• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PHÒNG GIAO LƯU CÂY CẢNH-BONSAI CLUB

NhatToai

Super V.I.P
Trong Forum chắc cũng không ít người ngoài đam mê công nghệ-một loại hình chơi máy móc,thì cũng có thú chơi khác khá tao nhã,nghệ thuật,lắm công phu và tốn kém: Cây cảnh.
Mình lập Topic này cho các bạn có cùng sở thích vào giao lưu,chia sẻ những kinh nghiệm trong việc chăm sóc,nuôi trồng loại cây cảnh này.
Vì với mục đích giao lưu cho nên các bài có tính chất quảng cáo mặt hàng cho mục đích thương mại sẽ không được hoan nghênh đâu nhé ;;)
Hy vọng Topic này được các cao nhân trong lĩnh vực này tham gia chia sẻ.
Các loại cây được ưa chuộng nhất,và cũng là vua cho tới hiện nay vẫn là Sanh,Lộc Vừng.

NhatToai

Super V.I.P
Đầu tiên là Cây Sanh quý có bộ rễ kết khối lục giác,đường kính tại đế là tầm 65cm,chiều cao từ đế lên tới ngọn(không tính chậu) khoảng 2,6m.Cây có tuổi đời gần bách niên và vừa mới được ghép đá.

JongZiZi

Anh Toại chơi bonsai hả.

Em ko có chơi, ba mẹ em có chơi mà chỉ để sân thượng thôi.
Trước nhà và lan can từng lầu có vài cây mà em chã biết là cây gì. :D

NhatToai

Super V.I.P
Anh Toại chơi bonsai hả.

Em ko có chơi, ba mẹ em có chơi mà chỉ để sân thượng thôi.
Trước nhà và lan can từng lầu có vài cây mà em chã biết là cây gì. :D

Anh rất thích nhưng chỉ đủ khả năng chơi mini thôi(để sân thượng được),khủng thế này thì chỉ nhìn cho đã thèm thôi(không có xiền và mặt bằng chứa nó).

NhatToai

Super V.I.P
Một góc vườn kiểng độc của ông Nguyễn Ngọc Bích ở phường Trần Quang Diệu, TP Quy Nhơn

Nghệ nhân Nguyễn Văn Hùng và cây Sanh hàng đầu VN

NhatToai

Super V.I.P
Cây Lộc vừng với bộ đế gốc nguyên thủy tự nhiên.Đường kính gốc gần 80cm,chiều cao tầm 2,8m

TruongHan

Super V.I.P
Hic... Thấy show hàng quá trời làm hết hồn ... đề nghị chơi "cây nhà lá vườn" hàng của mình mối được show..không chơi show hàng của người ta nha

Show hàng 2 gốc Hoa mai của TLG nà

[/URL]

Sao giống bông giả vậy kà =)) ,đọ với cây mai nhà em nè :ar!

Chơi cây cảnh từ hồi cấp 3,lên SG rồi không có thời gian chăm sóc,chết với ăn trộm nó gom gần hết rồi,chỉ mấy cây Cao là nó không nhổ đi được thôi :((

NhatToai

Super V.I.P
@ tinh_la_gi: Tiêu chí của topic là giao lưu nghệ thuật bonsai,không phải show hàng đâu cho nên anh sẽ post những cây rất đẹp và giá trị cao,bởi nó bao gồm tính tuyệt mỹ và công phu của tác phẩm cũng như người đã sở hữu hoặc tạo được nó.Trong số những cây mình post lên có nhiều cây của cháu mình,dàn bonsai mini của mình còn trong giai đoạn ủ rễ(vì đang đợt nắng nóng),sẽ show hàng khi thích hợp.Cây Mai trong hình 2 của em trông được đấy.

Thêm vài cây khủng nữa đây(đặt biệt mình chỉ thích Sanh)

Ngày trước người trồng cây Sanh thường quá kỹ ở khâu chuẩn bị đất.Họ chọn đất phù sa màu mỡ,bón phân chuồng và trộn vào đất nhiều thành phần giữ ẩm (dạng như xơ dừa),phương pháp này đã phản tác dụng vì nó là nguyên nhân gây hư thối bộ rễ của cây,cây chỉ phát lúc mới cho vào chậu thôi chứ càng về sau càng èo uột chậm phát triển.
Về sau này mọi người đều trồng Sanh trên cát,đó là phát minh của anh Trần Đình Hòa(thôn Phú Hậu, xã Cát Tiến,Phù Cát,Bình Định)
Cát vốn sạch,ít tạp chất,rút nước tốt nên cây rẽ thông thoáng mau lớn,không hư rễ.Ngoài ra với cát sạch thì lượng phân bón theo định kỳ dễ kiểm soát liều lượng.Phương pháp trồng này áp dụng cho hầu hết cho kiểng,ngoại trừ giống Mai phải trồng trên đất thịt.

tinh_la_gi

Administrator
Hix...hix với tiêu chí này thì vào đây lại thấy thèm .... :( toàn show hàng khủng hỏi sao không thèm

@Cây thứ 2 đúng là có thêm bông giả ... vì năm đó mưa gió lung tung ben chưa tết mà hoa gần hết phải thêm ít hoa cho em nó "sinh động" ... không nhớ chụp năm nào vì năm nào cũng chụp ... :p