• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

MỘT SỐ LƯU Ý VÀ KHẮC PHỤC ĐỐI VỚI VIỆC UP ROM COOK CHO EVO 3D

ancola66

Super V.I.P
MỘT SỐ LƯU Ý ĐỐI VỚI VIỆC UP ROM COOK CHO EVO 3D

Hiện nay việc UP ROM cho EVO 3D xuất hiện một số lỗi không tương thích. Chúng ta cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm nhé. Mong các bạn nhiệt tình tham gia.

***VỚI NHỮNG MÁY CÓ HBOOT 0011 VÀ 0012 THÌ KHI UP ROM NÓ SẼ KHÔNG UP KERNEL ĐI CÙNG BẢN ROM . CÓ NGHĨA LÀ KHI BẠN UP ROM MỚI THÌ VẪN LÀ KERNEL CŨ (Điều này có lẽ cũng vẫn đúng với các máy Châu Âu vì máy Châu Âu up rom châu Á hay bị treo khởi động)>>> Đó chính là nguyên nhân gây lỗi WIFI vì file bcm4329.ko của bản rom mới không tương thích với Kernel cũ ở trên máy

VÌ VẬY :

*** CÁC BẠN ĐỌC
BÀI 2 ĐỂ BIẾT CÁCH UP ROM CHO EVO 3D TRÁNH LỖI WIFI VÀ KHÔNG KHỞI ĐỘNG ĐƯỢC CHO TẤT CẢ CÁC MÁY EVO 3D KHI UP CÁC BẢN ROM CÓ KHU VỰC KHÁC NHAU

Ngoài ra có thể khắc phục từng phần : Ví dụ như dùng ROM này nhưng lại với KERNEL khác, hoặc đơn thuần chỉ Fix lỗi Wifi... thì các bạn tham khảo thêm các mục dưới đây để nắm bắt được Tình hình chung và Các cách thực hiện đối với từng mục mà bạn cần.

I. Tình hình chung :

Hiện nay có 2 dòng máy chính

* Phiên bản châu Âu với HBOOT 0007 và 0008 >>> Đã Unlocked và S-Off được
- Với phiên bản này thì có thể thoải mái Up rom Cook, Kernel Custom, Radio qua RECOVERY (Install zip from SD card)

* Phiên bản châu Á nói chung với HBOOT 0011, 0012..... >>>Đã Unlocked nhưng lại S-On
- Với phiên bản này bạn chỉ có thể up được Rom Cook qua RECOVERY mà thôi, Bạn không thể up Radio. Up Kernel Custom qua RECOVERY Không có tác dụng.
- Muốn Up Kernel Custom các bạn phải up thông qua Fastboot

* Cả 2 Phiên bản đều không dùng chung file bcm4329.ko >>> Máy Châu Á muốn dùng Rom có base Châu Âu thì phải fix Wifi bằng file bcm4329.ko của chính dòng máy mình đang sử dụng để Fix

* Ngoài ra phiên bản RECOVERY cũng ảnh hưởng đến việc Up rom lẫn của dòng nọ sang dòng kia và ảnh hưởng đến việc bạn có up được rom có base rom cao hơn....

II. Khắc phục (Chủ yếu cho các dòng máy châu Á) cho các máy có HBOOT 0011, 0012...

1. RECOVERY :

Hiện tại có 2 phiên bản RECOVERY phổ biến là

- Revolutionary CWM 4.0.1.4 (Recovery Deverlop ) các bạn tải tạiĐÂY

- Office Recovery 5.0.2.0
(Recovery chính thống) các bạn tải tại
ĐÂY

2 phiên bản này khác nhau ở chỗ là với phiên bản Office 5.0.2.0 thì không sạc được điện thoại khi tắt máy hoàn toàn

*** Nhưng với những phiên bản máy Châu Á thì với tình hình hiện tại ( Unlocked và S-On) thì Office Recovery 5.0.2.0 lại được khuyến nghị dùng

PHƯƠNG PHÁP FLASH RECOERY :

