• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nạp Tiếng Việt cho E72-2 RM-529 quá đơn giản.

saudoi83

Mình thấy có rất nhiều bạn sử dụng E72-2 RM-529 và đang đau đầu vì vấn đề nạp Tiếng Việt cho em nó. Sau đây mình sẽ làm 1 bài hướng dẫn cách nạp Tiếng Việt cho E72-2 mà không cần phải change code.

Thứ 1: Download bộ Firmware mới nhất của E72-2 031.023 trong Navifirm và save vào folder RM-529 trong C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-529, nếu chưa có folder đó thì bạn tự tạo ra nhé.

Sau đó qua phần RM-530 download 2 file rm530_031.023_C00.01_DEFAULT_prd.rofs3.fpsxrm530_031.023_44.01_Vietnam_QW_prd.rofs2.fpsx, nên save ngoài Desktop hay ở đâu đó để chút nữa dễ làm.

Thứ 2: Đổi tên rm530_031.023_C00.01_DEFAULT_prd.rofs3.fpsx thành rm529_031.023_244.02_NAM_US_prd.rofs3.fpsx và đổi tên rm530_031.023_44.01_Vietnam_QW_prd.rofs2.fpsx thành rm529_031.023_45.01_Americas_QW1_prd.rofs2.fpsx.

Sau khi đổi tên xong thì vào folder RM-529 xóa 2 file rm529_031.023_244.02_NAM_US_prd.rofs3.fpsx và rm529_031.023_45.01_Americas_QW1_prd.rofs2.fpsx rồi copy 2 file vừa được đổi tên vào trong folder RM-529 (nên xóa rồi copy, ko nên chép đè để tránh tình trạng file có thể bị lỗi trong khi chép đè.

Thứ 3: Mở Phoenix lên và tiến hành Flash như bình thường, sau khi flash xong máy sẽ tự khởi động lại và rút cáp ra, thế là xong và hưởng thụ thành quả mình vừa làm.

Lưu ý nhỏ:
+ Nên Flash bằng Phoenix 2010 http://www.pdaviet.net/showthread.p...-Firmware-Nokia-S60v3-S60v5-bằng-Phoenix-2010
+ 2 file thay thế phải cùng firmware version.
+ Trước khi flash phải đảm bảo pin đầy hoặc còn nhiều pin.
+ Nên sử dụng 1 sim nào đó mà ko có ai gọi hoặc gởi tin nhắn, tránh tình trạng đang flash có ai gọi đến hay tin nhắn đến, có thể làm chết máy.
+ Cáp phải chắc chắn, ko được rơ, đảm bảo nguồn điện ổn định, khuyến cáo Flash bằng Laptop vì bây giờ hay cúp điện sảng lắm.
+ Nếu bác nào chưa biết Flash hay chưa cài Phoenix thì nên tự tìm hiểu nhé, đừng hỏi mấy cái vấn đề đó ở đây, mình sẽ ko reply đâu.
+ Do It At Your Own Risk :D

Chỉnh sửa cuối:

habaolinh

Super V.I.P
Bài viết đã hướng dẫn rất rõ ràng, để tránh spam mình close và đặt lên chú ý, mọi vấn đề liên quan có thể qua topic E72 để thảo luận nhé.

chau_qn

mình đang dùng con E72-1 RM-530 dùng cách này để nạp tiếng việt được không bạn

saudoi83

mình đang dùng con E72-1 RM-530 dùng cách này để nạp tiếng việt được không bạn

Nếu bạn dùng RM-530 thì đơn giản hơn nhiều, dùng Navifirm download bộ firmware RM-530 tiếng việt và dùng phoenix flash vào là xong thôi, khỏi cần chỉnh sửa gì hết, còn cách dùng phoenix và navifirm bạn tham khảo thêm nhé. Và nên nhớ là firmware bạn download về phải BẰNG hoặc CAO hơn firmware hiện tại của máy nhé.

chau_qn

máy cùa mình là hang xách tay. khi mình nạp tiếng việt xong thì có một số phím bị sai. Y & Z bị đổi chổ và một số phím nữa. làm sao để khắc phục đây bạn?

saudoi83

Bạn dùng navifirm download firmware mới nhất của E72-1 rồi flash bằng phoenix xem sao. Flash xong rồi format máy bằng *#7370# rồi kiểm tra xem phím có bị lỗi ko nhé.

chau_qn

vẫn bị bạn ơi.giờ mình muốn khôi lại ngôn ngữ ban đầu được không bạn? nều được thì làm sao? bạn chỉ cái.

