• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Lỗi của PC hay Flame???

teranosaus

Hello các bro,

Em mới mua con Flame được 2 ngày. Hiện tại em đang gặp phải vấn đề sau:

- Kết nối Flame với con laptop của e ở cơ quan bằng Activesync thì OK (dùng Activesync 4.5)

- Khi mang về nhà em kết nối với cái máy tính để bàn Đông Nam Á của em thì nó chỉ nhận sạc mà không sync gì cả (trên máy tính không có dấu hiệu gì nhận ra là có thiết bị ngoại vi cắm vào)

- Flame em đang dùng bản ROM Cotulla 004 Test7

- Em vào regedit để xem thì thấy bản ROM này đã chỉnh sửa regedit để sync OK, theo hướng dẫn của diễn đàn sau đó vào phần setting/system/USB to PC bỏ dấu tích, OK, sau đó vào tích lại, tắt máy 30s, softreset nhưng vẫn không ăn thua.

- Em nghĩ là do Win bị lỗi nên em đã format ổ và cài lại win cho máy tính cũng như Hardreset lại Flame nhưng vẫn vậy.

- Em vào Flame, setting/system/USB to PC bỏ dấu tích đi thì trên Flame hiện biểu tượng connect tới PC nhưng chỉ thoáng hiện lên rồi lại tắt đi và cứ lặp đi lặp lại như thế nhiều lần cho đến khi rút dây cáp ra, đồng thời với lúc đó thì trên PC báo found new hardware rồi lại báo USB unrecognize liên tục.

- Em nghĩ có thể do Driver USB của laptop khác desktop nên lại thử cài Activesync 4.5 vào một desktop ở cơ quan rùi sync với Flame thì lại OK ngay.

- Một nghi ngờ nữa của em là tất cả các máy ở cơ quan em đều cài win bản quyền còn máy ở nhà của em cài win crack, không biết đó có phải nguyên nhân không? Hay là do bản ROM của Flame không hợp với bản win trên máy ở nhà của em.

- À một ý nữa, cái máy tính ở nhà của em khi sync với con HP iPAQ hw6910 của em thì vẫn ngon lành chỉ không sync được với Flame thôi.

Hic hic... loạn cả lên rồi.

Bạn kiểm tra lại nếu dùng WinXP trở xuống thì kết nối ngoại vi dùng ActiveSync, còn dùng Vista thì dùng Windows Mobile Device Center để kết nối.

teranosaus

Tất cả các máy tính mà mình test đều dùng XP bạn ạ, dĩ nhiên là đều dùng Activesync 4.5

trucdemo

nếu sync với HP iPAQ hw6910 được thì máy tíh và hdh của bạn khôn có vấn đề gì hết, bạn xem lại cable usb vì cable này toàn là cable lô rất dễ bị hư, mặc dù vẫn dùng để sạc được nhưng không thẻ chép dữ liệu được (cái này rất nhiều người bị trong đó có mìh, mua cọng cable về dùng chỉ được một lần, dùng lần thứ hai thì không kết nối được), bạn thử cọng cable khác xem sao vì chân sync của ppc-miniusb rất khó hư, còn rom của cotulla bạn up thì mình vẫn kết nối bình thường hà

teranosaus

nếu sync với HP iPAQ hw6910 được thì máy tíh và hdh của bạn khôn có vấn đề gì hết, bạn xem lại cable usb vì cable này toàn là cable lô rất dễ bị hư, mặc dù vẫn dùng để sạc được nhưng không thẻ chép dữ liệu được (cái này rất nhiều người bị trong đó có mìh, mua cọng cable về dùng chỉ được một lần, dùng lần thứ hai thì không kết nối được), bạn thử cọng cable khác xem sao vì chân sync của ppc-miniusb rất khó hư, còn rom của cotulla bạn up thì mình vẫn kết nối bình thường hà

Vẫn với cable này thì mình sync với các máy khác bình thường bạn ạ, hic hic, mò mấy ngày rồi mà vẫn chưa ra nguyên nhân, các cao thủ ơi, help help...

teranosaus

Em đã mang Flame đi thử với rất nhiều máy rồi, máy nào cũng đc à, nhưng các máy em thử đc đều có RAM >= 512mB trong khi máy tính của em RAM có 384mB thôi, kô biết đấy có phải nguyên nhân không, mọi người góp ý nhé.

tttung4379

nếu bạn đã đem flame cùng 1 sợi cáp usb đó sang các máy khác sync bình thường thì lỗi do phần cứng máy tính ở nhà bạn
Đơn giản vậy thôi.
Có thể các linh kiện trên main phụ trách phần cổng usb bị lão hóa hay bụi bặm làm thay đổi các thông số nên ko tương thích với flame (nhưng vẫn tương thích với HPipaq à nha, điều này hoàn toàn bình thường đv thiết bị điện tử)

...trên Flame hiện biểu tượng connect tới PC nhưng chỉ thoáng hiện lên rồi lại tắt đi và cứ lặp đi lặp lại như thế nhiều lần cho đến khi rút dây cáp ra, đồng thời với lúc đó thì trên PC báo found new hardware rồi lại báo USB unrecognize liên tục.

====> mình từng bị cái này rồi, thay sợi usb khác là ngon lành ngay, hà hà

teranosaus

nếu bạn đã đem flame cùng 1 sợi cáp usb đó sang các máy khác sync bình thường thì lỗi do phần cứng máy tính ở nhà bạn
Đơn giản vậy thôi.
Có thể các linh kiện trên main phụ trách phần cổng usb bị lão hóa hay bụi bặm làm thay đổi các thông số nên ko tương thích với flame (nhưng vẫn tương thích với HPipaq à nha, điều này hoàn toàn bình thường đv thiết bị điện tử)

...trên Flame hiện biểu tượng connect tới PC nhưng chỉ thoáng hiện lên rồi lại tắt đi và cứ lặp đi lặp lại như thế nhiều lần cho đến khi rút dây cáp ra, đồng thời với lúc đó thì trên PC báo found new hardware rồi lại báo USB unrecognize liên tục.

====> mình từng bị cái này rồi, thay sợi usb khác là ngon lành ngay, hà hà

Chào bạn,

Mình có tổng thể là 7 cái cable mini usb nhưng chả cái nào được cả.

Chắc chắn không phải do cable bạn ạ

Mình đâu gà đến mức đó.

Có lẽ phần giải thích ở trên về phần cứng của bạn là đúng, vì thật ra PC của mình đã rất cũ, dùng từ năm 2002. Và cấu hình của Flame cao hơn HP iPAQ 6910 khá nhiều.

Thanks bạn đã ủng hộ ý kiến.

Tera

Chỉnh sửa cuối:

tuandait

em cũng dính cái trường hợp này, bác thử xem lại cổng USB trên máy tính xem thế nào thôi, chứ em nghĩ HĐH không vấn đề gì đâu, bác cảm thấy cắm cổng USB nào trên PC vẫn thế thì chạy ra ngoài làm cái card PCI cắm thêm cổng USB vào rồi test xem thế nào

teranosaus

em cũng dính cái trường hợp này, bác thử xem lại cổng USB trên máy tính xem thế nào thôi, chứ em nghĩ HĐH không vấn đề gì đâu, bác cảm thấy cắm cổng USB nào trên PC vẫn thế thì chạy ra ngoài làm cái card PCI cắm thêm cổng USB vào rồi test xem thế nào

Hồi mua máy tính đc khuyến mại một card PCI USB nên thử luôn rồi, hic hic, vẫn stay the same.

Có lẽ đợi thưởng cuối năm rinh một em lap thôi.