*Tải bộ Tool ADB_Flash_ToolĐÂY
*Giải nén trên ổ C
*Các bạn tải phiên bản Recovery bạn muốn ở 2 link trên
*Chép file cwm-X.X.X.X-shooteru.img vào thư mục tool vừa giải nén ra.
*Đưa máy về chế độ Fastboot rồi kết nối với PC (Nhớ đánh dấu vào Ô USB deburging)
*Chạy file flash.bat
*Nhập fastboot flash recovery XXXXXX.img (Với X là tên file recovery tùy từng phiên bản)
*Đợi nó chạy xong thì gõ tiếp fastboot reboot
*Máy khởi động lại là OK

*** Khi muốn đổi Recovery khác thì làm lại như trên là OK

2. FLASH KERNEL :

ĐỐI VỚI NHỮNG MÁY CÓ XUẤT XỨ CHÂU Á (HBOOT 0011,0012...) ĐỂ MÁY CÓ ĐỘ TƯƠNG THÍCH CAO THÌ CÁC BẠN NÊN FLASH MỘT KERNEL STOCK CHÂU ÂU (Bởi vì các bản Rom Cook thường làm trên base Rom Châu ÂU)

SAU KHI LÀM BƯỚC NÀY THÌ MÁY CHÂU Á CỦA BẠN ĐÃ THÀNH MÁY CHÂU ÂU VÀ THOẢI MÁI UP CÁC BẢN ROM CHÂU ÂU MÀ KHÔNG PHẢI FIX LỖI WIFI Tuy nhiên khi bạn làm theo cách này thì khi bạn UP ROM mới nó vẫn chỉ là KERNEL cũ. Để UP thành công hoàn toàn (Toàn bộ ROM) thì các bạn tham khảo ở BÀI 2

Ngoài ra hiện nay đã có những bản Kernel Custom : Là những Kernel đã được tối ưu, chỉnh sửa, ép xung, hạ điện áp..... cho các máy Evo 3D GSM

* Với các máy Châu ÂU thì không khó khăn trong việc flash Kernel Custom vì máy đã được S-Off các bạn chỉ cần chép vào thẻ nhớ và up như up rom là OK >>> Kernel mới sẽ ghi đè lên Kernel cũ

* Với các máy Châu Á vì không có S-Off nên không thể flash kernel bằng Recovery qua Thẻ nhớ được. Đúng hơn là flash báo thành công nhưng khi vào about kiểm tra thì vẫn là Kernel cũ >>> Kernel mới không thể ghi đè kernel cũ

* Muốn flash Kernel làm theo các bước sau :

a/ Flash Kernel EU Stock cho máy phiên bản Châu Á

* Tải Kernel Stock của Phiên bản Rom Châu Âu mới nhất( Stock EU_Shooter_U-1.20.401.8 ) ĐÂY
* Giải nén
* Chép file boot.img vào thư mục ADB_Flash_Tool của bộ Tool đã đề cập đến ở trên
*Đưa máy về chế độ Fastboot rồi kết nối với PC (Nhớ đánh dấu vào Ô USB deburging)
*Chạy file flash.bat
*Nhập fastboot flash boot boot.img
*Đợi nó chạy xong thì gõ tiếp fastboot reboot
*Máy khởi động lại là OK

b/Flash Kernel Custom:

* Đối với Kernel custom thì gồm 2 loại : boot.img zImage

* Với boot.img thì các bạn phải bắt buộc flash qua fastboot ( Với tool ADB)

*Với zImage thì các bạn có thể dùng ứng dụng Flash Image GUI (Ứng dụng này cũng có thể Flash cả Recovery ) cài ứng dụng và flash trực tiếp ở trên máy (Như ảnh minh họa)

Tải ứng dụng Flash Image GUI tại ĐÂY

3. UP ROM :

Vì 2 Base rom châu Âu và châu Á không thể up lẫn cho nhau gây ra lỗi mất WiFi vì vậy đối với từng dòng máy thì phải có file bcm4329.ko tương ứng để fix Wifi

