• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nâng cấp HĐH Symbian cho dòng máy S60V3, S60V5

HHT2010

Nâng cấp HĐH Symbian cho dòng máy S60V3, S60V5

Các tín đồ của của Symbian đang nóng lòng chờ Nokia phát hành bản cập nhật cho HĐH Symbian thuộc dòng máy xài S60V3, S60V5 của mình. Với tốc độ "nhỏ giọt đầy hứa hẹn" như thế nầy thì khả năng còn nhiếu máy phải đợi qua 2012 mới có, lúc đó dế yêu của ta cũng muốn vô vựa ve chai rùi, hihihi...Mà trách sao được vì Nokia đã "sang ngang" với windows phone, bàn giao bà vợ già nua Symbian cho người bạn khác lo rồi, nên càng "lực bất tòng tâm" vậy.

Lần trước mình đã giới thiệu 1 thủ thuật nâng cấp qua gói cài đặt QT 4.7.2 phát triển của Nokia. Mặc dù không được thưởng thức giao diện (skin) mới của HĐH Symbian Anna nhưng kernel, engine (lõi nhân, hiệu năng) là hoàn toàn của Symbian Anna. Còn skin thì các bạn có thể kiếm các theme có giao diện icon Anna cài thêm vào cũng xong mà.
Kỳ nầy, người viết (HHT2010) muốn giới thiệu với mọi người thủ thuật khác để nâng cấp Symbian đời cũ của mình ( S60V3, S60V5) qua gói cài Ultra Python Full Pack 12.0 của Johnn78. Và các bạn lưu ý là mình sử dụng những file trong đó để nâng cấp Symbian chứ không cần đi sâu vào Python nhé.

1/ Ưu điểm: Gói cài đặt tập hợp đầy đủ các file nâng cấp cho Symbian mà còn tích hợp thêm bộ Python mới và đầy đủ nhất của hãng thứ 3 mà Symbian chưa đem vào đủ. Bộ Python 2.0.0 nầy phối hợp với Python Runtime 2.5 trước kia có sẳn trong máy (trong FW) tạo điều kiện cho các ứng dụng chạy trên python phát huy hết mức. Và không cần phải cài python nào khác nữa hoặc nên tháo hết Python cũ ra. Chi tiết gói mình sẽ liệt kê bên dưới để các bạn muốn tháo ra khi cần.
2/ Khuyết điểm: Do bộ cài đặt là tập hợp từ nhiều file nên tác giả không thể signed cho từng file riêng rẽ được. Vì vậy, thủ thuật nầy chỉ dùng cho những máy đã hack rồi và thời gian cài mất từ 5~10 phút.
3/ Máy của bạn sẽ chạy nhanh, mượt mà, ổn định toàn diện vì đã " nâng cấp " HĐH lên rồi. Cài vào ổ E cũng dược. Cài xong nó sẽ chiếm khoảng 5MB trên ổ E và 5MB trên ổ C.

Thưởng thức và tận hưởng, đừng quên thanks lấy hên (HHT2010)

Gói cài đặt ( trong quản lý ứng dụng ) bao gồm :

• Ultra Python Full Pack 12.0.0 (sẽ có thêm 1 icon Python 2.0.0 hiển thị trên màn hình để người dùng có thể ứng dụng vài ứng dụng trên nền python).
  • Python Runtime 2.0.0(0).
  • Open C GLIBRARY Patch 1.06(0).
  • Open C LIBSSL Patch 1.07(0).
  • OpenC LIBZ Support Files 1.07(0).
  • Symbian OS PIPS Upgrade 1.07(5).
  • Symbian OS Pipes Upgrade 1.04(0).
  • PIPS Installer 1.07(5).
  • Standard C++ library 1.07(0).
  • Standard C++ library Common 1.07(0).
  • Open C LIBSSL Common 1.07(0).
  • Open C GLIBRARY Common 1.06(0).
  • SDL Library 2.03(1).
  • Symbian OS STDIO SERVER 1.06(0).
  • RGA APIs and Repository Files 1.01(6273).
  • RGA APIs 1.00(0).

