• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

nhờ các cao thủ giúp recovery HP DV1000

• Thread starter awase
  • Ngày gửi
A

awase

Guest
mình xài cái HP DV1000 này cũng lâu rồi, hàng tặng. nhưng ngặt một nỗi lúc mới được cho không biết ghost lại để backup sau này. bây giờ máy bị bệnh nặng quá nên muốn backup lại mà không biết làm cách nào. các cao thủ giúp mình với...
Thân.:((

Dao007forever

Ý bạn là giờ bị gì?? K vào Win được nữa à, chỉ muốn back up dữ liệu hay sao? Dữ liệu nằm ở Primary hay Logical?? Bạn cứ mua 1 dĩa LHT mới nhất là làm tất. Vọc đi. Có gì khó cứ post nhé:D

A

awase

Guest
không phải các bác ơi. ý awase nói là mỗi máy có 1 recovery riêng. cũng như HP vậy, nhưng mình muốn recovery lại như lúc mới mua đó mà.

thanghippy

Dòng DV1000 không có phân vùng recovery trên ổ cứng bạn ah , mà có 1 DVD recovery kèm theo và cả 1 đĩa win XP nữa .

khocviem

bạn ấn F10 vào bios chọn chế độ boot là ổ đĩa ,save lại rồi khởi động lại máy ,cho đĩa recovery vào là ok thui mà

hungdqk

Xin lỗi các bác cho em hỏi 1 chút cái recovery này nghĩa là gì em mới sài laptop ko bít.
Ngeh qua đoạn trên thì em thấy có vẻ là cái đó hình như là laptop nào có win bản quyền đi kèm thì mới có phải ko a. Ko rõ dòng ACER mà ko có win thfi có cái đó ko và cai recovery để làm gì vậy các bác.

tienhung

Active Member
@awase : bác nói rõ hơn được không ạ, theo em được biết thì dv 1000 có 2 dòng máy.
1-dòng máy có đĩa win và driver đi chung thông thường là dòng sonoma, dothan trước đây thôi. với dòng này thì bác bỏ đĩa vô cài win như mấy đĩa cracked in hệt chẳng có gì phàn nàn cả.:D (giống dòng máy em đang sử dụng là compaq v2000 xài win xp home) không biết cái đĩa của em có cài cho máy bác được ko nhỉ ? chưa thử bao giờ :D
2-dòng máy về sau này thì win của bác được chép thẳng lên ổ cứng tạo thành phân vùng recovery ẩn đi. với dòng máy này bác chỉ cần khởi động lại máy bấm F10 hay Fn+F11 (dòng máy này thì ít thấy nhưng hôm bữa đụng 1 cái xách tay từ mỹ về mới có, nố là 1 chiếc limitted mới được sản xuất gần đây)
tóm lại bác check coi trên ổ cứng của mình có phân vùng recovery ko đã rồi mới biết cách để cài :D

tienhung

Active Member
@awase : recovery là phân vùng chứa win bản quyền theo máy và phần driver cho dòng máy đó. Nếu cùng dòng máy thì có chung phần này và có thể sử dụng chung.
Recovery có 2 dạng 1 là được chép thành đĩa đi kèm máy cái này chỉ có cho những dòng máy trước đây khoảng 1 năm về trước. còn dạng còn lại thì được chép lên đĩa cứng, dòng này được sản xuất 1 nâm về sau này, tuy chép lên ổ cứng và ẩn đi nhưng nếu cần và bác nào cẩn thận thì nên ghi ra đĩa để đề phòng sau này ổ cứng có lỗi thì bỏ đĩa vô chạy lại.
lưu ý là chạy recovery lại có nghĩa là đưa máy về lại tình trạng mới xuất xưởng của hê điều hành nên các bác cần lưu dữ liệu cần thiết lại nhé.

máy ACER đúng là có những chiếc có win bản quyền có những chiếc không có bản quyền (giữa 2 dòng này giá chênh lệch gần 100$) chiếc nào có win bản quyền thì đều có phân vùng recovery trên ổ cứng.

có dòng máy bây giờ vừa có recovery trên ổ cứng vừa có đĩa đi kèm cụ thể như dòng dell 640M, 6400...sử dụng win vista hoặc xp đều có, cái này do chế độ hậu mãi của nhà sản xuất nhé.