• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

NHỮNG KHÁI NIỆM CẦN BIẾT TRƯỚC KHI VỌC DESIRE HD. NÊN ĐỌC !!!!!

ancola66

Super V.I.P
NHỮNG ĐIỀU CẦN BIẾT TRƯỚC KHI VỌC DESIRE HD

Androi là một Hệ Điều Hành mới và Desire HD là một Model máy mới nhất (Thời điểm này ) chạy Hệ Điều Hành Android v2.2. Tôi tổng hợp những kiễn thức mà mình tìm hiểu được trên các diễn đàn kỹ thuật của nước ngoài và lập chủ đề này, nhằm giúp cho các bạn khỏi bỡ ngỡ và lúng túng khi vọc Desire HD. Hi vọng sẽ giúp các bạn được phần nào và tránh cho các bạn sảy ra những sự cố đáng tiếc. Vì vậy các bạn nên đọc kĩ trước khi bắt tay vào vọc Desire HD và tích cực tham gia.

Phần 1 : Những thuật ngữ bạn cần biết

ROOT

"Root là quyền được tạo những thay đổi cho hệ thống files của system và từ đó có thể làm những việc mà nếu không có quyền này sẽ không được như hack multitouch, apps to SD, lấy apk của phần mềm trả tiền, update những firmware được cook riêng, bỏ / thêm phần mềm khác vào hệ thống, khả năng end tasks... và rất rất nhiều thứ khác.

Lưu ý là khi bạn hack root sẽ mất quyền update OTA (Over The Air)

HBOOT

* HBOOT là bộ nạp khởi động cho máy (Hiểu nôm na nó là Bootloader)
* Từ đây bạn có thể có các tùy chọn vào các chế độ nạp khởi động như Fastboot, Recovery.....)

* Lưu ý là với mỗi một version Firmware thì sẽ có một HBOOT khác nhau. Vì vậy nếu không tìm hiểu kĩ những bản Rom Ship mà đã up ngay thì nó sẽ nâng HBOOT của bạn lên và bạn không thể ROOT được nó >>> Đồng nghĩa với việc bạn sẽ " Nằm im" với bản ROM đó mà không thể up một bản ROM nào khác (Phải đợi các DEV chế ra Tool ROOT phù hợp)

S-OFF

* S-OFF đơn giản nó là SECURITY OFF ( Tắt Bảo vệ )
*Máy HTC mới bây h đc cài 1 chip để chống uprom và update vào System nên chúng ta cần s-off để tắt chip đó đi >>> Mới có thể UP ROM và Update System (Kernel, Radio....)
*Nếu S-ON khi vào recovery sẽ thấy hình điện thoại với dấu Tam giác và Chấm tham Đỏ
*Với S-OFF sẽ có 2 khái niệm là ENG S-OFF SHIP S-OFF

a) ENG S-OFF
(engineering S-Off ):

*
Nó có tác dụng là cài đặt một hboot img mới lên điện thoại của bạn, đặt Memory Card (Thẻ nhớ) vào bên trong S-OFF lúc khởi động >>> Nó có thể qua được bước Check Security >>> Bạn có thể ROM Cook, cài các file Update.zip (Sẽ nói ở phần sau) vào hệ thống....
* Nó không có tác dụng với việc bạn muốn update RADIO hoặc các ROM SHIP của các nhà mạng khác (ROM SHIP thì bao giờ cũng kèm RADIO)
* Khi bạn UP ROM SHIP (Đúng phiên bản hỗ trợ cho máy của bạn) thì nó sẽ mất và trở lại là S-ON

b) SHIP S-OFF ( Radio S-Off)

*Với SHIP S-OFF (Radio S-Off) thì nó sẽ tắt hoàn toàn chế độ bảo mật (Security) của Desire HD và điều này cũng đồng nghĩa với việc bạn có thể up các bản Rom, Radio (SHIP)của các Nhà mạng khác nhau và các bản Rom Cook, update System vô tư.
*Trạng thái này có tính bền vững
- Nó sẽ không bị mất đi khi bạn up ROM SHIP
- Muốn trở lại S-ON thì bạn phải dùng Tool và phải nhớ CID (Carrier ID) xuất sứ máy của bạn.