link MediaFire: [HIDE-THANKS]http://www.mediafire.com/?22974h963hr346j(8,52MB)[/HIDE-THANKS]
:-?
Do có 1 số máy đã có sẳn python trong FW đã cook nên khi cài gói nầy bị báo lỗi tranh chấp python. Hôm nay (20/12/2011), mình tách phần python ra khỏi gói cài đặt trên để các bạn có nhu cầu nâng cấp máy có thể cài dễ dàng. Các bạn cứ down file bên dưới về có chứa 26 file gốc từ Nokia để cài lần lượt từng file. Trong quá trình cài có thể có file báo lỗi update là do trong máy bạn đã có file ấy với version mới hơn, cứ bỏ qua file ấy và cài các file khác bình thường. Chúc các bạn thành công.

Link down gói UpgrageSymbian(HHT): [HIDE-THANKS]http://www.4shared.com/zip/lyPF4lYU/Upgrade_Symbian_HHT_.html [/HIDE-THANKS](7,1MB)
Link Media Fire: [HIDE-THANKS]http://www.mediafire.com/?6p5877nfwm4kv5y (5,35MB)[/HIDE-THANKS]

Chỉnh sửa cuối:

w0nderb0y

trước đến giờ cái gì liên quan đến python đều chậm rề rề..
khong biết làm cách trên có hiệu quả khôg...

mà bài #1 chỉ thấy nói đến tăng tốc máy chứ chả thấy gì liên quan đến nâng cấp hdh cả

jack_hunter97

Phython làm gì mà tăng máy nó chỉ giúp cài mấy phần mềm thôi giống qt vậy đó

cofer

Hãy sửa lại topic là: QT - những điều cần suy ngẫm và thảo luận. Vài lời góp ý. Thân

boy_online01

Bác nên post thêm một topic như thế này bên box V5 để cho ace cùng đánh giá cho khách quan.

HHT2010

Bác nên post thêm một topic như thế này bên box V5 để cho ace cùng đánh giá cho khách quan.

Cám ơn bạn! Như đã nói ở trên đây là 1 gói cài đặt hoàn chỉnh mình vừa sưu tầm được. Tác giả chỉ mới phát hành được khoảng 1h nó đã rút mất tiêu k tung tích. Mình test lại thì thấy chứa toàn các file phát hành từ Nokia cho các gói upgrade mới nên chia sẽ cùng các bạn. Bạn nào thích cứ đem qua box S60V5 mình k phàn nàn gì đâu. (Tất nhiên sau nầy có những pm viết trên nền QT thì phải cập nhật thêm QT cho nó rùi.)

HHT2010

Việc chia sẻ là điều đáng quí và tôn trọng dù là nhỏ hay lớn, mình không có quyền gì mà nói là cần hay không cần.
Ý của mình nó là QT hay Python để mình di chuyển đúng vị trí, bởi vì mình đọc tất cả các bài người thì nói QT người thì bảo Python và bài viết trên của mình bạn đã không hiểu hàm ý nên bảo mình nói là bạn post bài tạo Spam. Bạn đọc lại đi câu văn đều có dấu chấm phẩy cả mà.

Nếu vậy tôi xin lỗi bác. Nhưng tôi vẫn khẳng định tiêu đề là chính xác bởi đây là pp khác bởi vì mình lợi dụng gói cài đặt của tác giả có sẳn (trong đó có bộ python mới nhất kèm theo) chứ k phải viết trên python hay QT gì cả. Thanks

Giải thích thêm để các bạn cài đặt cho máy: Đây là 1 gói (pacth) hỗn hợp mà tác giả Johnn78 (người chuyên viết về python nổi tiếng) đã tổng hợp sẳn các file lập trình nâng cấp Symbian của Nokia vào đó để giới thiệu sản phẩm Python của mình. Mục đích của tác giả là muốn cho mọi người biết Nokia đã sử dụng python trong QT (mà các bác đang bàn luận) nhưng đã "phớt lờ" đi làm tác giả cũng thất nghiệp.

