• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

P910/P900 connection - những điều cần biết.

yingzhou

PHẦN 1. P910/P900 CONNECTION

Tại sao cắm máy vào đế cắm nhưng máy vẫn không connect được? không hiện lên Icon điện thoại nho nhỏ ở system tray của Windows? Có 3 nguyên nhân chính:

- Thứ 1, tiếp xúc giữa chấu cắm của đế và máy không chắc chắn. Hãy tháo máy ra và cắm lại. Nhiều người khi cắm máy vào đế vẫn chưa biết cách, cứ cắm thẳng thừng vào máy theo chiều từ trên xuống khiến nghe tiếng va chạm nhẹ. Làm nhiều khiến chấu cắm bị gãy. Theo hướng dẫn của SE, bạn hãy để máy nghiêng về trước khi cắm so với đế. Chấu cắm sẽ ăn khớp với máy mà không cần dùng tý lực nào. Rồi đẩy máy tới là được. Rất nhẹ nhàng và thoải mái. Khi lấy máy ra, làm theo ngược lại.

- Thứ 2, P800 không dùng cho đế cắm DSS-25 của P900/P910i được đâu. Xem nhãn dưới đế để biết đế cắm mình thuộc loại nào.

- Thứ 3, Do cài đặt không đúng hoặc do phần mềm filewall trên PC của bạn như ZoneAlarm, .. hay phần mềm tăng tốc internet như speedit ... không tương thích với PC suite. Chi tiết sẽ giải thích ở dưới.

yingzhou

PHẦN 2: CÀI ĐẶT DRIVER ĐÚNG NHƯ THẾ NÀO??

Thông thường, khi cài đặt con P9xxx lần đầu tiên rất tốt đẹp, nạp tất cả drivers hay phần mềm, cắm vào chạy ngon ơ.. Nhưng khoảnh khắc nhấc máy lên khỏi đế và cắm nó lại cho những lần sử dụng sau thì lại đếch được, rất là điên. May ngày trước đọc được bài của bác Mill nên khắc phục được điều này. Nay mời các bác xem lại cho công sức của bác Mill khỏi bị phí hoài. Bác nào biết rồi thì xin đừng mắng em rỗi việc.

1. Đầu tiên, load drivers mới nhất cài đặt cho đế cắm DSS SyncStation. Load ở đây

http://www.sonyericsson.com/spg.jsp...zone=ps&lm=ps1_1&pid=10183&fid=11349&esi=true

2. OK, tiếp theo xin mời tải bản PC suite mới nhất

http://www.sonyericsson.com/spg.jsp...&zone=ps&lm=ps1_1&pid=10183&fid=9926&esi=true

3. Tải bản Connectivity Pack mới nhất

http://www.sonyericsson.com/downloads/Package1_1.5.10.2.exe

Sau khi tải đủ về rồi, các bác giải nén ra đặt ở đâu đó thì tùy. Xin yên tâm, tất cả soft này đều free hết

4. Uninstall/remove hết tất cả các driver và PC suite trước của SE đi. Vào Control Panel\Add/Remove Programs để gỡ bỏ những của nợ đó đi nhé. Lưu ý các bác lúc uninstall/remove thì phải rút dây USB cable ra nhé, không là lại công cốc đấy. Sau đó khởi động lại PC ........

5.
Sau khi khởi động lại PC, cắm USB cable từ đế cắm vào với PC. Trên máy tính sẽ hiện lên 1 bảng thông báo hướng dẫn cài đặt. Xin mời cứ tuần tự theo đó mà thực hiện. Các bác sẽ thấy nó cài driver những 2 lần. Lần 1 là cho đế cắm, lần 2 là cho chức năng Communication thông qua cổng USB “COM”

6. Đặt cấu hình:

- Trên điện thoại:
Vào Control Panel --> Connection --> Cable--->
Cable Status: Chọn PC connect
Baud rate: 115200
Parity: None
Stop Bits: 1
Character length: 8
Flow Control: None

- Trên PC:

Vào Start\Settings\Control Panel\System --> Chọn thẻ Hardware-> Device Manager -> Ports (COM&LPT) -> SEMC (Nếu các bác không thấy SEMC tức là chưa cắm đế cắm vào rùi). Double Click vào SEMC DSS Syncstation và trong cửa sổ properties của nó, cấu hình lại như sau:

Thẻ Port Settings:
Bits Per Second: 115200
Data Bits: 9
Parity: None
Stop Bits: 1
Flow Control: None

Vào tiếp phần advance của nó xem lại cổng COM là gì. Cái “lày” chắc ít khi nhầm vì là cài tự động, nhưng cứ vào xem cho nó chắc. Tùy mình cắm USB ở cổng nào thì nó sẽ nhận ở cổng đấy. VD của em là COM 3.

