• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Phân tích]Dtwo's ROM Blue Angle 6.5 + Manila2D v2[Hữu ích cho việc Cook ROM]

tebaomang

Đến hôm nay mình mới có thời gian dump ROM này ra xem để nghiên cứu xung quanh vấn đề:

Làm thế nào mà Dtwo có thể đưa được Manila 2D v2 và một loạt thứ khác vào trong ROM WM 6.5 mà không phải bắt người dùng cài qua thẻ nhớ, và việc cải thiện tốc độ của ROM
.

Hi vọng bài viết này hữu ích cho những ai cook ROM cho Blue Angle (vì dạo nì box BA ế ẩm quá, mình lại đang cần dùng máy, không up đi up lại được) Ấn thanks cho mình một phát nếu thấy hay nhé\-/

Trước hết, hãy nhìn nhận vấn đề đầu tiên:
Trong ROM của Dtwo có Manila v2.0.20134121.00 cùng một số OEM Apps và HTC Apps nữa. Những thành phần này theo thông thường thì rất nặng và không thể tích hợp trong ROM (đặc biệt là ROM WM 6.5 trở lên) mà phải cài bằng tay hoặc tự động cài đặt qua thẻ nhớ. Nhưng ROM này của Dtwo hoàn toàn không cần ExtROM trên thẻ nhớ. :O

Nhận xét:
- Trong phần thông tin ROM, Dtwo có nhắc đến 7zip installer do Dtwo tạo ra.
- UPROM xong, sau khi Hardreset, lúc khởi động thấy có màn hình cài đặt giống kiểu ExtROM.

Vậy nên
mình cho rằng, trong ROM có 1 file chương trình cài đặt các file nén 7zip.

Tại sao lại là 7zip?
Đơn giản là vì file nén theo dạng 7zip có khả năng nén rất cao nên tiết kiệm dung lượng.

Sau khi dump ROM mình tìm thấy file 7install.exe và một số file .7z (là file nén 7zip). (Bạn có thể lấy file 7install.exe này bằng cách dump ROM hoặc tải ở đây: http://www.mediafire.com/pocketpc - file 7install.exe - password: tebaomang)

Kiểm tra 1 file, mình chọn file 2D Manila v2.0.20134121.00 Black.7z vì Manlia2D có lẽ là thành phần nặng ký nhất. Kết quả cho thấy file này chứa các thành phần của Manlia2D, sau khi giải nén là khoảng 12.5 Mb, trước khi giải nén là khoảng 2.8 Mb. :O

Ngoài Manila (từ phiên bản này xuất hiện dưới tên HTC Sense) và Apps, một số file System cũng được cài theo cách này (3Mb nén còn 1.7Mb).

Như vậy, bằng việc sử dụng file nén 7zip và dùng chương trình giải nén file này sau khi UPROM cho phép Dtwo tích hợp 1 khối lượng file khá lớn vào ROM, mà theo cách thông thường là bất khả thi. \-/

Tuy nhiên, trong các file 7zip chỉ chứa các file thông thường. Điều đó nói lên rằng, 7install.exe chẳng qua chỉ giải nén các file này, còn registry phải được tích hợp bằng tay trong quá trình cook ROM hoặc dùng 1 file cab cài registry, cho chạy kiểu ExtROM (lười một tí :p).

Hiện mình chưa xác định được việc file 7install.exe cài tất cả các file 7z một cách tự động hay là được điều khiển cài theo thứ tự qua 1 file config khác
. Sau khi nghiên cứu được cách hoạt động của chương trình này, ta có thể tích hợp chương trình này vào ROM và dùng nó cho việc thêm các chương trình nặng vào ROM hoặc nén các file trong ROM (các file không cần cho first boot).

