• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Official] - Android 4.0 - ICS Chính Thức Cho Desire S

o0_iam_0o_me

Như vậy là sau một thời gian hứa hẹn khá lâu thì ngày hôm qua, trên trang web HTCDEV.com. Bản cập nhật Android 4.0 cho Desire S đã được chính thức phát hành. Phiên bản được phát hành là Android 4.0.4, kèm theo là Sense 3.6, mã hiệu 14.01.401.2. Giải thích vì sao không mang Sense 4.0 lên Desire S. HTC cho biết phần cứng của Desire S không đáp ứng hết các tính năng của Sense 4.0. Nhưng không sao, dù gì thì chúng ta cũng có một bản cập nhật Official rất ngon rồi.
Hiện tại thì trang Htcdev.com bị quá tải và rất khó truy cập, vì vậy mình đã up lên Mediafire cho các bạn dễ download và trải nghiệm hơn :
Part 1 : link
Part 2 : link
Part 3 : link
ScreenShot : ( Mượn tạm bên XDA - mình cài xài hết ngày hnay sau lại về rom cook vì bản stock này vẫn chưa root được :D. Cập nhật là đến lúc mình post bài này đã root được :)))

Bản này được phát hành cho các máy khu vực EU, cho nên nếu máy của các bạn không phải được sản xuất dành cho khu vực này thì hãy chuẩn bị 1 chiếc thẻ nhớ có goldcard và up như bình thường nhé . Lưu ý là máy phải ở hboot 2.00.002 , s-on. Về phần lock hay unlockbootloader - có một số trường hợp sau khi từ s-off trở về s-on, unlockbootlader thì khi up bị lỗi 155, cách giải quyết là hãy thử relock lại rồi up :D

Chỉnh sửa cuối:

AquaSta

Moderator
Bản này được phát hành cho các máy khu vực EU, cho nên nếu máy của các bạn không phải được sản xuất dành cho khu vực này thì hãy chuẩn bị 1 chiếc thẻ nhớ có goldcard và up như bình thường nhé . Lưu ý là máy phải ở hboot 2.00.002 nhé, và khóa bootloader lại.
Up làm sao được :|

o0_iam_0o_me

Up làm sao được :|

À chắc bác thấy là khóa bootloader lại ấy ạ. Thực tế thì tùy người bị ạ. E thì sau khi s-on trở lại, unlock bootloader chạy thì bị lỗi 115, sau đó lên xda thì một số người cũng bị lỗi và đã thử relock lại thì up bình thường :D

AquaSta

Moderator
À chắc bác thấy là khóa bootloader lại ấy ạ. Thực tế thì tùy người bị ạ. E thì sau khi s-on trở lại, unlock bootloader chạy thì bị lỗi 115, sau đó lên xda thì một số người cũng bị lỗi và đã thử relock lại thì up bình thường :D
Máy của bạn S-ON và phiên bản khu vực nào thế, CID máy bạn là bao nhiêu vậy bạn?

o0_iam_0o_me

Của e là bản ASIA :D. Và khi up bản rom trên thì phải cần goldcard, k biết ý bác là như thế nào :|

AquaSta

Moderator
Của e là bản ASIA :D. Và khi up bản rom trên thì phải cần goldcard, k biết ý bác là như thế nào :|
Tại đa số các dòng máy HTC mới up rom khác CID bằng goldcard ko được, bạn up được rùi thì có confirm cho anh em theo sau khỏi phải nghĩ :)

o0_iam_0o_me

À vâng ạ, Em up bình thường ạ, trên XDA cũng k có ai báo lỗi CID :D. Tất cả đều up bằng goldcard và relock bootloader ạ.

PhamQuang

Manager
Phiên bản ROM ICS chính thức (Android 4.0.4, Sense 3.6) cho các máy châu Âu đã có đưa lên tại đây:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?123000-link-ship-rom-wwe-cho-htc-desire-s-saga

Với các máy Desire S đã chạy S-OFF và lưu ý kiểm tra version Bootloader, nếu là 2.xxx hoặc 7.xxxx thì có thể tải PG88IMG.zip rồi Update cho máy như hướng dẫn trong Topic trên.