7. Cấu hình thế là xong. Tiếp theo xin mời các bác cài lần lượt PC suite rồi Connectivity Pack. Khi cài xong sẽ thấy biểu tượng Phone connection Link xuất hiện trên system tray. Double click vào nó và chọn cổng com như mình thấy ở trên. VD của em đặt là COM 3.

8. Phù, thế là xong. Các bác có thể khởi động lại máy và giờ đây có thể rút ra cắm vào tùy thích, sướng thì thôi !!!

yingzhou

PHÂN 3. XỬ LÝ VỚI FIREWALL.

Nếu các bác có cài đặt firewall, xin hãy mở nó ra, vào phần Programs, thế nào cũng có chỗ để các bác bổ sung các phần mềm được̉ tiếp cận net ... Hãy thực hiện thủ công, cho phép 1 số chương trình kết nối net trong 2 thư mục C:/Program Files/Sony Ericsson/Mobile và C:program Files/Sony Ericsson/Mobile/Connectivity Pack:

- mRouterRuntime MFC Application (mRouterRuntime.exe)
- Phone Connection Monitor Application (audevicemgr.exe)
- SCRFS Module (SCRFS.exe)
- DXP SyncML Module (DXP SyncML.exe)
- BroadCast Proxy Module (BroadCast Proxy.exe)
- CapMan Module (CapMan.exe)
- ArchiveManager Module (ArchiveManagerServer.exe)

Xong rồi đấy. Bây giờ các bác khởi động máy lại xem sao nào.

yingzhou

PHẦN 4 - KHẮC PHỤC LÔI "EMERGENCY CALL ONLY" VÀ MẤT SÓNG LUÔN

Anh em dùng P9x nhà mình chắc nhiều lần phải ức nổ mắt khi đứng giữa thủ đô văn minh, thể hiện văn minh móc điện thoại mua ~ 1000 tiền Mỹ ra đưa cho mấy em gái để buôn chuyện thì...... trời ơi, máy chỉ hiện lên biểu tượng Emergency Call Only, đếch có tí sóng nào. Mấy em gái bảo: Thôi để gọi bằng......... con Nokia 8210 của em cho nó "thợ tiện".

Nhân chôm được bài này trên diễn đàn của Nhật Cường thấy cũng giải quyết được phần nào nên post lên đây cho các bác tham khảo:

.....................
Đây là lỗi muôn thuở của sony ericsson, nhất là dòng Symbian IUQ (P8xx, P9xx) có từ thời P800. Nguyên nhân lỗi được SE Việt nam đưa ra (không chính thức) là do yêu cầu đòi hỏi tín hiệu đồng bộ đối với sóng rất cao, về sóng GSM, cơ bản là chấp nhận được, riêng sóng GPRS, do mạng của VN còn chưa ổn định và chưa tương thích với máy của SE nên thường xuyên bị rớt dẫn đến máy cho die luôn sóng GSM. Ngay cả 1 số mạng trên thế giới cũng làm cho máy SE bị tình trạng này (tụi nước ngoài văn minh lúa mì mà còn bị huống chi mình là văn minh lúa nước )

Thường khi bạn mang máy gặp sự cố này ra hãng, hãng tuyên bố: "máy nào cũng bị, không phải riêng máy của anh". (Thế thì còn nói làm đếch gì)

Cách khắc phục (tụi hãng chỉ): tắt GPRS, cách tắt như sau:

Vào Control panel -> kết nối -> tài khoản Internet
trong thẻ, có hai thẻ, thẻ tài khoản và thẻ khác, chọn thẻ khác, có 3 phần

dial-up timeout
gprs timeout
chế độ

trong phần chế độ, chọn chỉ GSM -> OK

Nếu trong tài khoản chưa có thì tạo 1 cái mới, đánh tên tài khoản rồi OOK xong lại chọn chỉ GSM .

yingzhou

01. Bạn có biết nếu PC online với internet, đặt điện thoại Pxxx lên đế cắm kết nối với PC, bạn có thể truy cập internet sử dụng điện thoại mà không sử dụng GPRS. Không tốn tiền phí cho GPRS và mà không cần phải làm gì phức tạp như bên Nokia. Nếu bạn có đường truyền tốc độ cao thì dùng điện thoại lên mạng hay check email thì tuyệt quá chứ còn gì. Lưu ý bạn phải dùng chương trình duyệt web của hãng thứ 3 như Opera 6.31 (http://www.opera.com/download/mobil...Sony Ericsson). Còn chương trình browser default trên điện thoại chỉ thiết kế cho GPRS và Dialup thôi.

02. Bạn có biết nếu bạn chỉnh hai thông số Time delay và Picture freeze time trong CommuniCoder ít lại thì hình ảnh chụp bằng điện thoại sẽ nét và đẹp hơn nếu mình dùng chế độ chụp bình thường. Time delay chỉ khoảng thời gian (1-25s) mình nhấn nút chụp cho tới khi hình ảnh được chụp. Picture freeze time chỉ khoảng thời gian (1-10s) khoảng thời gian hình ảnh đứng yên trên màn hình khi chụp.

03. Bạn có biết khi cài đặt một chương trình Java (*jar) hay Symbian (*sis) vào máy theo phương thức chạy bằng Install Software của SonyEricsson (doubleclick lên tập tin), trên điện thoại phải có dung lượng tối thiểu lớn bằng gấp đôi chương trình muốn cài. Lý do đơn giản khi cài đặt, SE thiết kế phải chép phần mềm vào 1 thư mục tạm trên máy rồi mới tiến hành cài đặt. Do đó, sau khi cài đặt xong, những file rác này vẫn còn trong máy. Hãy xóa chúng đã giải phóng dung lượng cho điện thoại. Hai thư mục temp đó là C:\system\install và D:\system\install.

04. Bạn có biết cách để xem máy của mình đã cài đặt chương trình gì trước đây. Hãy vào thư mục C:\system\install và view tập tin install.log mà xem. Có đầy đủ tên chương trình bạn đã cài đặt đấy. Lưu ý không file này sẽ không còn cho những ai đã flash lại phần mềm trong máy.

05. Bạn có biết những chương trình bạn đã gỡ bỏ khỏi máy, chúng còn để lại những file rác trong những thư mục trong Systems\Apps ở ổ C và D. Hãy dùng chương trình quản lý file mà xóa chúng để để tiết kiệm ổ đĩa.

06. Bạn có biết khi sử dụng P800, P900 chỉ được chạy cùng lúc tối đa là 3 chương trình nếu bạn không muốn nhận câu thông báo "not enough memory" (tùy theo chương trình nặng hay nhẹ). Trong trường hợp để máy thiếu bộ nhớ nhiều, có thể khiến máy bị treo, phải khởi động lại máy. Do đó phải lưu ý, ngoài ra luôn giữ dung lượng tối thiểu trên ổ C của máy còn khỏang 2MB để chứa các tập tin rác của chương trình. Trong P800/P900 có bộ nhớ là 12MB (trống khỏang 8MB để chạy chương trình), dung lượng ổ C là 16MB (trống khoảng 12MB để cài đặt chương trình). Trong P910i có bộ nhớ là 32MB (trống 21 MB để chạy chương trình), dung lượng ổ C là 64MB (trống khoảng 50MB đề cài đặt chương trình).

07. Bạn có biết khi lướt net bằng opera hay bất kỳ browser nào các tập tin cache chiếm rất nhiều dung lượng. Do đó lưu ý phải thường xuyên xóa cache để giải phóng dung lượng khi bạn muốn máy hoạt động nhanh hơn.

08. Bạn có biết cho đến hiện nay trên Yahoo có khoảng 140 groups cho P800, 120 groups cho P900, 4 groups cho P910i. Còn chần chừ gì nữa sao không đăng ký 1 group nào đó để được chia sẽ kinh nghiệm với mọi người.