* File bcm4329.ko Fix Wifi Cho các máy Châu Á Up rom Châu ÂU các bạn tải tại ĐÂY

* File bcm4329.ko Fix Wifi Cho các máy Châu ÂU Up rom Châu Á các bạn tải tại ĐÂY

Tải về chép vào Thư mục gốc của Thẻ nhớ Sau khi up Rom thì các bạn Up tiếp để fix lỗi Wifi

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
UP ROM CHO EVO 3D TRÁNH LỖI WIFI VÀ KHÔNG KHỞI ĐỘNG ĐƯỢC CHO TẤT CẢ CÁC MÁY EVO 3D KHI UP CÁC BẢN ROM CÓ KHU VỰC KHÁC NHAU

Công cụ cần có :

ADB_Flash_Tool các bạn tải ở bài 1

cwm-5.0.2.0-shooteru.img các bạn tải ở bài 1

Tiến hành
:

1. Đầu tiên các bạn phải flash Recovery phiên bản cwm-5.0.2.0 phương pháp up recovery tôi đã giới thiệu ở bài 1
* Sau khi flast xong Recovery thì để nguyên file cwm-5.0.2.0-shooteru.img ở trong thư mục ADB_Flash_Tool

2. Tải Rom hoặc Kernel bạn cần up về chép vào thẻ nhớ

3. Đưa máy về fastboot và kết nối với PC
* Trong thư mục ADB_Flash_Tool chạy file Flash.bat

4. Gõ fastboot boot
cwm-5.0.2.0-shooteru.img

* Đợi nó chạy xong như hình minh họa thì nó sẽ tự đưa máy của bạn vào Recovery

5. Trong Recovery bạn thao tác như khi up rom và kernel bình thường

*** Với phương pháp này thì khi up rom nó sẽ up luôn kernel đi kèm bản rom đó >>> Không gây lỗi Wifi và lỗi không khởi động được (Như lý do tôi đã nói ở đầu bài 1)

*** Phương pháp này cũng dùng để up Kernel custom

*** Phương pháp này cũng dùng để up rom Châu Á cho máy Châu Âu và ngược lại vì khi úp rom nó up luôn cả Kernel kèm bản rom >>> Sẽ không bị lỗi

*** Các bạn có thể đổi tên file
cwm-5.0.2.0-shooteru.img thành recovery.img Để khi up rom đỡ phải gõ dài ( Chỉ cần gõ fastboot boot recovery.img )

*** Các lần Up rom sau thì chỉ cần làm lại từ bước 2 (Không phải flash lại Recovery nữa)

* Thao tác trong RECOVERY 5.0.2.0

- Phím Power là để quay lại
- Phím Volume Up và Down là để lên xuống chọn mục mình cần
- Phím Chụp ảnh là để xác nhận mục mình cần

Chỉnh sửa cuối:

doquangduc

Well-Known Member
Thế mới thấy dòng châu âu HB 007, 008 là dễ dàng nhất cho người sử dụng.

kokoro194

Hix.đọc bài của bác mới nhớ tuần trước lúc con evo cũ bị mất. e tậu lại con bản châu á. lúc trên xe nghịch cho nó hết sạch pin thế là tắt máy để về nhà sạc. lúc cắm sặc thấy nó nháy đỏ đèn 1 cái rồi cái tắt.. bật nguồn ko lên.. mồ hôi nhễ nhại, mặt em cứ đần ra.. chẳng lẽ máy vừa mua xong lại có vấn đề.. ?? ngồi đần 1 lúc mới sực nhớ ra là con này tắt máy thì ko sạc được :)) hú vía.. dùng máy kia quen rồi nên quên mấy tình trạng ban đầu của nó :))
Giờ e mới unlock , recovery và root thôi.. đang dùn rom ship.. đợi 1 thời gian nữa vậy.. hehe. pin hao quá :( e dùng nghịch bt mà ko trụ đc 24h )

doquangduc

Well-Known Member
Hix.đọc bài của bác mới nhớ tuần trước lúc con evo cũ bị mất. e tậu lại con bản châu á. lúc trên xe nghịch cho nó hết sạch pin thế là tắt máy để về nhà sạc. lúc cắm sặc thấy nó nháy đỏ đèn 1 cái rồi cái tắt.. bật nguồn ko lên.. mồ hôi nhễ nhại, mặt em cứ đần ra.. chẳng lẽ máy vừa mua xong lại có vấn đề.. ?? ngồi đần 1 lúc mới sực nhớ ra là con này tắt máy thì ko sạc được :)) hú vía.. dùng máy kia quen rồi nên quên mấy tình trạng ban đầu của nó :))
Giờ e mới unlock , recovery và root thôi.. đang dùn rom ship.. đợi 1 thời gian nữa vậy.. hehe. pin hao quá :( e dùng nghịch bt mà ko trụ đc 24h )