Ngoài ra, khi xem xét các file 7zip này và so sánh với các folder trên BA đã UPROM này, mình nhận thấy có sự xuất hiện của Extendir. Qua xda-developers.com, mình hiểu rằng đây là 1 kỹ thuật (hoặc có thể gọi là 1 chương trình hay 1 driver cũng được) đánh lừa Windows để nó tưởng rằng các file trong folder \Extendir\Windir nằm trong folder \Windows. Kỹ thuật này dùng để giúp WM chạy nhanh hơn, đỡ tốn pin hơn (lý do tại sao thì mình hem biết :p). Xem thêm ở đây: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=530710

(bài viết được thực hiện bởi tebaomang)

P.s:
Nếu bài viết có sai sót hay cần bổ sung, mong các bạn góp ý.

htchd1

Góp ý:
Các bạn đang học cook rom...hoặc các thành viên đang còn dùng BA tranh thủ thời cơ - còn người thương yêu chăm sóc box BA của mình - thì lo mà tham gia và hoạt động sôi nổi lên nhé !!!
đừng cứ quen cái thói ai cho cái j thì xài. chỉ biết vào là tải với hư hỏng là rên rỉ thì chuẩn bị tinh thần box BA này chết một lần nữa nhé. Một bài viết hay thế này mà chả có ma nào có ý kiến. Thật là quen thói thật rồi....mấy ngày trước một mem mới tập làm cooker. bắt người ta hướng dẫn tận tình chi tiết xong bỏ trốn luôn rồi...bất mãn...

halamnguyen

Tại vì con BA cũ kỹ quá rồi nên còn ít người dùng (Do người ta chạy theo mấy con PPC mới rồi). Muốn tìm lại sự nhộn nhịp như trước có lẽ không còn nhiều hy vọng . Hic !

votrunghanarc

mình cũng muôn cook nhưng dum ra rồl chả biết làm sao thêm bớt software vô Rom, cũng k bit chinh regedit ra sao. a e nao rành chỉ mình làm phát up len a e xai.

hvanet

Bài viết khá hay, chi tiết giúp cho những mem mới có thêm hứng thú với BA! Cố gắng phát huy nữa nhé tebaomang!

vinadl

Góp ý:
Các bạn đang học cook rom...hoặc các thành viên đang còn dùng BA tranh thủ thời cơ - còn người thương yêu chăm sóc box BA của mình - thì lo mà tham gia và hoạt động sôi nổi lên nhé !!!
đừng cứ quen cái thói ai cho cái j thì xài. chỉ biết vào là tải với hư hỏng là rên rỉ thì chuẩn bị tinh thần box BA này chết một lần nữa nhé. Một bài viết hay thế này mà chả có ma nào có ý kiến. Thật là quen thói thật rồi....mấy ngày trước một mem mới tập làm cooker. bắt người ta hướng dẫn tận tình chi tiết xong bỏ trốn luôn rồi...bất mãn...
Đng nói tới mình đó ah`?
Chã là mấy bữa nay không có thời gian online thôi.... hè...ở lại Huế vì nhiều việt quá...đang chờ thời cơ để sang chổ Ngẽo để xin chỉ giáo mấy vấn đề,,,,,,Chờ.....mình là người kiên nhẫn.....

Mình ũng hộ Tebaomang hết mình đó...bài viết thật tuyệt vời....Hôm bữa thử úp rom này ...thì ra do máy mình luc đó bị lác nên chạy chậm giờ úp lại thấy ổn định mấy nể mấy bác cooker chuyên nghiệp thật....hem biết bao giờ mình mới có thể làm đc đây!....hiện tại thì busy meeting suốt ngày..không thể dành thời gian cho việt học dump hay cook dc.....
Cám ơn tebaomang đã có bài viết hay, mình tin la box BA sẽ không chết......
Đúng là hiện nay nhiều mem chuyển sang các dòng PDA đời mới nên không còn nhiều người quan tâm đến Box BA nữa..nhưng vẩn còn nhiều người khác cụ thể là mình...mình thích BA (hiện tại cũng đã có các hệ điều hành khac để vọc nhưng Win mobile là số một với mình....)
hi vọng ........................................!

Mình tin là BOX BA sẽ có một người khuấy động phong trào lên chứ vắng vẻ quá...=D> Cố gắng học build rom nhé bạn và nên tạo kitchen cho riêng mình chứ đừng dump rom người khác ra mà chỉnh sửa. Chúc bạn thành công !