• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Màn hình xanh dương chết !

myGenio

Tôi có con Dell mua cách đây 3 năm rồi, không hiểu thời gian gần đây hay xuất hiện tình trạng khi cài một phần mềm nào hay là đang burn cd hay không làm gì thì hay xuất hiện màn hình xanh dương chết với các nội dung đại laọi STOP:0x00000077,7A 44 vân.vân....
tôi có vào trong trang chu của Micr nhưng nghe giải thích không hiểu lắm.có làm các hướng dẫn trong đó nhưng không ăn thua.
các anh em nào bị như vậy không, cách khắc phục hoặc nguyên nhân của nó là gì? mong hồi âm của tất cả.

HuuTien

Nguyên nhân thì nhiều nhưng chủ yếu do RAM lổi,bạn vệ sinh sạch các chổ tiếp xúc xem tình hình ổn không?nêu vẩn như cũ có thể bạn phải đổi RAM mới thôi!

PhamDung

Theo mình biết thì có thể do xung đột phần mềm, cài lại HĐH thử xem, nhưng phần lớn là do RAM giống như anh Tiến nói ấy.

Tình trạng như bạn nói thì chắc là RAM rồi, vì khi máy xử lý cao thì --> out

Namnet

Tôi có con Dell mua cách đây 3 năm rồi, không hiểu thời gian gần đây hay xuất hiện tình trạng khi cài một phần mềm nào hay là đang burn cd hay không làm gì thì hay xuất hiện màn hình xanh dương chết với các nội dung đại laọi STOP:0x00000077,7A 44 vân.vân....
tôi có vào trong trang chu của Micr nhưng nghe giải thích không hiểu lắm.có làm các hướng dẫn trong đó nhưng không ăn thua.
các anh em nào bị như vậy không, cách khắc phục hoặc nguyên nhân của nó là gì? mong hồi âm của tất cả.

Cái lổi này thường có 2 trường hợp xãy ra!
- Thứ nhất như 2 người trên đã nói là RAM
- Thứ 2 là ổ đĩa cứng!
Nhưng theo mình lỗi này có khả năng nhiều hơn đó chí là ổ đĩa cứng của bạn có vấn đề! vì ổ cứng sữ dụng trên 3 năm thường có nhiều trường hợp bị bad sector và giảm tốc độ truy suất từ bộ nhớ đệm!~ nên việc truy suất 1 chương trình hay 1 ứng dung có dung lượng lớn thì nó thường xãy ra trường hợp này!
Bạn nên dồn ổ đĩa lại bằng bất cứ chương trình nào. hoặc ngay cả Disk Defragmenter và sau đó dùng đĩa hiren boot dùng 1 cái tool nào trong đó kiểm tra lại ổ đĩa cứng của bạn hoặc có thể bạn dùng 1 chương trong đó loại bỏ bad sector.

Chúc bạn thành công!

tinh_la_gi

Administrator
Nên xét 2 nguyên nhân của Anh Tiến và PhạmDung trước .... con SonyVaio của TLG mới ken ..dùng mới chưa đầy 100 soft thế mà cứ bị "Dum" ... tưởng đâu die HDD rùi chứ... nhưng sau 1 tuần backup win và cài soft tới lui...mới phát hiện ra có có đụng với chương trình diệt virus ... thế là ra bệnh...không làm vậy mà change HDD kác thì rỏ tốn xiền rùi ... nhưng néu test hết mà không ăn thu thì coi như tốn tiền !

myGenio

@HuuTien,@PhamDung, @ Namnet, @TLG

vô cùng cảm ơn các ý kiến của các anh. Em đã thử các cách là dùng Hiren's boot để kt RAM , cũng như HDD thì kết quả cho thấy la ok , vậy thì ko biết do nguyên nhân gì ko biết.