Với các máy (không thuộc khu vực châu Âu) đã Unlock Bootloader có thể chạy RUU (file EXE) được nếu trước đó chạy ReLock lại và chạy Update Bootloder phiên bản mới (2.xx).

mrbinh39

con evo 3d cua mih co hb :1.53.007 ban chau a up qua ota ,jo mjh muon ha boot bang cach nao mong cac bac chi can <mjh da unbloock va root

Chú ý viết bài bằng Tiếng Việt có dấu nhé. Cảm ơn.

o0_iam_0o_me

Phiên bản ROM ICS chính thức (Android 4.0.4, Sense 3.6) cho các máy châu Âu đã có đưa lên tại đây:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?123000-link-ship-rom-wwe-cho-htc-desire-s-saga

Với các máy Desire S đã chạy S-OFF và lưu ý kiểm tra version Bootloader, nếu là 2.xxx hoặc 7.xxxx thì có thể tải PG88IMG.zip rồi Update cho máy như hướng dẫn trong Topic trên.

Với các máy (không thuộc khu vực châu Âu) đã Unlock Bootloader có thể chạy RUU (file EXE) được nếu trước đó chạy ReLock lại và chạy Update Bootloder phiên bản mới (2.xx).

:) Dạ vâng, trước khi cháu lập topic đã có kiểm tra xem đã có ai post thông tin về bản rom này chưa. Và vì chưa có nên cháu mới mạn phép lập :) để giới thiệu với mn

PhamQuang

Manager
:) Dạ vâng, trước khi cháu lập topic đã có kiểm tra xem đã có ai post thông tin về bản rom này chưa. Và vì chưa có nên cháu mới mạn phép lập :) để giới thiệu với mn

Cháu giới thiệu ROM như vậy là quá tốt chứ.
Trong Topic chú nói trên chỉ là giới thiệu link tải thôi (thư viện ROM) chứ không có giới thiệu tỷ mỷ đặc điểm và minh hoạ hình ảnh cho ROM được bởi dòng máy này chú không có sử dụng bao giờ.
Tuy nhiên nguyên lý chung để Update lên ROM ICS cho các dòng HTC đều giống nhau cả:
- Nếu máy đúng dành cho khu vực Europe thì Upadte bình thường, không vấn đề gì cả.
- Nếu máy khu vực khác mà đã Unlock Bootloader thì trước khi chạy Update phải ReLock Boot lại.
- Nếu máy đã có S-OFF và để đảm bảo không mất S-OFF thì không nên chạy RUU (exe) mà nên sử dụng file ZIP Update bằng thẻ từ Bootloader.
Thực hiện đúng như vậy thì đảm bảo máy sẽ thành công bởi Desire S thực tế vẫn là dòng cổ điển (thế hệ trung) cho nên khá bền vững.

o0_iam_0o_me

Máy đã s-off thường ở hboot 0.98.0000 hoặc 6.98.xxxx thì bắt buộc phải đưa hboot lên 2.00.2002
Download file hboot.img
Copy nó vào thư mục gốc của thẻ nhớ.
Vào recovery.
Chạy cmd và gõ lệnh :

adb devices
adb shell
su
dd if=/dev/block/mmcblk0p18 of=/sdcard/backup.img
dd if=/sdcard/hboot.img of=/dev/block/mmcblk0p18
Nếu bị báo lỗi "can't open '/sdcard/hboot.img': No such file or directory" thì thử câu lệnh
adb shell mount /sdcard
Khởi động lại máy vào bootloader và xem kết quả :
***LOCKED***
PVT SAGA ENG
là thành công.
Sau đó thì tiến hành chạy file RUU như bình thường

Chỉnh sửa cuối:

o0_iam_0o_me

Tiện đây chú Quang có thể chỉ cho cháu 1 chút về cook rom được k ạ, hoặc chú có tài liệu gì về vấn đề này có thể gửi cho cháu với. Hiện tại cháu đang thử dùng tools của dsixda trên XDA nhưng có nhiều chỗ vẫn vướng mắc quá

AquaSta

Moderator
Máy đã s-off thường ở hboot 0.98.0000 hoặc 6.98.xxxx thì bắt buộc phải đưa hboot lên 2.00.2002
Download file hboot.img
Copy nó vào thư mục gốc của thẻ nhớ.
Vào recovery.
Chạy cmd và gõ lệnh :

Nếu bị báo lỗi "can't open '/sdcard/hboot.img': No such file or directory" thì thử câu lệnh