CID
(Carrier ID)

* Mã nhận dạng khu vực (Asia, Euro.....) hoặc nhà mạng cung cấp (Orange, T-Mobile..... )
* Không nhớ mã này thì không thể trở lại tình trạng như máy xuất sưởng (S-ON và CID đúng như ban đầu) nếu như bạn đã dùng SHIP S-OFF (Radio S-OFF) đã nêu ở trên. Khi bạn không nhớ thì bạn có thể tham khảo bảng mã dưới đây :

Mã:
TMUS    T-MOB010    TMD T-MOB101    TMA T-MOB102    TMNL    T-MOB003     TMCZ    T-MOB004    TMUK    T-MOB005    TMHR    T-MOB006    TMH T-MOB007     TMSK    T-MOB008    Era T-MOB009    TMMK    T-MOBL11    VODA-UK  VODAP001    VODA-Germany    VODAP102    VODA-Italy  VODAP405    VODA-SFR     VODAP203    VODA-Spain  VODAP304    VODA-Netherland VODAPE17     VODA-Ireland    VODAP019    VODA-Greece VODAP006    VODA-Portugal    VODAPD18    VODA-Swisscom-WWE   VODAP015    VODA-Swisscom-DE    VODAP110     VODA-Swisscom-FR    VODAP212    VODA-Swisscom-IT    VODAP416     VODA-Australia  VODAP021    VODA-New-Zealand    VODAP022     VODA-Mobilkom   VODAP120    VODA-Proximus   VODAP024    VODA-TR VODAPM27     ORANGE-French   ORANG202    ORANGE-UK   ORANG001    ORANGE-ES    ORANG309    ORANGE-BE   ORANG012    ORANGE-PO   ORANG008     ORANGE-CH-FRA   ORANG203    ORANGE-CH-GER   ORANG104    ORANGE-SK    ORANG006    ORANGE-PL   ORANGB10    ORANGE-AT   ORANG113    GOOGLE   GOOGL001    TELEF-Spain TELEF301    TELUS   TELUS001    DCM DOCOM801     ATT CWS__001    Brightstar-SPA  BSTAR301    Brightstar-PTB  BSTAR502     VIRGIN-UK   VIRGI001    O2-UK   O2___001    HTC-Czech   HTC__C24     HTC-Denmark HTC__F08    HTC-Norway  HTC__H10    HTC-Sweden  HTC__G09     HTC-Poland  HTC__B25    HTC-Russia  HTC__A07    HTC-Turkey  HTC__M27     HTC-GCC HTC__J15    HTC-Australia   HTC__023    HTC-Singapore   HTC-FRA  HTC__203    StarHub-Singapore   VODA-Africa-South   HTC__016     AirTel-India    TIM-Italy   TIM__401    H3G-Italy   H3G__402     Optus-Australia OPTUS001    Hutch-Australia HUTCH001    SMC-Voda-HK  SMCVD001    Chunghwa-Taiwan CHT__601    Rogers  ROGER001     HTC-EastEurope  HTC__032    HTC-GER HTC__102    HTC-ITA HTC__405     HTC-Dutch   HTC__E11    HTC-Nor HTC__Y13    HTC-WWE HTC__001    HTC-ELL  HTC__N34    HTC-SPA HTC__304    HTC-PTG HTC__506    DOPOD   DOPOD701     Open-Channel    HTCCN701    CT  HTCCN702    CU  HTCCN703    HTC-Asia-SEA     HTC__037    HTC-India   HTC__038    Fastweb-IT  FASTW401    O2-DE    O2___102    TWM-TW  HTC__621    Asia-HK-CHT HTC__622    HTC-Asia-SEA-WWE     HTC__044    HTC-FRA-Bouygues    HTC__247    HTC-BE  HTC__E41     VODA-SA VODAP026    ALL 11111111    H3G-DAN H3G__F05    H3G-SWE H3G__G04     H3G-UK  H3G__001    H3G-ROI H3G__003    Bouygues-Telecom    BOUYG201     Telstra TELST001    BM  BM_001  Dopod-China

* Nếu các bạn đã chót chạy Tool One Click S-Off (Easy Radio Tool) >>> Mất CID >>> Bạn không biết CID của máy mình là như thế nào>>> Không thể trả lại nguyên trạng xuất sưởng. Hiện nay ở Việt Nam mới xuất hiện 2 dòng máy chính là của Orange (Pháp) và Hongkong với mã CID (Chỉ nhập chữ số mầu Xanh lá cây) như sau (Các bạn có thể nhập mã này khi muốn quay về SHIP S-ON và CID nguyên bản ):

