lúc đó drjod bây giờ sẽ cạnh tranh vói wjn 7 đó nha

duc143

IOS thì mình chả bao giờ để ý :D Nghe nói hợp đồng Nokia với Microsoft đến 2016 là kết thúc thì phải... Chả biết lúc đó symbian có mạnh lên ko??

jack_hunter97

Nếu giữ cái kiểu này thì ko bao giờ tốt được đâu phải chịu thiệt thì mới pt được

Chuẩn đó bạn, Google đã từng mời Nokia sử dụng HĐH android nhưng Nokia từ chối thẳng thừng đó thôi. Chả biết window phone của nokia thế nào, có đưa nokia trở lại hoàng kim như trước kia hay không thì còn chưa biết. Mình không mấy thiện cảm với hai thằng chạy HĐH này là Củ Sâm & HTC. Chỉ mơ ước một chiếc nokia chạy android có lẽ là điều không thể :( X_X
Sau này có lẽ sẽ hack được máy Nokia chạy WP7 có thể chạy được Android thì sao...:D

ohannguyent

box thông tin sản phẩm ít thanks quá! Sao các mem vào đọc và viết comment ko thanks dùm mình để lấy tinh thần port tiếp nữa! Thanks all vì đã đọc và comment!

ohannguyent

Mình vẫn đọc vừa thanks vừa com đều mà :)

xin lỗi bạn, mình mắc lỗi "vơ đũa cả nắm"! Có thể những người port bài chỉ mang đến cho các bạn chút nhỏ nhoi thông tin, nhưng xin vì chút nhỏ nhoi đó mà chúng ta thanks khích lệ tinh thần cho họ. Chỉ là 1 cái click chuột thôi, xin đừng tiếc vì ''văn hoá thanks'' vì văn hóa internet!

duc143

Đúng... thanks hay không nó đều phản ánh con người đó mà :D, bạn thử nhìn lượt thank & com của mình xem cái nào nhiều hơn :D:D