• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Một số thắc mắc khi up ROM cho HD2

maipham

Do lần đầu up rom, nên có 1 số vấn đề chưa hiểu:
1/ máy đã HSPL, vậy có uprom ship theo cách bình thường: là kết nối máy với PC và chạy file *.exe tải từ trang HTC về đc ko, và HSPL sẽ mất hay còn, và có thể up như thế đc không
2/ file rom ship khi tải về thường có dạng: RUU_Leo_hTC_Asia_WWE_1.66.707.1_Radio_Signed_15.30.50.07U_2.06.51.07_Ship.exe vậy làm thế nào để có rom dưới dạng *.nbh
3/ file rom cook thường có dạng *.rar, zip, máy đã HSPL thì lấy file rom nào để up, vd : LEO_2.11.531.41C5_COM5.rar khi giải nén có rất nhiều file, nếu chỉ lấy file *.nbh thì những file còn lại có tác dụng gì không

maipham

xin hỏi thêm
rom của bác PQ: LEO_2.11.531.41C5_COM5.rar đã có tich hợp radio chua
nếu up radio, thì up trước hay sau khi up rom
thanks

trunght_hn

phải kiểm tra HSPL trước, sau đó kiểm tra xem bản radio đã phù hợp chưa rồi mới up ROM

Azzura

1/ máy đã HSPL, vậy có uprom ship theo cách bình thường: là kết nối máy với PC và chạy file *.exe tải từ trang HTC về đc ko, và HSPL sẽ mất hay còn, và có thể up như thế đc không
2/ file rom ship khi tải về thường có dạng: RUU_Leo_hTC_Asia_WWE_1.66.707.1_Radio_Signed_15.30.50.07U_2.06.51.07_Ship.exe vậy làm thế nào để có rom dưới dạng *.nbh
3/ file rom cook thường có dạng *.rar, zip, máy đã HSPL thì lấy file rom nào để up, vd : LEO_2.11.531.41C5_COM5.rar khi giải nén có rất nhiều file, nếu chỉ lấy file *.nbh thì những file còn lại có tác dụng gì không

Máy đã HSPL rồi thì kết nối đt với máy tính, copy file .nbh (hoặc file có dung lượng lớn nhất, các file lặt vặt bỏ đi, chả hiểu cho vào đó để làm gì nữa) rồi up rom thôi
Nhiều bản rom có sẵn radio nhưng cũng nhiều bản ko có radio, vậy nên bạn đọc kĩ bản rom đó mới biết được, bản của PQ ko tích hợp sẵn radio đâu.

nguyen_hoang

xin hỏi thêm
thanks

rom bác Quang chưa có radio muốn có và chạy tốt bạn xem 3 radio trong bài bác giới thiệu về rom để tránh bị lỗi nhé
còn muốn tìm radio thì trong diễn đàn có ngay trên đầu đấy

nguyen_hoang

1/ up được và up qua dây nối thì ko làm mất HSPL còn up qua thẻ nhớ thì sẽ bị mất đấy
2/ cái này không chắc nhưng mình nghĩ bạn chạy file tự bung ra, như mấy phầm mềm cho máy để dạng .exe vậy, mà có box rom ship đấy bạn xem cái nào số hiệu giống thì down
3/ lấy file .nbh để chạy rom sau khi chạy xoá đi cũng chẳng sao, mình nghĩ nó có ích với những ktv cook rom hoặc là dân IT :)

ducbinh94

1.Bạn đọc qua bài viết này nhé
http://www.pdaviet.net/showthread.php?79922-HardSPL-HardSPL-2-HTC-HD2-(Leo)-HƯỚNG-DẪN-UP-ROM
2.Để có đuôi *.nbh bạn dùng 7Zip hoặc winra để giải nén là có ngay.
3. Room cook bạnchir cần lấy file *.nbh là được. Tool Uprom hoặc Radio đã có hứong dẫn ở link trên

PhamQuang

Manager
Lưu ý một số vấn đề sau:

* Trường hợp tải ROM về đã là thư mục:
1/ File ROM cho HD2 nói riêng và các dòng HTC mới sau này nói chung có định dạng là NBH
2/ File để chạy Up ROM là ROMUpdateUtility.exe, chạy trên PC và khi máy đã kết nối với PC hoặc máy đã được đưa vào Bootloader.
Còn các file khác như: EnterBootloader.exe, RUUGetInfo.exe, RUUResource.dll, EnterBootloader.exe, ... là các file hỗ trợ file chủ đạo trên.
3/ Tên file NBH có thể tuỳ ý đổi, có thể là RUU_signed.nbh, LEO_HD2.nbh,... miễn là phải có đuôi *.nbh.

* Trường hợp tải ROM về là file EXE:
Cũng có thể cho máy kết nối với PC rồi nhấn EXE chạy thẳng, tuy nhiên như vậy sẽ lâu và bạn không lưu giữ được thư mục ROM.
Cách tốt nhất là bạn hãy cài WinRAR hoặc WinZIP cho PC.
Click vào Menu của file EXE bạn sẽ Extract file EXE ra thư mục, bạn sẽ thây có các file như trường hợp thứ nhất.

PhamQuang

Manager
xin hỏi thêm
thanks

Thường ROM đầy đủ (Full) sẽ bao gồm các thành phần sau:
- IPL
- SPL
- Splash
- Radio
- OS
- Diag

Tuy nhiên trừ OS ra, các thành phần khác rất ít khi cần thay đổi và nói chung là không nhất thiết phải thay đổi.
Các ROM Cook thường chỉ bao gồm phần OS, một số KTV có thể đưa thêm Splash hay Radio... Nhưng cho thêm Radio sẽ có hạn chế, nhất là mất thời gian Up mà chưa chắc người dùng đã thích và phù hợp.
Do vậy về cơ bản ROM Cook chỉ thay đổi phần OS mà thôi.
Do vậy nếu máy chưa có Radio phù hợp nên phải Up thêm. Up trước hay sau khi Up ROM, không có gì khác nhau cả.
Up xong nên HR lại hệ thống là đủ.

nguyen_hoang

rom cook bao gồm OS.
Radio up ngoài
thế các thành phần khác ở đâu :-?
Splash có chức năng j vậy :D

NhatToai

Super V.I.P
rom cook bao gồm OS.
Radio up ngoài

ROM Ship khi bung file.nbh ra sẽ bao gồm
- IPL
- SPL
- Splash
- Radio
- OS
...
ROM cook dựa trên nền tảng OS của ROM Ship nên cũng chỉ cần OS là đủ,Radio có thể up sau tuỳ nhu cầu sử dụng,các thành phần khác đã loại bỏ.
Splash(Boot splash screen) là hiệu ứng khi máy khởi động trước lúc vào win

PhamQuang

Manager
rom cook bao gồm OS.
Radio up ngoài

Cháu này hình như rất mong học hỏi và tìm hiểu về cấu trúc ROM nhỉ?
Nếu là sinh viên và có thời gian rảnh rỗi, cố gắng tìm tòi và học, cháu sẽ tự làm được ROM đấy. :D

maipham

A Pham QUang oi, cho hỏi thêm 1 câu, trước khi up rom, mình có 1 bản backup với các chương trình mình đã cài, sau khi uprom và radio mới, mình có thể bung lại bản bachup đó vào máy với rom OS mới đc không vậy

nguyen_hoang

có chương trình resco backup đấy mình chưa dùng thử
còn muốn back up contract với dữ liệu photo, document thì dùng chương trình myphone ngay trong máy rất tiện và hay
hoặc thêm nữa khi sync vào máy tính có phần backup của chương trình mobilewindows device