Nhưng đối với chúng ta là thấy gói nầy chứa đựng đầy đủ các cập nhật cho HĐH của mình lại được KM thêm bộ python của chính tác giả Johnn78 cũng cần lắm chứ. Trong khi đó máy đã có Symbian Anna cũng phải cài thêm bộ python rời nầy nữa.

Chỉnh sửa cuối:

MinhThang

Manager
Nếu vậy tôi xin lỗi bác. Nhưng tôi vẫn khẳng định tiêu đề là chính xác bởi đây là pp khác bởi vì mình lợi dụng gói cài đặt của tác giả có sẳn (trong đó có bộ python mới nhất kèm theo) chứ k phải viết trên python hay QT gì cả. Thanks

Không có gì, đã đưa chú ý chủ đề để anh em theo dõi.

atrau

trước tới giờ mình chỉ nghĩ QT hay python thì cũng chỉ là các thư viện hay các module để chạy các ứng dụng tuơng ứng, chưa bao giờ nghĩ nó có thể nâng cấp nhân hệ điều hành cả. Nokia đã cập nhật cho các máy s60v5 sau khi ra QT khá lâu mà không thấy cho QT vào lõi, không biết chủ thớt căn cứ vào đâu để nói cài 2 phần mềm này là nâng cấp máy nữa.
Mình có cài thử không thấy máy nhanh hơn mà chỉ tốn pin, tốn RAM :|

truong112

trước tới giờ mình chỉ nghĩ QT hay python thì cũng chỉ là các thư viện hay các module để chạy các ứng dụng tuơng ứng, chưa bao giờ nghĩ nó có thể nâng cấp nhân hệ điều hành cả. Nokia đã cập nhật cho các máy s60v5 sau khi ra QT khá lâu mà không thấy cho QT vào lõi, không biết chủ thớt căn cứ vào đâu để nói cài 2 phần mềm này là nâng cấp máy nữa.
không biết bạn dùng máy gì, chứ mình test thử trên N86 chạy nhanh hơn nhiều. Vd như: mình chạy bật vhome lên thường đợi mất 3s mới lên. Cài cái này rồi thì mất 1s. Bấm menu cũng mượt. Không biết các bác thế nào, em dùng opera cảm thấy mượt hơn, à còn cả camera của em nữa chứ khởi động cũng nhanh hơn ban đầu. Nói chung là thank chủ thớt rất nhiều.

luuquocbinh

bạn ơi! cho mình hỏi cụ thể là những máy nào được không

Last edited by a moderator:

truong112

bạn ơi! cho mình hỏi cụ thể là những máy nào được không

Như đã nói ở trên đó các máy thuộc dòng s60v3 và v5 đó. Nếu bạn chưa rõ máy mình thuộc dòng gì thì bạn nói tên máy lên xem.

HHT2010

cái này chỉ có hiệu qủa với soft chạy nền Py thôi hả. hay với cả máy vậy
:)) Cả 2: Lý do là tớ dùng gói cài đặt nầy để upgrade cho những file của HĐH Symbian nhưng lại được KM thêm bộ Python 2.0.0 mới nhất của Johnn78 (tác giả bộ python 1.45 nổi tiếng).
:)) Người ta còn nghĩ nhiều cái cao siêu hơn bác nữa kìa. Và trong bài viết đã nói: người cần sẽ cảm nhận đúng, còn bác khá giả hơn nên thực tế k xài đt S60V mà chỉ phán để ra vẻ hiểu biết thui..
Sự hiểu biết là mênh mông, tớ tôn trọng bác vì k có thì giờ tranh luận. Tuy nhiên câu "tốn pin, tốn RAM" chứng tỏ là chưa thử test mà phán bừa thui nhé ....