09. Bạn có biết nếu trong máy của bạn chứa nhiều hình ảnh, mp3 hay video. Hãy quản lý tập tin bằng cách chia nhỏ thành nhiều thư mục (trung bình mỗi thư mục khoảng 30 tập tin). Thực nghiệm cho thấy máy truy xuất dữ liệu nhanh hơn nếu bạn quăng 100 file trong 1 thư mục.

10.
Bạn có biết để cải thiện độ ổn định trong việc synchronise hay trao đổi dữ liệu giữa máy và PC còn phụ thuộc vào chương trình PCSuite của SE. Hãy tải version mới nhất của chương trình này để cải thiện những lỗi hay mắc phải khi kết nối. Version mới nhất PCSuite là 3.1.1. Ai sử dụng con P800/P900 nên cập nhật chương trình này đi nhé. Download http://www.sonyericsson.com/downloads/SonyEricssonPCSuite_3.1.1_EN.exe

11. Bạn có biết trả lời câu hỏi này "Tại sao cắm máy vào đế cắm nhưng máy vẫn không connect được ? Không hiện lên icon điện thoại nho nhỏ ở system tray của windows ?". Có 4 nguyên nhân chính:
- Thứ 1, tiếp xúc giữa chấu cắm của đế và máy không chắc chắn. Hãy tháo máy ra và cắm lại. Nhiều người khi cắm máy vào đế vẫn chưa biết cách, cứ cắm thẳng thừng vào máy theo chiều từ trên xuống khiến chấu khi cắm vào nghe tiếng va chạm nhỏ. Làm nhiều sẽ làm chấu cắm bị gãy. Theo hướng dẫn của SE, bạn hãy để máy nghiêng về phía trước khi cắm so với đế. Chấu cắm sẽ ăn khớp với máy mà không cần dùng tý lực nào. Rồi đẩy máy tới là được. Rất nhẹ nhàng và thoải mái. Khi lấy máy ra, làm theo ngược lại.
- Thứ 2, một số phần mềm firewall trên PC như ZoneAlarm, McAfee Firewall.. hay phần mềm tăng tốc internet như Speedit, ProxyConn... trên PC đã không tương thích với PC Suite. Khiến máy của bạn không detect được. Hãy vô hiệu hóa chúng.
- Thứ 3, nên nhớ P800 chỉ dùng cho đế cắm DSS-20 không chơi với đế DSS-25 của P900/P910i. Do đó bạn có cắm P800 vào DSS-25 chờ hoài nó cũng không hiểu đâu. Để biết đế cắm mình thuộc loại nào hãy xem nhãn dán phía dưới đế ấy.
- Thứ 4, trường hợp xấu nhất đế cắm có phần tiếp xúc bị hỏng hãy đem đến SE Customer Care để bảo hành hay mua mới.

12.
Các tập tin khi copy vào phone được đặt theo từng thư mục khác nhau tùy theo định dạng file. Vì thế không cho phép copy tập tin không tương ứng với thư mục cho phép. Ví dụ mp3 không thể copy vào thư mục image được.

Có 5 thư mục mà bạn có thể thấy nếu dùng trình Mobile Phone Monitor tích hợp trong Windows Exporer của SE. Đó là : audio, document, image, other, video. Thực chất chúng được tạo trong thư mục C:\Documents\Media Files và D:\Media Files trên điện thoại.

Ngoài ra tập tin lớn hơn 1MB không thể di chuyển qua lại trong phone bằng chương trình Mobile Phone Monitor. Bạn có thể di chuyển chúng ra PC rồi mới di chuyển chúng vào thư mục mới. Hay có thể dùng trình Storage Manager trên điện thoại để thực hiện.

Nếu trên điện thoại không cài đặt chương trình của hãng thứ 3 xem tập tin chuyên nghiệp, thì ta không thể xem hay edit tập tin gì trong điện thoại. Đầu tiên hãy di chuyển nó vào PC rồi mở nó ra.