Khởi động lại máy vào bootloader và xem kết quả :
***LOCKED***
PVT SAGA ENG
là thành công.
Sau đó thì tiến hành chạy file RUU như bình thường
Sao mà dài thế, chỉ cần fastboot flash hboot hboot.img là xong. Thêm một điều nữa là chạy RUU hay PG88IMG.zip trên thẻ nhớ khi máy S-OFF thì đâu cần phức tạp, 2 cách là 1, vẫn là quá trình up file nguồn gốc từ RUU...exe. Khi up PG88IMG.zip thì nó sẽ tự động up hboot & radio trước tiên, sau đó tự reboot và tự tiếp tục phần sau mà mình ko cần lựa chọn như ban đầu

o0_iam_0o_me

Em cũng k rõ lắm nhưng trước hôm chưa ra bản 4.0 chính thức, e từ s-off muốn quay về rom ship để đợi cập nhật ota, cũng chạy PG88IMG.zip, 1 hồi thì máy báo ***security warning***, máy k thể vào đc recovery, chỉ ở bootloader, đen 1 cái là phiên bản bootloader trong máy lại là bản mới nhất rồi, nên k thể dùng bản RUU nào khác để up lại máy, cứ để k thế độ gần 2 tuần liền, may sao ra bản RUU 4.0 mã 14.xxxx này thì em up lại máy mới dùng được, cho nên e tổng kết lại cách an toàn nhất có back up lại hboot cũ để phòng nếu bị ***security warning***
Còn 1 điều nữa là hboot cũ như 0.98.0000 hoặc 6.98.xxxx k up đc bản RUU mới do thiếu dung lượng NAND, bản RUU mới hboot 2.02.0000 cần tới >600Mb dung lượng NAND trong khi 2 hboot cũ chỉ có độ 500Mb, cho nên cần phải nâng cấp hboot. Về việc thao tác hơi dài, điều này thì cũng là e tổng hợp trên XDA. Hoàn toàn k có ai xác nhận đã trực tiếp flash bản RUU mới này khi máy đang s-off cả cho nên là ...:D

AquaSta

Moderator
Em cũng k rõ lắm nhưng trước hôm chưa ra bản 4.0 chính thức, e từ s-off muốn quay về rom ship để đợi cập nhật ota, cũng chạy PG88IMG.zip, 1 hồi thì máy báo ***security warning***, máy k thể vào đc recovery, chỉ ở bootloader, đen 1 cái là phiên bản bootloader trong máy lại là bản mới nhất rồi, nên k thể dùng bản RUU nào khác để up lại máy, cứ để k thế độ gần 2 tuần liền, may sao ra bản RUU 4.0 mã 14.xxxx này thì em up lại máy mới dùng được, cho nên e tổng kết lại cách an toàn nhất có back up lại hboot cũ để phòng nếu bị ***security warning***
Còn 1 điều nữa là hboot cũ như 0.98.0000 hoặc 6.98.xxxx k up đc bản RUU mới do thiếu dung lượng NAND, bản RUU mới hboot 2.02.0000 cần tới >600Mb dung lượng NAND trong khi 2 hboot cũ chỉ có độ 500Mb, cho nên cần phải nâng cấp hboot. Về việc thao tác hơi dài, điều này thì cũng là e tổng hợp trên XDA. Hoàn toàn k có ai xác nhận đã trực tiếp flash bản RUU mới này khi máy đang s-off cả cho nên là ...:D
Cơ chế up rom của HTC là luôn luôn up radio và bootloader (hboot) trước tiên, sau khi up được 2 thành phần này thì mới tiếp tục up tiếp các mục khác như system, userdata, nếu xem quá trình up bằng file .zip qua thẻ nhớ thì hẳn bạn sẽ biết. Tại sao lại up hboot trước tiên? Up hboot trước tiên cũng có mục đích của nhà sản xuất. Vì hboot sẽ chia lại system, cache & data (để phù hợp nếu phiên bản mới có system nhiều hay ít). Nếu đã S-OFF RL + Super CID mình cam đoan bạn có thể up tất cả các bản rom, lên hay xuống mà ko cần nghĩ. Nếu bạn có S-OFF bằng Revolutinary.io cho máy bạn thì ngoài việc ko có S-CID bạn có thể up lên hay xuống tất cả các bản rom cho Desire đúng với CID của bạn. Có lẽ bạn lúc trước bạn up có điều gì đó trục trặc. Còn việc hiện Security warning như bạn nói là không phải, chỉ cần giật nguồn ra sẽ ko hiển thị dòng chữ đó nữa, một vài máy khác như EVO 3D, Incredible S thi thoảng cũng hiển thị như vậy.

o0_iam_0o_me

Em bị lỗi security gần 2 tuần bác ạ. Thử đủ các kiểu, :-s. Chứ nếu giật nguồn ra mà hết thì e đâu phải để lâu thế :(

BABY2010

Máy của em có hboot 2.00.002 tức là máy đã được s off chưa các bác,bác nào có hướng dẫn cụ thể là làm cách nào để tạo ra bản back up cho rom trên máy tính không ạ