• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

New rom: *Crystal V4* từ forum.xda-developers.com!!!

Status
Không mở trả lời sau này.

shogunr125

Bản rom này ra ngày 06/11/2007, đây là bản rom tương đối "sạch" vì tác giả cài thêm rất ít các ứng dụng vào. Bạn này chạy khá nhanh, ít bị tụt ram, theo mình đánh giá còn nhanh hơn bản Prophet Touch IX. Các bạn thử và cảm nhận nhé!

Thông số:

New OS : 5.2.1933 (Build 18533.0.7.0)
New HTC Homeplugin : 2.0.814.722
HTC Action Screen (Cross Edition): Hand Made
QuickMenu : 2.7.387.1527
4mg smaller than Crystal3 !!
HTC Dual Keyboard (only English)

Hình minh họa:
View attachment 61560

View attachment 61561

Các bạn tham khảo thêm ở đây vào tải về thêm các ứng dụng cần thiết.

HeroHP

Bản này bị 1 lỗi khó chịu là khi có tin nhắn đến ko thể xem được = cách bấm ngay chữ "Notification" ở phím cứng như các bản ROM khác vì dòng chữ này cứ nhấp nháy thay đổi với chữ "New Menu" của soft HTC Action. Ngoài ra khi có tin nhắn đèn flash nháy đỏ liên tục mà ko thể chuyển sang trạng thái xanh bình thường được.

hah2005

Bản Rom này có nhược điểm là khi nhắn tin mình nhập các kí tự tên vào phần người nhận thì nó không hiển thị số ĐT để lựa chọn như rom PDA VIET mà phải tìm tên trong contac rất không thuận tiện, mất thời gian! Các vấn đề còn lại thì cũng ổn định. Do gặp phải nhược điểm này nên mình lại chuỷen về rom PDA VIET. Bản Touch IX cũng như thế.

Born

Ngoài 2 lỗi trên, tớ còn bị một phát khi có cuộc gọi đến, máy đột nhiên mất chuông, chỉ rung hoài, sr mới mới trở lại bình thường. Đúng như HeroHP nhận xét, đây là những lỗi rất khó chịu, quay đầu là bờ thôi, 4005b cr hay tranfor nhỉ?

HeroHP

Quay đầu là bờ, và bờ gần nhất tớ vừa chọn là .5b :D Bản này tuy tốc độ ko = bản V4 nhưng vẫn thik bản này nhất vì dung hòa nhất tốc độ + ổn định.

shogunr125

Bản này bị 1 lỗi khó chịu là khi có tin nhắn đến ko thể xem được = cách bấm ngay chữ "Notification" ở phím cứng như các bản ROM khác vì dòng chữ này cứ nhấp nháy thay đổi với chữ "New Menu" của soft HTC Action. Ngoài ra khi có tin nhắn đèn flash nháy đỏ liên tục mà ko thể chuyển sang trạng thái xanh bình thường được.

Lỗi này là do thằng QuickMenu gây ra, bạn khắc phục như sau: Start->QuickMenu->Option... chọn tap View, bỏ dấu chọn tại Show on all titlebars, đảm bảo khắc phục được hoàn toàn :D

Bản Rom này có nhược điểm là khi nhắn tin mình nhập các kí tự tên vào phần người nhận thì nó không hiển thị số ĐT để lựa chọn như rom PDA VIET mà phải tìm tên trong contac rất không thuận tiện, mất thời gian! Các vấn đề còn lại thì cũng ổn định. Do gặp phải nhược điểm này nên mình lại chuỷen về rom PDA VIET. Bản Touch IX cũng như thế.

Nếu chỉ vì 1 điểm nhỏ này mà bỏ cả bản rom thì phí quá! Mình dùng hơn 1 tuần này, thấy rất ổn định, nhanh, ram tụt ít (khoảng 2-3 ngày mới phải reset máy)

Chỉnh sửa cuối:

HeroHP

Lỗi này là do thằng QuickMenu gây ra, bạn khắc phục như sau: Start->QuickMenu->Option... chọn tap View, bỏ dấu chọn tại Show on all titlebars, đảm bảo khắc phục được hoàn toàn :D

Còn lỗi khi có tin nhắn đến mặc dù đã xem xong tin nhắn rồi mà đèn flash vẫn đỏ quạch ko chuyển sang xanh thì có khắc phục đc ko nhỉ, tớ up lại ROM .5b rồi nên ko test đc.

shogunr125

Còn lỗi khi có tin nhắn đến mặc dù đã xem xong tin nhắn rồi mà đèn flash vẫn đỏ quạch ko chuyển sang xanh thì có khắc phục đc ko nhỉ, tớ up lại ROM .5b rồi nên ko test đc.

Do biểu tượng báo pin/memory của QuickMeny nằm ngay tại vị trí báo tin nhắn đến nên mới gây ra lỗi đó. Cách mình chỉ ở trên là chuyển biểu tượng báo pin/memory của QuickMenu tới vị trí khác nên đã khắc phục lỗi này.

matrix_reload

Mình chưa test bản này vì đang mê mẩn bản Touch IX :D. Công nhận bản IX xài PIN trâu, chạy nhanh. Hầu như chưa gặp lỗi nào. Mong các bạn cho thêm nhiều nhận xét về bản V4 này, 1-2 ngày nữa sẽ test.

Boykinhdi

Xài bản V4 từ hôm qua đến giờ vẫn chưa thấy lỗi nào ngoài nhiều lúc thấy nó có vẻ hơi chậm mặc dù ram ko tụt nhiều lắm. Có ai bị như vậy ko?

drMi

cho hỏi với, mình mới up bản này, nhanh thật, rom sạch, xài sướng, chỉ có cái là: lúc trước xài rom Mysterious, mình pim bạckup trước khi up rom, nhưng up xong thì không restore được, coi như là mất tất cả contact + message. Ai biết chỉ dùm, chứ up lại rom cũ nữa mệt quá

matrix_reload

cho hỏi với, mình mới up bản này, nhanh thật, rom sạch, xài sướng, chỉ có cái là: lúc trước xài rom Mysterious, mình pim bạckup trước khi up rom, nhưng up xong thì không restore được, coi như là mất tất cả contact + message. Ai biết chỉ dùm, chứ up lại rom cũ nữa mệt quá

Cái này có lẽ do soft dùng để backup của Mys khác bản này nên bạn ko restore được. Nếu bạn nhớ tên soft dùng để backup contact của Mys thì search tìm rồi cài để restore. Mình thì chỉ backup trên PC với Microsoft Outlook nên không rành mấy soft backup trên PPC.

Bản V4 này đúng là cài và chạy nhanh do nó ko kèm theo nhiều soft như các bản rom khác. Mình thì thích xài các tiện ích kèm theo nên sau khi up được vài tiếng là đã up bản khác rồi. Giờ thì đang test bản TouchX.

drMi

thì mình dùng vẫn cái PIM Backup đó thôi, k hiểu sao nữa. mình thích bản nào nhanh và ổn định, rồi mày mò cài chương trình hay hơn. Thanks

Status
Không mở trả lời sau này.