Một chút kinh nghiệm khi sử dụng điện thoại SE Pxxx của Mill. Hy vọng giúp ít được những ai mới sử dụng loại điện thoại này lần đầu. Nếu bài viết còn gì thiếu sót xin các mem góp ý để bài viết hoàn chỉnh hơn.
Goodluck :D

yingzhou

Tập hợp kinh nghiệm của mọi người:

Hỏi:
tôi đang dùng máy SE p900, nay chuyển sang dùng HP 6828. có bác nào biết chuyển toàn bộ contact sang HP 6828 ko xin chỉ dùm.

Đáp:
Bạn dùng phần mềm SmartvCard lưu Contacts lại thành 1 file (.vcf), sau đó gởi file này sang máy HP, máy HP nhận thì sẽ có khả năng import được đấy.

Hỏi:
Mình muốn hỏi là có cách nào để kết nối với PC qua sợi cable USB mà không cần cái đế cắm DSS-25 không.

Đáp:
Cable nào cũng vậy thôi, bạn phải cài driver cho cable trước đã (bạn mua cable thì phải kèm theo CD-ROM driver cho cable đó). Sau khi cài driver xong, bạn cần cài PC suit trên máy để máy tính syn được với phone của bạn!

cfbarca

Active Member
@yingzhou........tui xài P910i, help dùm tui : mỗi sáng tui mún DL nguyên 1 trang web (TD : dantri.com hoặc tuoitre.com) vào p910i để đọc offline trong cty thì cần cài thêm soft nào và cách làm như thế nào?

hungdqk

Thế các bác ơi. Khi PC mình kết nối internet rồi thì connection p910i với PC thì con p9 lúc này có vào được internet như kiểu 02 ko các bác. PC và P9 kết nốii được với nhau rùi

tinh_la_gi

Administrator
Soft anh Diep cần em sẽ tìm lại ...(mới xóa HDD)
pc và p9 đã connect, neu pc có net thì p9 củng có net!

Tha^n!

olek

xin Mod hướng dẫn lại giùm cách cắm chân đế cho p910i ... em đã cắm vào rồi , cắm nhìu lần rồi nhưng mà nó vẫn ko nhận đc ... trong device manager thì nó hiện ra hình dấu chấm hỏi màu vàng ... trong bài của Mod thì em ko thấy chỗ nào có ghi là cài đặt mấy cái files down về cả , vì khi xóa hết và reset lại như Phần 2 , mục 5 thì khi cắm vô lại nó cũng chẳng báo gì lên ... ko bít lý do tại sao ... có thể đế cắm của em có vấn đề chăng ( từ trc đến giờ chưa bao giờ xài đế , chỉ xài Card reader thôi ) nên ko bít có bị hư gì ko ...

hath86

Lại là vấn đề Internet của P990i

Mình dùng Sim Mobifone đã kích hoạt GPRS dùng ngon lành, sau khi master reset cài đặt lại GPRS không được nó báo lỗi sau : " " Could not locate remote sever " lỗi gì đây các bạn ơi ! Sao khó thế nhỉ. nếu vấn đề này mà giải quyết đc thì mình sẽ connect đc với Wifi có pass và chia sẻ đc ADSL từ PC qua bluetooth. nó đều báo lỗi thế này đấy. Mong các cao thủ chỉ giáo " .Chán quá, cài đặt đi cài lại bao lần mà không đc.:|

cnt1909

Kiếm mấy cái sim mobil gần hết tiền mà dùng.Sau khi vào GPRS thì đừng nạp tiền trong vòng 24h nhé.Nếu không sẽ bị trừ tiền vào khoản GPRS dùng bị ứng trước.Tui có cái sim còn cỡ 2k dùng cả đêm luôn.Quá rẻ haha.Sau 24h kể từ khi ngắt GPRS nạp 100k thấy không bị trừ tiền.

gtx

Pó cẳng với thằng MOBI , đăng kí woai mà đek vào web được , nãn
Em gữi tin : dk gprs --> 994 nó báo về : bạn đã dk thành công --> vậy mà ktra thấy máy ghi : " gprs unavailable"

huymobile

Cho mình hỏi chút nha.Mình không kết nối với P910i bằng Blueltoolh được.Cài Suite rồi nhưng không nhận được máy qua BT.Mong các bạn chỉ giáo