NguyenTu

Super V.I.P
Máy RM - 530 thì down thẳng bản FW tiếng việt về mà sài, sao phải ad tiếng việt làm chi? Dùng NSS đổi code đi và up FW tiếng Việt vào là OK mà

Nếu không nhầm thì code tiếng việt đây: 0586222 (Bạn nên check laị cho chắc nhé). RM - 530 hàng xách tay đổi code xong, up FW tiếng việt sẽ trở thành hàng công ty luôn,:)):)):)):)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

saudoi83

Bác Nguyen Tu nói đúng đó, hôm trước mình cũng có up 1 cái E72-1 hàng xách tay dùm cho 1 người bạn, khỏi cần dùng NSS đổi code luôn, cứ down cái bộ firmware tiếng việt rồi múc bằng Phoenix, vậy là ok luôn, ko lỗi gì hết, nhưng bạn cứ thử cách của bác Nguyen Tu đi, như thế bài bản hơn. Good Luck !

proinv

Có bác nào hứong dẫn cụ thể đổi code bằng NSS ko vậy? Mình đổi code nhưng báo error hoài...

miraculous

vừa test cách của pro len e71 dung ngon! minh up tu 500.21.9 lên 501.21.1 không co tiếng việt,làm cách này khá hiệu quả.thanks again !

habaolinh

Super V.I.P
vừa test cách của pro len e71 dung ngon! minh up tu 500.21.9 lên 501.21.1 không co tiếng việt,làm cách này khá hiệu quả.thanks again !

nếu là n82 thì làm thế nào?
Cách trên chỉ dùng cho máy khác RM, còn đối với các máy cùng RM các bạn chỉ cần load FW có TV về rồi update offline là có TV ngay.

phuctran122

Cách trên chỉ dùng cho máy khác RM, còn đối với các máy cùng RM các bạn chỉ cần load FW có TV về rồi update offline là có TV ngay.

Up offline là như thế nào nhỉ? ví dụ mình đang dùng E72 firmware 31.23, mình muốn chuyển lên firmware 52.5 (chưa có TV) thì làm thế nào?

saudoi83

Up offline là như thế nào nhỉ? ví dụ mình đang dùng E72 firmware 31.23, mình muốn chuyển lên firmware 52.5 (chưa có TV) thì làm thế nào?

Nếu máy bác ko có tiếng việt mà cùng Rm với máy có tiếng việt thì chỉ cần vào Navifirm download bộ firmware tiếng việt và nạp vào thôi, nhưng hiện tại 52.5 chưa có tiếng việt thì bác chịu khó vào đây : http://www.pdaviet.net/showthread.php?73950-Th%E1%BA%A3o-lu%E1%BA%ADn-chia-s%E1%BA%BB-kinh-nghi%E1%BB%87m-s%E1%BB%AD-d%E1%BB%A5ng-Nokia-E72/page104, bài #1036 để download file tiếng việt 52.5 rồi làm theo hướng dẫn là sẽ có 52.5 tiếng việt.
Chúc bác thành công

kungu2412

cám ơn bạn rất nhiều mình đã làm thành công, bạn cho mình hỏi thêm nếu mình muốn update fw mới hơn từ nokia update software thì có maats tiếng việt ko

LXLX

Có bác nào giúp em cài tiếng việt cho con E73 fw 057.004 với, hàng xách tay mệt quá, hu.

bathong12a1

Xin lỗi vì đã lôi 2pic lên. Tình hình là thích e72 quá sử dụng lại. Phiên bản mình hiện giờ là E72-2 RM-529 091.004, làm sao để có tiếng việt ạ? Lâu quá ko dùng lại Sym nên chẳng nhớ gì cả ạ, càng chi tiết càng tốt nhé!! Em thanks trước :haha:

Radium

Moderator
Xin lỗi vì đã lôi 2pic lên. Tình hình là thích e72 quá sử dụng lại. Phiên bản mình hiện giờ là E72-2 RM-529 091.004, làm sao để có tiếng việt ạ? Lâu quá ko dùng lại Sym nên chẳng nhớ gì cả ạ, càng chi tiết càng tốt nhé!! Em thanks trước :haha:
Hiện tại mình k tìm thấy 1 FW sẵn nào có TV của E72 RM-529 nên chắc bạn phải tự nạp TV theo hướng dẫn trên #1 thôi. FW bạn có thể tải ở đây
http://www.mrcrab.net/nokia.html