• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Máy tính này VIP chưa?

tiny1990

Em xin lỗi mọi người! em tạo tiêu đề để thu hút mọi người vào đọc đó mà
mod và các bạn cho em hỏi chút bên lề, vì không lên diễn đàn nào khác ngoài PV. em đang định ráp pc mới. cấu hình như sau.
CPU : 4 nhân Q6600 (công suất 105 Walt)
Ram: 2x1G buss 1066(k rõ cong suât)
Main: GA-EP35C-DS3R buss 1333, 1600 (OC), ram buss 1200 (OC) (k rõ cong suât)
VGA: 9600GT 512Mb/256 bit (công suất là 100 walt)
DVD: đọc & ghi 2 trong 1 (k rõ cong suât)
tản nhiệt hơi nước (k rõ cong suât)
=> mình chọn bộ nguồn bao nhiêu walt là chạy êm? (có overclock nữa)
mục đích chính của em là chơi game và học ngành CNTT. vơi câu hình như vậy có phải là thừa tiền hay là hợp lý ạ?
Cấu hình này có nuốt nổi các game khủng hiện nay không?
Trong cấu hình trên thì có nên thay đổi phần cứng nào để cho hệ thống pc chạy hòa hợp với nhau k?
Em chân thành cảm ơn mọi người đã đọc bài viết.

hbinhlove2003

mình chọn bộ nguồn bao nhiêu walt là chạy êm? (có overclock nữa)

mún good và OC thì nên chơi case và ATX của thằng Cooler Master nha bạn, chừng 500W là ok.

HHN

Well-Known Member
Em xin lỗi mọi người! em tạo tiêu đề để thu hút mọi người vào đọc đó mà
mod và các bạn cho em hỏi chút bên lề, vì không lên diễn đàn nào khác ngoài PV. em đang định ráp pc mới. cấu hình như sau.
CPU : 4 nhân Q6600 (công suất 105 Walt)
Ram: 2x1G buss 1066(k rõ cong suât)
Main: GA-EP35C-DS3R buss 1333, 1600 (OC), ram buss 1200 (OC) (k rõ cong suât)
VGA: 9600GT 512Mb/256 bit (công suất là 100 walt)
DVD: đọc & ghi 2 trong 1 (k rõ cong suât)
=> mình chọn bộ nguồn bao nhiêu walt là chạy êm? (có overclock nữa)
mục đích chính của em là chơi game và học ngành CNTT. vơi câu hình như vậy có phải là thừa tiền hay là hợp lý ạ?
Cấu hình này có nuốt nổi các game khủng hiện nay không?
Trong cấu hình trên thì có nên thay đổi phần cứng nào để cho hệ thống pc chạy hòa hợp với nhau k?
Em chân thành cảm ơn mọi người đã đọc bài viết.

Cái này hả, sang box PC tìm bác thinh777 bác ấy tư vẫn cho :)), bác ấy chuyên độ case đóa =))

XuanTruong

Super V.I.P
Bạn phải hỏi là: Với số tiền xyz nào đó thì cấu hình máy như vậy đã là vip chưa mới đúng!:-?:)

mauhoado1975

Nếu dư dả, bạn có thể tăng thêm một chút, lấy con CPU 6650, lấy loại Ram đôi của Cọt sair và nếu vẫn còn dư thì đổi thêm cái main Pro hơn một chút. Đương nhiên với cấu hình cũ thì bạn vẫn nên chọn case+PSU coolmaster. Nếu ko có điều kiện mua case thì mua bộ nguồn Acbel realpower >=450w là OK rồi đó bác.
Em cũng chưa hiểu ý từ VIP của bác ở đây là gì, nếu là VIP CPU thì chừng đó chưa là gì cả đâu bác à. Nhiều thứ còn dữ hơn. hic.

tiny1990

các bác đọc bài của em không kĩ rồi. em chỉ tạo tiêu đề để thu hút các bác vào xem và trả lời giúp em.
$$$ là đặt lên hàng đầu.
em ráp máy từ 15 - 17 tr (có LCD nữa). Đại khái là cấu hình em chọn như thế ==> có nuốt ngọt các game nặng nhất hiện nay không?
chứ em không dám nói là máy của em xịn đâu. hjhj

việc nuốt các game thì yêu cầu 3D card hay CPU vậy các bác. (ý của em là sức mạnh CPU 4 nhân + OC và card 3D 9600GT có cân sức chưa? đại khái là 5:5) hay là 6:4 hay 4:6 hay là 7:3 hay 3:7 ...

XuanTruong

Super V.I.P
Với cấu hình Bạn đã nêu thì "Nuốt ngọt" các game hiện nay roài đó. Game thì yêu cầu Card màn hình là số 1 sau đó mới đến CPU và Ram!:) Còn CPU 4 nhân + OC và card 3D 9600GT là: 5.5 - 4.5 :))

NguyenDucDung

Nếu chủ yếu là game thì nên chọn cạc màn hình mạnh hơn và CPU chỉ cần 2 nhân là quá đủ, có khi 2 nhân game còn không tận dụng hết đâu. với lại nên mua thêm cái main "ngon" hơn chút, DS6 chẳng hạn, DS3....cũng bình thường thôi.