Utxd

vô cùng cảm ơn các ý kiến của các anh. Em đã thử các cách là dùng Hiren's boot để kt RAM , cũng như HDD thì kết quả cho thấy la ok , vậy thì ko biết do nguyên nhân gì ko biết.

Dùng các phần mềm trong đĩa Hiren cũng chỉ tương đối thôi :D. Hãy Restore lại Win (nếu có) hay cài mới lại Win trước khi kiểm tra phần cứng. Mình cũng bị vài lần rồi nhưng Ghost lại là hết :D

tvd2284

Chắc MyGenio phải kiểm tra lại từng phần cứng một, card âm thanh, màn hình ... xem cái nào bị sao không. Cuối cùng là phải coi lại mainboard. TVD cũng có một cái máy, cứ khi chạy khởi động , vào Bios thì ok, nhưng khi cài windows bắt đầu được 5 phút thì màn hình xanh lè, thử thay tất cả từ ram đến ổ cứng,nguồn, card âm thanh, card màn hình rồi thay luôn mấy đĩa win kh ác nhau đều bị thế. Chỉ còn cái main là chưa kiếm được để thử nên nó vẫn còn nằm lại tại nhà :))

tvd2284

Dùng các phần mềm trong đĩa Hiren cũng chỉ tương đối thôi :D. Hãy Restore lại Win (nếu có) hay cài mới lại Win trước khi kiểm tra phần cứng. Mình cũng bị vài lần rồi nhưng Ghost lại là hết :D

Uh cũng có thể do lỗi của WIndows nhưng hiếm khi lắm, cái màn hình xanh lè đó thường do lỗi phần cứng thôi, mà nhiều nhất là do ổ đĩa cứng bị lỗi.

Subipeo

có thể do RAM,vụ màn hình xanh chết chóc DUMP,anh thay con ram khác thử xem sao.

dczien

Mình cũng dùng laptop Dell,trước đây có cài kapersky thì bị dum liên tục, mang kapersky đi cài cho 2 laptop của 2 người bạn (hiệu HP và Toshiba) cũng bị y chang-->lúc đó mới phát hiện ra và removed nó đi--->nửa năm nay không bị nữa (-:
1 vài kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn, nếu không thì nguyên nhân như các mod đã nói.

PhamDung

Chắc KAV của bạn đụng với soft nào rồi, nhưng cài thằng này vào cái máy chạy chậm thiệt :(

khonglutuanh

Bác myGenio ko nêu rõ thông tin của màn hình xanh nên ko thể xác định chính xác được !
Bác hãy xem nội dung thông báo liên quan đến phần nào !!
Thứ nhất : phần mềm bị lỗi ( nếu là lỗi của BKAV thì trên màn hình xanh sẽ ghi rõ là BKAV ) , win bị lỗi cũng xãy ra trường hợp này !
Thứ hai : phần cứng ( loại trừ trường hợp lỗi RAM ==> bác đã tét RAM rùi ) , ổ cứng ==> kiểm tra ổ cứng xem có bad sector ko ? Còn trường h75p là các ngắt IRQ đụng nhau nó cũng bị như thế này nữa !

biokiller

hehehe,e khẳng định là do cái PM,e đã từng cài cái kasperky,cái xong thì RS nó báo lỗi ngay,uninstall là bình tưường

giaphucan

Màn hình xanh dương nhiều dạng lắm, phải coi tận mắt bắt tận tay, day tận mặt mới chuẩn bịnh chính xác được. Nhưng........... một kết thúc chung là có 2 phương pháp: 1 là cài lại hoặc recovery lại win. 2 là tháo hết máy ra vệ sinh từ con CPU, Tản nhiệt, Ram, Socket..... nhớ là tắm cho nó đàng hoàng nha....!!!!

PhamDung

Tắm thì được nhưng nếu sấy không kỉ là toi luôn đó ^ ^

Vệ sinh cũng OK, nhưng ít khi phải tắm nó lắm, bị con gì chui vào thì máy ra mới làm