- Orange: "ORANG001"

- Asia-HK-CHT: "HTC__622"

Phần 2: NHỮNG MỤC TRONG H BOOT (Bootloader)

Khi Desire HD đã được thực hiện Root, Eng-Soff và Recovery thì trong Menu H Boot (Bootloader) sẽ có những mục sau :

*FAST BOOT : dùng để Update các file *.zip, *.img và UP ROM qua kết nối với PC

*RECOVERY : Khi bạn vào mục này sẽ có các lựa chọn cho bạn Update các file *.zip (Kernel, Theme.....), Wipe / Factory Reset (Đưa máy về nguyên trạng xuất sưởng, tuy nhiên chỉ là đưa về bản rom gốc, radio, kernel bạn đang sử dụng chứ không phải đưa về bản Rom khi bạn mua máy).....

*FACTORY RESET : Tác dụng như mục
Wipe / Factory Reset trong RECOVERY (Nếu bạn đã cài RECOVERY thì khi chọn mục này nó sẽ vào RECOVERY đã nói ở trên).

*SIMLOCK : Chưa đụng tới :-? Vì các mục liên quan đến SIMLOCK thường rất nhạy cảm (Trên cả Đt thường lẫn SP)>>> Không nên vọc nếu không biết rõ về nó.

*SYSTEM INFO : Thông tin về phần cứng, phiên bản Android, CID máy của bạn . Nếu máy bạn chạy ENG S-OFF thì mới có mục này, còn nếu bạn chạy Tool One Click S-OFF ( SHIP S-OFF) thì nó sẽ không hiện.

Nghỉ tí đã roài viết tiếp :p

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
Phần 3 : Một số thuật ngữ khác, từ viết tắt trên diễn đàn XDA

CW hoặc CWM > Viết tắt của từ ClockWorkMod Recovery :

- Những update *.zip mà có chữ CW ở đằng trước là dùng cho các máy đã được Recovery (Các bạn có thể update bằng thẻ nhớ )để phân biệt với FastBooot (Chỉ có thể cập nhật qua kết nối với PC)

CM > Viết tắt của từ CyanogenMod :

- Là những bản Rom dựa trên Base mặc định của hệ điều hành Android (Google) và đã được tích hợp thêm tùy chỉnh giao diện Cyanogen. Nó khác với những bản Rom Andoid do HTC phát triển (Tích hợp giao diện SENSE)
- Hiểu đơn giản là
CM : Rom không có SENSE
SENSE : Rom có SENSE

UV
> Viết tắt của từ Unde Volt (Hạ điện áp) :

- Thuật ngữ này được dùng trong các Kernel do các Dev chỉnh sửa tối ưu (Kernel có tác dụng ra sao thì các bạn tham khảo ở ĐÂY ), UV là điều chỉnh điện áp cung cấp tuơng thích với mỗi chế độ hoạt động xung nhịp của CPU

OV > Viết tắt của từ Over Clock (Ép xung)

- Thuật ngữ này cũng được dùng trong các Kernel nói trên, OV có tác dụng ép xung nhịp cho CPU hoạt động tăng công xuất sử lý hoặc điều chỉnh xung nhịp theo nhu cầu sử dụng....

Chỉnh sửa cuối:
T

tainguyentan

Guest
Kiểm tra CID ở trang nào vậy bác Ân? Em xài mạng SFR của Pháp, tra có phải CID của nó là VODA-SFR không? Trong list của bác đưa ra chỉ có cái này có chữ SFR :D

ancola66

Super V.I.P
Kiểm tra CID ở trang nào vậy bác Ân? Em xài mạng SFR của Pháp, tra có phải CID của nó là VODA-SFR không? Trong list của bác đưa ra chỉ có cái này có chữ SFR :D
Nếu máy của bạn chưa chạy Easy Radio Tool mà bạn S-Off theo cách cũ (Gõ lệnh trên Terminal Emulator) thì khi vào Bootloader mục System Info sẽ có số CID. Nếu bạn đã chót chạy Easy Radio Tool rồi (Khi đó CID trong máy của bạn là 11111111 > Super CID ) thì đành phải thử theo mã trên để quay lại thôi:-?.