Enjoy

thinh777

Với cấu hình bạn chọn để chơi game theo mình bạn lên sử dụng chíp AMD hay hơn vì AMD hiện nay hỗ trợ chơi game rất tốt Kể cả overclock cũng ok còn về ATX vạn nên xài Acbel 650W thì khi overclock thì điện thế mới đảm bảo thiết bị cho bạn Ram theo mình thì bạn nên xài đôi OCZ có hỗ chợ cho OC .Với giá 15-17 tr cả màn hình LCD theo mình nghĩ bộ của bạn chỉ trên bình thường tý thôi

AnhTu

Super V.I.P
Với cấu hình Bạn đã nêu thì "Nuốt ngọt" các game hiện nay roài đó. Game thì yêu cầu Card màn hình là số 1 sau đó mới đến CPU và Ram!:) Còn CPU 4 nhân + OC và card 3D 9600GT là: 5.5 - 4.5 :))
Sao ngọt nổi anh, với "chuyên gia giết phần cứng: Crysis" thì CPU cỡ nào nó cũng đập chết :D

XuanTruong

Super V.I.P
Sao ngọt nổi anh, với "chuyên gia giết phần cứng: Crysis" thì CPU cỡ nào nó cũng đập chết :D

Cái này đúng à =D> =D> =D>

Thì nói "Ngọt" với đa số các Games hiện nay thôi chứ!:p Còn nếu cứ đem so với "Số 1" thì chắc phải lấy cấu hình phần cứng của các chuyên gia hiệu ứng phim của Hollywood mới lại được!:)):)):))

AnhTu

Super V.I.P
Thì nói "Ngọt" với đa số các Games hiện nay thôi chứ!:p Còn nếu cứ đem so với "Số 1" thì chắc phải lấy cấu hình phần cứng của các chuyên gia hiệu ứng phim của Hollywood mới lại được!:)):)):))

Chưa hẳn, quan trọng là không cần so với số 1. Crysis không phải là game số 1, nó chỉ là 1 trong số những game được đánh giá đồ họa rất đẹp thôi, nhưng quan trọng cái đẹp đó được thể hiện như thế nào tùy thuộc vào tỷ lệ CPU, tỷ lệ RAM, tỷ lệ của GPU mà thôi, khi anh có đủ 3 thông số với maximum thì đến lúc đó anh có thể tìm tiếp cho mình các phụ kiện lẻ như PSU, monitor, chuột & bàn phím (nếu dành cho game thủ).
Quay lại với chủ đề,, nếu chủ topic muốn có 1 dàn máy khủng, điều đó không thành vấn đề nếu có quá nhiều tiền, nhưng với 15~20tr thì chủ topic có thể lựa chọn cho mình 1 cấu hình máy tính "tương đối cao" và có thể tiếp nhận hầu hết game hoặc phần mềm, hiện tại đa số phần mềm đều đi trước công nghệ, nên bạn có thể liệu cơm gắp mắm cho "no bụng". Ý mình ở đây không chê bai, quan trọng là cái máy đó phù hợp nhu cầu của bạn, không gây lãng phí, cũng như "làm" 1 cái máy có cấu hình khủng, nhưng chỉ toàn dùng để sử dụng văn phòng :)) thì nó mất đi cái hay của 1 dàn máy khủng :)) chủ yếu cần ở đây là tính tương thích của phần cứng, độ ổn định của nó khi lắp ráp chuẩn và tốc độ của nó khi thực thi chương trình bất kỳ, đó mới chính là 1 dàn máy khủng đó bạn, tuy nó có cấu hình không thật sự cao :D

sms_sms

theo em được biết hiện tại chưa có game nào đòi hỏi câu hình dữ dội hết. nhưng starcraft II ra thì có lẽ cấu hình đưa trên dư sức đạt yêu cầu nhưng khi kéo 8 đội cùng lúc có lẽ sẽ bị giựt :D ( theo em nghĩ là vậy) bởi vì:
Các game hiện nay chưa có game nào đòi cấu hình máy phải 2x hết. còn starcraft II đòi cấu hình tối thiểu là Core 2 duo 2.0, Ram 2GB, Card màn hình 256. <<

XuanTruong

Super V.I.P
Chưa hẳn, quan trọng là không cần so với số 1. Crysis không phải là game số 1, nó chỉ là 1 trong số những game được đánh giá đồ họa rất đẹp thôi, nhưng quan trọng cái đẹp đó được thể hiện như thế nào tùy thuộc vào tỷ lệ CPU, tỷ lệ RAM, tỷ lệ của GPU mà thôi, khi anh có đủ 3 thông số với maximum thì đến lúc đó anh có thể tìm tiếp cho mình các phụ kiện lẻ như PSU, monitor, chuột & bàn phím (nếu dành cho game thủ).

Lúc nào Off sẽ cãi nhau với chú Em tiếp!!!=))=))=))

tritrung

Nếu để học IT là thừa tiền rồi. :D
Còn chơi game thì vô cùng. He he. :D Nhưng có vẻ con bạn dựng thì game nào cũng nuốt rồi. :))
Có lẽ nên cụ thể thêm tí nữa.

tritrung

Game ơi là game :)), lớn rồi mà còn ghiền game :))
Nick bác có vẻ là female. Female thì ko nghiền game thì đa số rồi. :D Nhưng em cũng ko nghiền game. Đến thời điểm này là 2 năm rồi ko chơi game nữa. :D

O2XDAEXEC

Bạn chỉ cần ra tiệm rồi hỏi nó máy nào khủng nhất ráp cho 1 cái,vấn đề tiền bạc không quan trọng...thế là xong!!!:D:D:D