Ủa, còn có vụ tắt máy thì không sạc được nữa hả..? Em vẫn thường xuyên tắt máy và cắm sạc cho nhanh mà..:-??

kokoro194

Ủa, còn có vụ tắt máy thì không sạc được nữa hả..? Em vẫn thường xuyên tắt máy và cắm sạc cho nhanh mà..:-??
ủa.. thì xài cái revovery 5.0.2 ý.. tắt máy ko sạc được. nó làm mình 1 phen xuýt đau tim :(
mình dùng bản 0011

phamthaitl

bạn phải tháo pin ra.rùi lắp vô.cắm sạc bình thường như cân đường hộp sữa.chứ để hết pin nó tự tắt.cắm sạc không vào đc đâu.con iphone cũng thế,khi dùng hết sạch pin mà không bik cách thì lại mang đi thợ mất tiền oan.lúc đó nó chém bao nhiêu mà chả đc.heeee

kokoro194

bạn phải tháo pin ra.rùi lắp vô.cắm sạc bình thường như cân đường hộp sữa.chứ để hết pin nó tự tắt.cắm sạc không vào đc đâu.con iphone cũng thế,khi dùng hết sạch pin mà không bik cách thì lại mang đi thợ mất tiền oan.lúc đó nó chém bao nhiêu mà chả đc.heeee
ko phải đâu bạn ơi. con này là tắt máy là ko sạc đc luôn.. pin trong máy mình vẫn còn mà.. ngồi nghĩ 1 lúc mới nhớ ra, thế là bật máy lên và cắm sạc ngon lành :D

phamthaitl

ko phải đâu bạn ơi. con này là tắt máy là ko sạc đc luôn.. pin trong máy mình vẫn còn mà.. ngồi nghĩ 1 lúc mới nhớ ra, thế là bật máy lên và cắm sạc ngon lành :D
của mình xạc vô tư.
Chú làm ơn cho cháu hỏi cách flash recovery 5.0.2 và cách quay lại 4.0.1 với ạ
xoá cái 5.0.2 đi.cài cái mà bạn muốn vào.

ancola66

Super V.I.P
Thế mới thấy dòng châu âu HB 007, 008 là dễ dàng nhất cho người sử dụng.
Không hẳn là vậy. Máy Châu Âu úp rom Châu Á vẫn đơ Wifi hoặc không khởi động lại được như thường . Vấn đề ở đây là HTC đã phân chia khu vực (Hoặc có thể do Unlock bootloader ) gây ra tình trạng không tương thích giữa 2 dòng máy. Máy Châu Âu ít thấy kêu hơn vì ROM COOK trên XDA hầu như lấy Base Rom Châu Âu.

xfile2208

Mình muốn hỏi vấn đề như sau: Sau khi đã flash kernel châu âu như pác Ân hướng dẫn, mình tải một bản custom kernel về giải nén, bước tiếp theo tìm đến 2 file: 1. boot.img ; 2. zImage, chép vào thư mục ADB flash tool và làm theo hướng dẫn sẽ có kết quả là có bản kernel mới đúng không? mình băn khoăn ở bước này

ancola66

Super V.I.P
Mình muốn hỏi vấn đề như sau: Sau khi đã flash kernel châu âu như pác Ân hướng dẫn, mình tải một bản custom kernel về giải nén, bước tiếp theo tìm đến 2 file: 1. boot.img ; 2. zImage, chép vào thư mục ADB flash tool và làm theo hướng dẫn sẽ có kết quả là có bản kernel mới đúng không? mình băn khoăn ở bước này
Đã có thêm hướng dẫn về flash Kernel Custom trên bài 1