T

tainguyentan

Guest
Cảm ơn bác. Số CID của em cũng có trong list kia, nhưng mà là VODAP203

Giờ an tâm cho nó lên Super CID, hehe

chineseboy78

bác sao e chay Easy Radio Too 2.1 xong e vo phần Bootloader thì màng hình vẫn để chữ ENG S-Off nhưng khi vào mục System Info sẽ có số CID 11111111 > Super CID không có chứ Ship S-OFF thi có thể up rom, radio đươc ko các bác? e đã làm sai bước nào ạ xin chỉ giáo. Thanks a lot

T

tainguyentan

Guest
Của mình thì nó hiện SHIP S-OFF, sim unlock luôn rồi, có điều giờ cái mục System Info nó chạy đâu mất tiêu, chả biết làm sao lấy lại.

Đã phát hiện ra tại sao
SYSTEM INFO (Nếu bạn chỉ dùng Easy Radio Tool thì sẽ không có mục này)

Last edited by a moderator:

ancola66

Super V.I.P
bác sao e chay Easy Radio Too 2.1 xong e vo phần Bootloader thì màng hình vẫn để chữ ENG S-Off nhưng khi vào mục System Info sẽ có số CID 11111111 > Super CID không có chứ Ship S-OFF thi có thể up rom, radio đươc ko các bác? e đã làm sai bước nào ạ xin chỉ giáo. Thanks a lot
Bởi vì bạn đã chạy cả hai cách để S-Off nên nó sẽ hiện là ENG S-Off ;;), nhưng với CID là 11111111 thì điều đó đã nói lên là bạn có SHIP S-Off rồi =D>
*** Khi bạn đã có ENG S-OFF, SHIP S-OFF và Super CID (11111111) thì bạn có thể UP bất cứ thứ gì mà bạn muốn ;;)

ancola66

Super V.I.P
Của mình thì nó hiện SHIP S-OFF, sim unlock luôn rồi, có điều giờ cái mục System Info nó chạy đâu mất tiêu, chả biết làm sao lấy lại.
Muốn mục đó hiện ra thì bạn chạy tiếp S-OFF theo cách cũ (Gõ lệnh trong Terminal Emulator) là nó hiện ra ngay (Nếu bạn muốn up RADIO thì cần thêm điều kiện là phải có cả ENG S-OFF này nữa)

hoangminhth

Mình kiểm tra trên máy mình thì thấy:
ACE PVT Ship S-On
CID: 66422910.
phiên bản BasasBasseband: 12.28b.60.140eU_26.03.02.26_M;
kernel: 2.6.32.21-g66cfb7a;
Mã số phiên bản xây dựng:1.32.707.5 CL277010 release-keys;
số phần mềm: 1.32.707.5.
Trong Bootloader của mình có các mục:
ACE PVT Ship S-On; Hboot-0.85.0007; Microp-0438; Radio-26.03.02.26_M; eMMC-boot Oct 11 2010.

Fastboot, Recovery, Factory Reset, Simlock, Image CRC.

Máy mình mua hàng ngoài của Nhật Cường, mua về chưa nghịch gì, vì là lần đầu dùng Androi nên mình không biết máy như thế là đã qua các bước gì rồi. Mong các bác chỉ giáo. Thanks.

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
ACE PVT Ship S-On
ACE PVT Ship S-On; Hboot-0.85.0007; Microp-0438; Radio-26.03.02.26_M; eMMC-boot Oct 11 2010.

Máy mình mua hàng ngoài của Nhật Cường, mua về chưa nghịch gì, vì là lần đầu dùng Androi nên mình không biết máy như thế là đã qua các bước gì rồi. Mong các bác chỉ giáo. Thanks.
*** Hơi lạ ở chỗ mình tô đậm:
- Bình thường ở dòng đầu phải là ENG S-ON chứ không phải SHIP S-ON. Chỉ khi nào quay về từ SHIP S-OFF mà chưa làm lại ENG S-OFF thì nó mới là SHIP S-ON >>> Có thể là máy đã dùng rồi:-?
- Số CID của bạn hơi lạ :-? Không thấy có trong danh mục CID (Chính hãng) ở trên bài 1 >>> Có thể là máy đã dùng rồi :-?

*** Khi máy đã chạy tất cả các bước ROOT, S-OFF, Recovery sau đó up rom tá lả nhưng vẫn hoàn toàn có thể làm lại như máy xuất xưởng , tuy nhiên vấn đề là hiểu biết và trình độ của người làm lại như thế nào mà thôi:p

hoangminhth

Mình nghĩ là IT của Nhật Cường đã chọc vào phần mềm rồi, nhưng ko hiểu sao lại ko giống những gì hướng dẫn ở trên. Vấn đề mình quan tâm ở đây là có phải làm lại các bước root, Eng S-off hay Ship S-off nữa hay không? Mình dung phần mềm down ở Market là Android System info để kiểm tra CID có chính xác hay ko? hay phải như thế nào để biết CID.Thanks.

ancola66

Super V.I.P
Mình nghĩ là IT của Nhật Cường đã chọc vào phần mềm rồi, nhưng ko hiểu sao lại ko giống những gì hướng dẫn ở trên. Vấn đề mình quan tâm ở đây là có phải làm lại các bước root, Eng S-off hay Ship S-off nữa hay không? Mình dung phần mềm down ở Market là Android System info để kiểm tra CID có chính xác hay ko? hay phải như thế nào để biết CID.Thanks.
Hiện tại bạn coi như đó là máy chưa làm gì (Vì đã là SHIP S- ON). Bạn làm theo đúng những bước ở bên Topic " Hướng dẫn Root....Recovery) là OK. Theo mình máy này Nhật Cường đã làm lại phần mềm để trả máy về như lúc xuất xưởng nhưng làm không đến nơi đến chốn nên mới lòi đuôi:p. Nhưng nếu bạn mua máy là hàng dùng rồi mà không phải hàng bóc tem thì chấp nhận vậy thôi:D

thanhdol

Member
ACE PVT Ship S-On

Em cũng lấy máy ở NC, các thông số cũng giống y bác. Vào kiểm tra imei trên mạng thì nó chưa có, hay không có nữa không biết???
Mà DHD có cách gì để xem thời lượng gọi đi đến như HD hay HD2 không nhỉ?
Hy vọng không phải máy dùng rồi, vì em thấy có tí thôi mà NC bán 4-5 com máy này. Không lẽ máy cũ nhiều vậy ta?
Em còn bị vụ danh bạ khi đồng bộ lại bị mất chữ nữa mới đau chứ. Kiểu như: trong PC nó ghi rõ là T. Anh abc => DHD chuyển thành T abc, chưa tìm ra nguyên nhân. Không biết bác Ân có các gì xử lý hông?:-/:-/

hoangminhth

Thanks bác, nhưng vì mới dùng Androi nên đang còn hơi ngu :(, nhờ bác chỉ giúp em cách kiểm tra CID trên điện thoại với ah.

Chỉnh sửa cuối:

minhhaint1

Hiện tại bạn coi như đó là máy chưa làm gì (Vì đã là SHIP S- ON). Bạn làm theo đúng những bước ở bên Topic " Hướng dẫn Root....Recovery) là OK. Theo mình máy này Nhật Cường đã làm lại phần mềm để trả máy về như lúc xuất xưởng nhưng làm không đến nơi đến chốn nên mới lòi đuôi:p. Nhưng nếu bạn mua máy là hàng dùng rồi mà không phải hàng bóc tem thì chấp nhận vậy thôi:D

Kô hẳn vậy đâu, mình mới có 1 cây sách tay từ Úc về, mua mới, chưa unlock và vào bootloader có các thông số như trên.

Em lần đầu dùng Android lên không hiểu các thuật ngữ lắm. Các bác chỉ em cách sem CID được không ạ

caddish12

Em là mem caddish12 bên tinhte, vì lười viết lại những thuật ngữ này nên em xin phép mod cho em được sử dụng bài viết này để làm bài viết bên tinhte, em sẽ ghi rõ nguồn gốc, thanks!

ancola66

Super V.I.P
Em là mem caddish12 bên tinhte, vì lười viết lại những thuật ngữ này nên em xin phép mod cho em được sử dụng bài viết này để làm bài viết bên tinhte, em sẽ ghi rõ nguồn gốc, thanks!
Vô tư đi bạn, diễn đàn là để chia sẻ mà:D