twantoan

Ko hiểu sao mình up cái recovery 5.0.2.0 lại ko dùng đc .ko vào đc để up rom khi cài recovery xong

ancola66

Super V.I.P
Ko hiểu sao mình up cái recovery 5.0.2.0 lại ko dùng đc .ko vào đc để up rom khi cài recovery xong
Recovery các phím sử dụng khác với 4.0.1.4
* Phím Power là để quay lại
* Vulume up, down để chạy lên xuống chọn mục
* Phím Chụp hình là để chọn mục mình cần

tuanbkhn

Em lần đầu dùng Android- cho em hỏi mấy cái thông tin căn bản

Chào các bác. đây là lần đầu em dùng android nên đọc bài của các bác ko hiểu lắm. Nên muốn hỏi 1 số câu gà gô mong các bác thông cảm, vì em chưa biết gì:

1. Recovery (Ver....): Cái này là cái gì? có tác dụng gì? tại sao lại phải update?, Update xong thì máy của mình sẽ có ưu điểm gì hơn so với cái cũ?
2. Kenel ( Ver..) : Cũng những câu hỏi tương tự như trên ah.

E mua máy chưa đc một tuần, mới chỉ mầy mò : root lại, máy hboot 0011, leeandroid v 2.0

Cảm ơn các bác trước:D

ancola66

Super V.I.P
Chào các bác. đây là lần đầu em dùng android nên đọc bài của các bác ko hiểu lắm. Nên muốn hỏi 1 số câu gà gô mong các bác thông cảm, vì em chưa biết gì:

1. Recovery (Ver....): Cái này là cái gì? có tác dụng gì? tại sao lại phải update?, Update xong thì máy của mình sẽ có ưu điểm gì hơn so với cái cũ?
2. Kenel ( Ver..) : Cũng những câu hỏi tương tự như trên ah.

E mua máy chưa đc một tuần, mới chỉ mầy mò : root lại, máy hboot 0011, leeandroid v 2.0

Cảm ơn các bác trước:D
1. Recovery là đưa máy về trạng thái bạn có thể update ROM, Kernel, Radio, Cài những file sửa lỗi... (Với tất cả các file với định dạng *.zip)
2. Kernel nó là phần lõi của hệ điều hành, là phần giao tiếp giữa phần cứng và phần mềm của máy >>> Máy chạy có mượt, nhanh hay không, tiết kiệm pin vvvv hay không chính là ở cái này
*** Những mục này cần update thì hiểu nôm na nó cũng như phần mềm ứng dụng có các phiên bản vậy, phiên bản sau sẽ sửa lỗi phiên bản trước, nâng cấp chỉnh sửa này nọ vvv

boy_depzai125

Cháu làm đến hết bước 2 (Flash kernel) đã xong rồi,nhưng up Rom cook Châu Âu vẫn ko được chú ạ.tất cả đều báo Okay.ko hiểu lỗi ở đâu

tuanbkhn

1. Recovery là đưa máy về trạng thái bạn có thể update ROM, Kernel, Radio, Cài những file sửa lỗi... (Với tất cả các file với định dạng *.zip)
2. Kernel nó là phần lõi của hệ điều hành, là phần giao tiếp giữa phần cứng và phần mềm của máy >>> Máy chạy có mượt, nhanh hay không, tiết kiệm pin vvvv hay không chính là ở cái này
*** Những mục này cần update thì hiểu nôm na nó cũng như phần mềm ứng dụng có các phiên bản vậy, phiên bản sau sẽ sửa lỗi phiên bản trước, nâng cấp chỉnh sửa này nọ vvv

Hay quá, em vừa cài cái LeeDroid V.2.0 mà thấy pin hao nhiều, sóng 3G yếu, lúc có lúc ko ( Máy em Asia Hboot 0011) Để tối nay làm theo các bước bác H. Dẫn phía trên để update Recovery va Kenel. Nhưng up xong 2 cái đó rồi vẫn chưa biết chọn cái ROM nào cho phù hợp với cái Hboot0011 cả.
Cám ơn bác An.